3 tháng đầu: Nên chuẩn bị những gì khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Kiều Phong, 19/7/2011.

1. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Các mẹ có kinh nghiệm giúp em với, em tập 1 nên bỡ ngỡ quá.
    Giờ Rồng Con mới được 1 tháng.
    Em nên mua sắm đồ đạc và chuẩn bị những gì trong khoảng thời gian nào ạ?
    Trước em đọc qua thấy các mẹ mách nhau là 3 tháng thì mua gì, 5 tháng thì mua gì... để chuẩn bị cho những tháng tiếp theo ý.
    Mà giờ em tìm thì toàn là chuẩn bị trước khi mang thai thui :(
    Cám ơn các mẹ nhiều ạ.

Quên nữa, em đã tăng 4kg rồi( 48kg lên 52kg). Tăng nhanh quá ko biết có thừa cân ko nữa.
    Em cũng ko rõ phải khám xét thế nào để biết mình thiếu gì mà uống bổ sung nữa.
    Khi nào thì uống sữa bầu và vitamin..........
    Em thấy có mẹ uống vitamama, có mẹ uống procare của Úc, :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Kiều Phong
    Đang tải...

2. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

Ðề: Nên chuẩn bị những gì khi mang thai

vừa thấy Mẹ Kiều Phong bên nhà Săn Rồng, giờ lại gặp ở đây. Mẹ Kiều Phong tập 1 à? thế thì bây giờ tha hồ mà ngồi ngắm đồ đẹp trên mạng rồi, cứ ngắm nghía dần, lưu lại địa chỉ, khi nào đi mua là a lô xô đến luôn, khỏi phải đi tìm. Tập 1 tớ sắm đồ từ lúc 5 tháng, cơ bản trước, rồi thấy cái gì đẹp mua thêm. Chưa sinh mà đã tính mua bộ nào cho con mặc Tết, bộ nào mặc nóng, bộ nào mặc rét!!! tớ có list mua đồ sưu tầm trên mạng, cũng hữu dụng lắm, khi nào chuẩn bị mua sắm tớ gửi cho.

Mẹ Kiều Phong thích bài này.
  3. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Hihi.. vì tập 1 nên bỡ ngỡ lắm mẹ nó ạ, hiện tại thì chắc chưa cần thiết mua, em chỉ nghĩ ra được mua đồ bầu cho mình và trước khi sinh thì mua tã, khăn xô, giấy ướt, body... cho em bé thôi.
    Nhưng thấy các mẹ có hẳn quy trình sắm đồ nên cũng muốn học theo kinh nghiệm và làm việc khoa học 1 chút ý mà. Hihii

4. huong_hagaco

huong_hagaco Bắt đầu tích cực

hiii. minh thai hon 5 thang roi ne. ko biet den thang thu may thi nen sam do cho em be nhi?

5. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Thường thì từ tháng thứ bảy là các bà bầu bắt đầu sắm sửa đồ cho con rồi. Các mẹ mới có thai lần đầu cũng không cần hồi hộp quá đâu, bây giờ đồ sơ sinh sẵn lắm, hàng nào cũng có danh sách các đồ cần phải mua cho mẹ và bé, các mẹ cứ lượn một ngày là biết hết phải mua gì ngay ấy mà.

6. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Thế chắc em phải mua dần dần thôi chứ mua 1 lúc thì hoảng mất, em thấy nhiều mẹ đi mua về kêu người ta tính tiền mà giật hết cả mình vì giá :(

7. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

thế nên mình mới nói các mẹ nên hỏi kinh nghiệm của các mẹ mới sinh, rồi tự nghiên cứu và lên list những thứ cần mua, dựa trên list đó "xin xỏ" những mối thân quen những thứ có thể dùng lại được, đến tháng thứ 7 còn thiếu gì mình mới đi mua nốt. chứ cứ phi thẳng ra hàng bán đồ sơ sinh, mua theo list của họ thì cái hóa đơn sẽ làm mình hoảng đấy!!!

kinh nghiêm xương máu của mình là mua sớm, về nhà tranh thủ thời gian giặt đi giặt lại nhiều lần, đặc biệt là khăn sữa vì khi dùng nó sẽ rất nhiều bụi vải, không tốt cho trẻ sơ sinh.

8. autumn wind

autumn wind Thành viên chính thức

Chào bạn

Mình nghĩ tháng bạn mới bầu 1 tháng thì cũng chưa phải mua sắm nhiều, chủ yếu là tập trung vào ăn uống hợp lý, bạn nên uống sắt + axit folic, sữa bà bầu. Khi nào bụng to hơn thì đi sắm quần áo bầu, rồi đầm bầu. Thường đến khoảng tháng thứ 7 các mẹ hay đi sắm đồ cho mẹ & bé sắp sinh. Mình có list đồ cần sắm cho mẹ và bé, khi nào bạn cần thì pm mình gửi cho nhé.

Bạn tăng cân cũng nhanh nhỉ, trộm vía :D. 1 tháng tăng 4kg như vậy cũng hơi nhiều đó bạn ạ. Trong tg mang thai chỉ tăng 9-12 kg là vừa, 3 tháng đầu chỉ tăng 1-2 kg thôi vì những tháng cuối tăng rất nhanh nên bạn cũng nên chú ý cách ăn uống hợp lý. Bạn nên đi khám thai định kỳ thì mới biết mình thiếu gì để bổ sung bạn ạ.

Hi vọng những chia sẻ của m sẽ có ích cho bạn

9. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

Cám ơn các mẹ nhiều lắm ạ, mẹ_chichi vừa gửi cho em cái list mua đồ cho bé và mẹ.
    ôi chi tiết và đầy đủ lắm ý.
    Nhưng mà mọi người bảo 3 tháng đầu kiêng ko nên mua bán gì cả. :D

10. hienlinh1911

hienlinh1911 Thành viên kỳ cựu

Kiêng vì lúc này em bé còn bé quá, mẹ mà ham hố đi shopping nhiều làm bé mệt thôi! hihi