Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Chilisauce, 16/3/2011.

1. Chilisauce

Chilisauce Thành viên rất tích cực

Ðề: Những ý tưởng để tiết kiệm thời gian.

Hà hà, khéo em xem xong e lại bảo hóa ra có người khổ hơn mình .

Đang tải...

2. me bive

me bive mẹ của bé Bive

sure là ko có đâu chị ạ. Nhà em có nhõn 2 mẹ con, khoản chi ít hơn
    còn thu: có nhõn mình em thu, nên chắc là cũng thu ít hơn
    email của em nè chị: nguyenthihoanvinh@yahoo.com
    tks chị nhiều nhiều..........

3. Chilisauce

Em ơi! C gửi rồi, e check thư và thử áp dụng từ tháng 7 xem thế nào.
    Kinh nghiệm của C là việc cần tiêu thì vẫn phải tiêu thôi, nhưng viết ra thì mình mới nhớ và biết được tại sao lại tiêu nhiều đến thế, cứ mấy chục là thành một trăm rồi, trước chưa ghi chép cứ bảo mình tiêu gì mà hết nhỉ, tiền đi đâu mất?

Ancomilk thích bài này.
  4. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi e cũng phải ghi chép lại thôi chứ em chi tiêu vô tội vạ quá. Chưa kể người lớn tính nhẩm sơ sơ đút vào miệng anh con zai 2 tuổi của em một ngày nè.
    Sáng: Cháo+ sữa chua+thêm sữa tươi cầm vào lớp 15k
    Chiều đón về: Cốc sinh tố 25k, cốc sữa bột hoặc sữa tươi Úc tính 10k thôi, Tiếng sau cốc nước cam 15k
    Tối cháo, ăn vặt pho mai hoa quả phải ăn hai hộp = 18k, sữa chua men sống 1 hoặc 2 hộp 10k
    Trước khi đi ngủ làm cốc sữa nữa.
    Tính ra sơ sơ đã 100k
    Chưa kể mua thức ăn nấu cháo cho cậu chim bồ câu thì phải 80k một con, nếu là tôm hoặc cá thì trung bình 25k, mua thịt thì 15k
    em chẳng ghi chép mà thấy tiền cứ đi đâu hết veo chị ạ.

Chilisauce thích bài này.
  5. budin202

budin202 Thành viên chính thức

Nghe lịch ăn uống của bé nhà bạn mà mình cũng choáng luôn. Choáng về cả chi phí lẫn độ nhiều của đồ ăn. Ko rõ bé nhà bạn bao nhiêu tuổi rủi. Mình thấy toàn ghi ăn cháo thế kia chắc chỉ độ 2 tuổi đổ lại thui nhỉ. Theo mình thì mẹ nó đã "nhồi" con chất quá đó. Hơn nữa cũng xái toàn thứ đắt tiền ko thôi nên mới thế. Nếu là mình thì cái cốc sinh tố kia thì cho con ăn hoa quả trực tiếp cũng được, vừa rẻ, con vừa nhai được. Mà hôm nào đã có hoa quả sinh tố rùi thì bỏ nước cam đi cũng được.Phômai hoa quả thì khỏi phải mua làm gì, tự làm phomai tươi cho con ăn, an toàn mà rẻ, thích có vị hoa quả thì trộn hoa quả vào, trộn với bơ, xoài, chuối là ngon nhất, vậy là kết hợp cả hoa quả tươi và phomai luôn. Đồ ăn cho con để ăn cháo thì cứ thay đổi tôm, cua ( mình chẳng cho ăn cua biểm đâu, đất lắm, bữa nào đc cho thì nấu ko thì cua đồng, rạm biểm mà chén, ngon nhiều canxi chẳng kém gì cua biển), cá, thịt, trứng, lươn, chai, ngao...Bé nhà mình 21 tháng, con ăn 2 bữa cháo ở lớp, ăn cơm ở nhà. Nên gần như mình bỏ đồ ăn dặm cho con, ăn cơm theo thức ăn của cả nhà, hôm nào ăn món gì rán như thịt quay, vịt quay mà con ko chén được thì mình mới mua thức ăn riêng cho bé. Hoa quả thì ăn cùng gia đình. Buổi sáng đi học mình cho ăn sáng ở nhà rùi nên chỉ gửi thêm đúng hộp sữa chua thui. Chiều đón về bà cho ăn hoa quả hoặc uống nước quýt. Mới thế thui mà cũng thấy tốn kém lắm rùi ấy.

