Tranh luận: Các Mẹ Trả Cho Người Giúp Việc Bao Nhiêu Tiền Một Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi bac binhi, 18/7/2011.

1. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ, nhà mình có người một cô giúp việc được khoảng 2 năm rồi, và hiện giờ mình trả cho cô ấy 2.2 tr/tháng. (khoảng gần một năm trả cho cô ấy như thế rồi). Nhà mình thì không nhiều người, chỉ có 2 vợ chồng và 1 bé 2 tuổi, nhà thì nhỏ, nói chung là ít việc. Theo mình nhìn nhận thì công việc cũng nhàn, chỉ lau nhà (khoảng 40 m2), nấu cơm (bữa tối), rửa bát, giặt quần áo (cho vào máy), nhiệm vụ quan trọng nhất là trông cu và cho cu ăn, nhưng mà bé ngoan lắm, tha thẩn chơi một mình.
    Tình hình hiện giờ đang bão giá, mình định tăng cho cô ấy lên 2.5 triệu. Các chị phòng mình thì bảo là mình phá giá.
    Không biết nhà các mẹ trả cho người giúp việc có nhiều không? và theo các mẹ thì mình tăng lương có hợp lý không?
    Cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bac binhi
    Đang tải...

2. cutyxinhxinh

cutyxinhxinh Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các mẹ trả cho người giúp việc bao nhiêu tiền một tháng?

Các mẹ nên ghi rõ nhà mình đang ở Hà Nội, thành phố HCM hay tỉnh nào thì sẽ biết mức lương phù hợp hay không? Nhà mình gửi tiền lương cho bác GV là 2tr/tháng, tạo điều kiện cho bác ấy làm thêm được 300k/tháng nữa (dọn nhà cho em mình 1 tuần 1 buổi chiều thứ 7), tổng cộng khoảng 2,3 tr. Nhà mình ở tập thể tại Hà Nội, 80m, công việc là trông con cho mình, làm việc nhà. Mình thấy mức lương như thế là phù hợp.

3. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

E ở Hnội, nhà E cũng trả cho chị giúp việc mức lương 2tr/tháng, công việc trông bé 2 tuổi, làm việc nhà. Giờ đang thời kì khó khăn muốn tăng lương cũng phải xem xét cân nhắc. hic

4. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Mình ở HN, trả lương cho cô gv 2tr/tháng, công việc thì trông con mình thôi. Thứ 7, cn thì thêm lau nhà, dọn dẹp. Bây giờ đắt đỏ quá, nuôi ăn ở cũng nhiều tiền rồi, nên mình chưa tăng được. Cô ấy cũng không đòi hỏi gì. Khổ, không chồng, không con, cô ấy hơi chậm chạp và không thông minh nhưng được cái rất thật thà và biết cách chăm con mình. Cô ấy trông trẻ bao nhiêu năm trong nam, tiền nong lại gửi về hết cho người nhà. Bản thân cô ấy cũng chả biết hiện giờ mình có bao nhiêu tiền. Khi đi làm cho nhà mình, cô ấy cũng chả cần biết bnh tiền/tháng. Chỉ cần biết là ra bắc, không làm trong nam xa gđ nữa thôi. Mình cũng chưa có đk lắm nên thỉnh thoảng mua cho cô ấy bộ quần áo hay vài món vật dụng cần thiết thôi. Không bít bao giờ cầm lương cuả mình không phải lăn tăn???huhu

ngocbds86 thích bài này.
  5. bac binhi

bac binhi Bắt đầu tích cực

bạn ơi, 1tr2 hay 2tr2 thế? bạn tìm người ở đâu mà rẻ thế.

6. BEPANDA

BEPANDA

Không hiểu sao lương giúp việc ở HCM mắc hơn HN nhiều thế.Nhà mình có ông bà, hai vợ chồng, một bà cố đã 80. Người giúp việc không trông em bé , chỉ lo cho bà cố vệ sinh cá nhân, lau dọn và ủi đồ ở nhà mà đã 3 triệu một tháng .Nấu ăn thì chỉ phụ mẹ mình lặt rau, rửa chén, còn mẹ mình thì nấu ăn chính rồi .Mấy tháng nữa lại tuyển thêm người trông trẻ mà lương của bác giúp việc này coi bộ chỉ tăng chứ không giảm được .Hic.

ngocbds86 thích bài này.
  7. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Mình thấy đa phần các cô gv bây giờ có con học ở HN nên lên đây vừa gần con, lại có tiền nên chừng đó tiền cũng là khá khá rồi. Nếu so với lương nhà nước của mình thì ngang ngửa ấy chứ. Các mẹ ở SG tìm người vừa khó lại còn lương cao quá nhỉ?

8. fweb

fweb Thành viên tích cực

Nhà em trả 2tr2/tháng. nhà 100m2, chủ yếu trông cháu bé gần 2 tuổi, lau dọn nhà, giặt thì đã có máy giặt ăn đc cái cô này nhanh nhẹn nên làm tất tật chẳng sót việc gì.

