Cần giúp: Chuẩn bị làm cô dâu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Khánh Tâm, 30/7/2011.

1. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Theo kế hoạch thì cuối năm nay mình sẽ làm cô dâu nhưng mà mình vẫn chưa biết phải chuẩn bị những gì cả. Với lại 2 đứa mình hiện giờ vẫn đang khúc mắc về chuyện tình cảm lắm. Cả 2 đứa đều thấy càng ngày càng khó nói chuyện với nhau hơn. Anh ấy nói mình hay đánh giá linh tinh nên làm gì cũng phải dè chừng cả, mà tính mình thì nói trước quên sau chơ có hay để ý gì đâu nên cũng không thể biết được mình làm cái nào sai, cái nào đúng cả. huhu. Làm sao để 2 đứa hòa hợp với nhau được bây giờ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Khánh Tâm
    Đang tải...

2. sweet_kjwj

sweet_kjwj what you want shop

Ðề: Chuẩn bị làm cô dâu

ôi cứ gần đến lúc làm vc xịn là nó nt đấy..........................cố lên chị ạ

3. chippeo

chippeo Bắt đầu tích cực

bạn ơi làm gì có đôi yêu nhau nào là hợp 100% nếu có thì ít lắm . mỗi ng có một tính cách riêng yêu nhau thì sẽ thay đổi một chút để hợp với đối phương thôi. có ng xuề xòa dễ tính thì chuyện to cũng thành nhỏ nên tình yêu của họ xuôn xẻ lắm còn ng khó tính thì rất hay cãi vã nên mình đã yêu thì coi như sống chung với lũ chấp nhận những thói ko tốt của ng đó thôi cho ty thêm thi vị. lấy nhau rồi cuộc sống xảy ra nhiều chuyện nữa nên mình phải nghĩ đơn giản thôi. cố gắng lên bạn. chúc bạn hạnh phúc

Khánh Tâm thích bài này.
  4. be bong cua me

be bong cua me Mẹ luôn yêu Bé Bông nhất

Nghĩ thoáng nên bạn ơi. B nên cố gắng duy trì mối quan hệ như trước đây. Đừng vì sắp là vợ chồng rồi, còn nhiều thời gian, còn nhiều việc quan trọng hơn mà bỏ qua những buổi đi chơi cùng nhau, những bữa tối, những lúc đi dạo. Còn lại mọi vấn đề đều phải nói chuyện rõ ràng, thoải mái nhưng tình cảm. Chúc bạn hạnh phúc trăm năm!

Sửa lần cuối: 3/8/2011
    Khánh Tâm thích bài này.
  5. gunsinlove

gunsinlove Thành viên rất tích cực

neu ban cuoi thi toi cua hang minh nhe.minh mo anh vien ao cuoi do
    han hanh dc tiep ban nhe,minh o 45 doc tam da .ao cuoi SCARLET.

Khánh Tâm thích bài này.
  6. gà con lon ton

gà con lon ton Thành viên đạt chuẩn

chúc em có một cuộc sống hôn nhân hạnh phuc !!