6. Chilisauce

Phải ghi lại đấy em à! không thì chẳng biết tiền đi đâu.
    C có 2 phần chi tách riêng là chi cho cửa hàng và chi cho gia đình, nên tối nào làm sổ C cũng nhập vào máy, thành thói quen rồi.
    Trước C cũng hay nhồi nhét cho con lắm, nhưng giờ mới biết là cho trẻ ăn nhiều quá thì chúng vừa không thể tiêu hóa hết, hơn nữa bộ máy cơ thể dành cho việc tiêu hóa thức ăn sẽ không còn thì giờ mà phát triển trí não nữa ( C đọc ở quyển EM PHẢI ĐẾN HARVARD HỌC KINH TẾ ấy)
    Trộm vía nhóc nhà C ăn uống cũng sam sưa, hoa quả nhà có gì ăn đấy, C cũng không cầu kỳ lắm, đợt đi biển vừa rồi mẹ mang mấy lọ Hipp đi còn đâu ăn cháo của khách sạn cũng ok em à.

Sửa lần cuối: 20/7/2011
    BEYEUCUAME'S SHOP thích bài này.
  7. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Thằng nhà em nó mới đi mẫu giáo nên mẹ hay xót con. Ở lớp thì hầu như chẳng ăn được gì rùi vì học trường công quá đông phải tự xúc cơm ăn, nên em thường đón sớm từ 3h chiều. Nói vậy chứ lịch cũng ko dày quá như các mẹ tưởng.Chiều chị bổ sung thêm một bữa sữa và một bữa hoa quả thôi. mà con em lại ko chịu ăn các loại quả khác trừ hai loại nước cam và xoài thế mới khổ. Bù lại nó nghiện oho mai với vãng sữa mà mẹ cháu lại ko biết tự làm nên phải mua mà mua thì đắt đỏ thiết.
    Ko khéo em phải nghiên cưu thêm cái máy làm sữa chua cho tiết kiệm nào.
    Được cái thằng nhà em nó còi còi nhưng ít ốm lắm. Mới đi lớp được 3 tuần mà cũng chưa ốm đau gì nên mẹ cũng mừng.
    Em thì cứ nghĩ giai đoạn này phải chăm chút con cẩn thận cho quen dần với việc đi lớp.
    Chị nào biết làm phomai hoa quả chỉ em với,

8. Chilisauce

Rất dễ em ơi! e sang tóp THƠM,NGON,MÁT,LÀNH cuả mẹ Tittom nhé( bên nội trợ, mẹo vặt ấy)! pho mai tươi chính là sữa chua tách nước.
    E tự làm sữa chua, rồi tách nước thành pho mai tươi trộn với hoa quả tươi có vị ngọt cho cháu( chuối, xoài) vì pho mai có vị hơi chua mà.
    C cũng đã từng làm, mấy bố con đều thích:D

Đầu tiên là công thức làm sữa chua này.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...on-mát-lành-cho-mùa-hè!?p=2436808#post2436808

Sau đó lấy sữa chua làm fomai tươi.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...on-mát-lành-cho-mùa-hè!?p=2484203#post2484203

Đây là tác phẩm fomai tươi+ xoài C làm này.
    http://www.lamchame.com/forum/showt...on-mát-lành-cho-mùa-hè!?p=5236814#post5236814

Sửa lần cuối: 21/7/2011
  9. lan_chi

lan_chi

Em cũng làm giống chị, có điều không có tờ noted ở bên ngoài hihi. Nhưng quen rồi nên cả nhà đều thuộc ngăn nào đựng gì, kể cả cún con chị ạ.!