9. CuTitBeo

CuTitBeo Thành viên tích cực

Giờ phải trả lương theo mặt bằng chung tại chỗ mình ở+ công việc NGV phải làm+ năng lực/sự nhiệt tình của NGV

Nếu bạn trả cao hơn thì với thời bão giá này, bạn sẽ ko kham đc
    Nếu bạn trả thấp hơn,họ sẽ nhấp nhổm tìm chỗ khác. Sao nhãng việc nhà mình

Nhà tớ tháng trước tuyển đc 1 em người Thái Bình. Em í tự đề bạt lương là 1,6 tr/tháng lúc tới nhà mình. Mặt bằng giá chỗ tớ là 2tr/tháng. Sau 1 tháng em ấy xin về quê đám cưới bạn,sau đó không lên nữa????
    Tìm hiểu ra là: cứ khoảng 5h chiều các chị em giúp việc mang con cái của mình đi chơi, sau đó tập trung......bàn chuyện của nhà chủ và tỉ thứ chuyện nữa,trong đó có giá. Vậy nên em nhà mình bùng lun,

10. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Lương 2tr/tháng cho người giúp việc, lại còn tiền ăn, tiền quần áo, tiền tàu xe, tiền thuốc lúc ốm đau. Hic, đủ thứ trên đời. Ôi, nan giải quá.

ngocbds86 thích bài này.
  11. fweb

fweb Thành viên tích cực

Đúng thế thật bác ạh...Nhiều khi mải tám chuyện quên cả bé nữa.

12. Hayel2612

Hayel2612 Bắt đầu tích cực

Ôi e nhất định sau này sẽ ko thuê ng giúp việc đâu ạ.
    Vì từ bé nhà e lúc nào cũng có ng giúp việc mà e thì ghét họ. Cũng tại mẹ e tuyển đc toàn hàng khủng về ăn cắp tiền + láo.
    Bố mẹ đi vắng còn dám bắt nạt e với con e e chứ X(

Nói chung e sẽ cố gắng mọi cách để không phải thuê ng. Đi làm chỗ nào nhàn 1 tí, lương thấp 1 tí còn hơn có thêm ng trong nhà, lại còn phải nuôi ăn nữa chứ. Hừ

ngocbds86 thích bài này.
  13. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Ôi nan giải quá, làm sao đây. CHưa kể đến tốn kém cho osin, mà nguyên chuyện osin xuất hiện trong nhà em đã là một big problem. Lão chồng em thì chỉ chuyên thời trang quần bơi trong nhà (loại quần sịp như quần bơi í ạ), lão í bảo anh ghét nhất có thêm người nữa, phải mặc lắm thứ trên người. Huhu... Không có người nữa thì em múa với 3 đứa con à. Mà có người nữa, nó mà không hiếp dâm chồng em thì nó bị đồng tính. huhu...

BomecuBi thích bài này.
  14. Hanoidemtrogio

Hanoidemtrogio Bắt đầu tích cực

Nhìn thấy cái danh mục "chỉ" của bạn mà tui cũng tối mắt tối mũi rồi...

15. huongsau82

huongsau82 Bắt đầu nổi tiếng

Mình phá giá hơn hẳn các bạn. Mình trả 2,5 tr. Công việc chính trông bé >1 tuổi và làm việc nhà. Cơm chiều mình nấu, mình đi chợ. Nhà mình là nhà chung cư 60m. Các bạn thấy có cao quá ko?

16. honganhdangphat

honganhdangphat con mèo chua chua

nhà mình ngang 4m dài 20m hix 1 ngày bả đi chợ, chỉ lau nhà nấu đồ ăn rửa chén làm việc lặt vặt 1 tháng 2tr bao luôn ăn ở kakaka

17. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mình ở Hà Nội, trả 2tr/tháng, 2vchồng đi làm cả ngày, bé đi học cạnh nhà (bé chỉ học không ăn ở lớp, học 8dến 10h30, chiều 3h đén 4h30)
    Nhưng 2tr/tháng là vừa phải rồi các mẹ ah vì mình còn mua sắm quần áo cho họ, rồi tiền ăn uống đắt đỏ. Cuối năm lại còn thêm tháng lương thứ 13 nữa chứ

18. giaycongso.com

giaycongso.com Hotline: 0916.00.91.96

Mình ở sài gòn, trả lương gv 2,5tr/tháng. Nhà chỉ có 2 vc và bé 18 tháng, cả ngày đi nhà trẻ, gv ở nhà chỉ có mỗi việc lau nhà (chung cư 60m), giặt quần áo, nấu cơm bữa chiều, (không phải ủi đồ hay làm bất cứ việc gì khác). Mình tính ra chậm chạp lắm ngày cũng chỉ làm 3 tiếng, còn lại là chơi. Vậy mà còn chảnh đấy các mẹ. Gv bây giờ còn sướng hơn vua.

19. nga_sgnp

nga_sgnp Thành viên chính thức

Các mẹ ơi theo mình thì trả lương cao hơn 1 tý nhưng mà được việc,hợp ý mình thì ko sao chứ mà lương cao mà ko ra gì thì chỉ chuốc lấy bực tức vào mình thôi.Cách đây 1 tháng mình đã quyết định ko thuê người giúp việc nữa,nói chung cũng mệt thật nhưng dc cái thoải mái đầu óc các mẹ ạ.

20. melinhchuot

melinhchuot Thành viên chính thức

Em GV nhà mình xem ra có vất vả hơn. Mình trả em ấy 1 tháng 2 tr2. Nhà mình chỉ có 2vc và 1 em bé 9 tháng. CV chủ yếu là trông con mình, nau an bua chieu , nhung khoan don nha thi hoi bi met nha minh khoang 200m2. Minh tu di cho tam rua cho con minh , cho an nhung be nha minh hieu dong o nha trong thoi cung met ra tro roi. Ngoai ra mot thang minh thuong them khoang 100k tien dien thoai cho em ay. chua ke quan ao và cac khoan khac. Nhung em nay ngoan that tha va tuy tre nhung cham tre con rat kheo. Dang dau dau vi em ay bao chi lam cho minh den tet nay thoi.