Khánh Tâm thích bài này.
  7. dangducminh

dangducminh Thành viên tích cực

hi bạn! hầu như mọi người khi gần chbị đến ngày trọng đại cả đời đều có tâm trạng vậy mà. Yêu nhau và đến được với hnhân phải trải qua 1 gđoạn tìm hiểu. Thú thực nói là tìm hiểu nhưng chỉ hiểu được bề nổi của nhau mà thôi, sau hôn nhân sẽ hiểu được bề chìm. Cũng đừng có quá lãng mạn lý tưởng hoá hôn nhân, nó là csống hàng ngày cơm áo, gạo tiền, con cái, ốm đau trăm thứ qhệ phải lo. Nhưng từ 1người thành 2 người, từ 1 mình trên 1 cái giường mùa đông co ro giờ có thêm 1 vòng tay sãn sàng chìa ra ủ ấm mình, kể ra cũng thú vị ( trừ những khi cãi nhau nhé) ai cũng phải kết hôn, đều phải bước vào thử thách của csống. mình nghĩ bạn đã dự định cuối năm kết hôn chứng tỏ tình cảm của 2 bạn cũng đã trải qua 1 tgian tìm hiểu, cảm thấy ưng, thích nhau ở 1 điểm hoặc 1 số điểm nào đó. Giờ chỉ còn chờ tgian nữa mà thôi.Thế nên hãy thả lòng người ra, suy nghĩ mọi sự đơn giản đi 1 chút thì ok. Cũng phải nói rằng đàn ông khác chị em phụ nữ là họ nói ít, nhưng đã nói là sâu sắc nhớ cũng hơi lâu đấy. Chị em mình thì nhiều khi nói cũng chả có ý gì, nói trên trời dưới biển nói xong là quên luôn nhưng đây là bệnh, mà bệnh này cố gắng mà sửa vì nói nhiều người nghe không nghe hết tiêu thụ hết được thành bội thực, mà bội thực thì khó chịu lắm. Họ sẽ phản kháng, không cẩn thận Gậy ông đập lưng ông, mình phải gánh đó.Tốt nhất 2 người nên nói những suy nghĩ của mình ra, đừng để những vđề không đâu đâu vào đâu ảnh hg đến tình cảm.
    Khi có dự định kết hôn bạn nên đi xem ngày trước sau đó bắt tay vào cbị, 5 tháng nữa không phải là dài đâu, có nhiều cái phải lo lắm. Chụp ảnh cưới, thuê xe, thuê váy hay may váy. đặt tiệc cưới ở đâu, nên list thực đơn tiệc mời khách cần đặt sớm. phòng trường hợp ngày đẹp hết chỗ.dự đinh mời bao nhiêu khách phải cbị 1 danh sách kẻo bỏ qua 1 ai đó không mời sẽ bị trách.sắm sửa vật dụng cá nhân, đồ dùng gia đình giường tủ ( đây là việc chú rể phải lo). in thiếp mời... ui trời nghĩ ra cũng kha khá cviệc cần chuẩn bị. và căn bản là có tiền thì mọi cái cũng dễ hơn. 2 nvật chính của buổi tiệc phải giữ gìn skhoẻ, tinh thần thmái có vậy mới là những công chúa, hoàng tử tuyệt sắc trong ngày lễ qtrọng của cuộc đời. chúc bạn vui và hphúc nhé!

Khánh Tâm thích bài này.
  8. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Mình đang ở Vinh, Nghệ an bạn ơi, không biết chỗ bạn là ở đâu vậy?

9. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Em cảm ơn ý kiến của mọi người nhé. Bây giờ 2 anh em cũng đã nói chuyện cởi mở hơn 1 tí rồi. Anh ấy cũng công nhận là hơi khó tính quá (bạn bè anh ấy cũng nói thế mà) nên cố gắng sửa đổi. Em cũng phải xem lại lời ăn tiếng nói của mình. hihif.

10. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Chị ơi em cũng biết là phải chuẩn bị rất nhiều cho đám cưới, và nhất là chỉ khoảng 2 tháng nữa bọn em sẽ ăn hỏi. Anh ấy thì đang học ngoài HN, chỉ mỗi tháng về được 1-2 lần vào cuối tuần nên thời gian chuẩn bị của bọn em còn ít hơn so với nhiều người. Nhưng e nói anh ấy thì anh ấy bảo còn nhiều thời gian lo gì, cái chính là 2 anh em sau này về nhà sống có hợp nhau hay không thôi. Em rất buồn khi nghe anh ấy nói như vậy. Em muốn chuyện gì cũng 2 anh em cùng bàn nhưng mọi việc cứ mình anh ấy quyết hết, em không biết phải làm sao cả. Với lại, nhà anh ấy ở 1 mình nên rất luộm thuộm và mốc meo khắp nơi, cả tường và bàn ghế...anh ấy bảo sang đầu năm sau sẽ đập xây lại toàn bộ. Em không biết nên chuẩn bị những gì để tân trang lại nhà nhưng có thể tiết kiệm vì chỉ ở có 2-3 tháng là xây lại rồi.

11. dangducminh

hi E! đọc qua mấy dòng E nhắn gửi chị đoán bạn E có vẻ hơi khó tính, gia trưởng đấy nhé! vụ này khó cải tạo đấy.chuyện hnhân là của 2 người nên cần có sự thống nhất quan điểm, phải thực hiện phương châm mưa rầm thấm lâu! nếu mình ko nói được có thể nhờ bmẹ anh em noi giúp.chuyện hợp nhau hay không sau hnhân là phải từ sự cố gắng của 2 phía, mỗi người phải thay đồi 1 chút, bỏ bớt cái tôi cá nhân đi ( nói đơn giản làm khó phết)hic.Đàn ông không hay lo xa như chị em mình đâu, nên E cứ tự cbị dần dần đi, E có thể làm 1 cái list những việc cần làm, dự định số tiền định dùng là bnhiêu để có kế hoạch chuẩn bị về tài chính, cưới có 1 lần nhưng cũng không nên lãng phí quá, dựa trên khả năng ktế thu nhập của mình thôi hạn chế vay mượn vì sau khi kết hôn sẽ có nhiều lúc có chuyện phát sinh phải dùng đến tiền. mà tiền cũng là 1 nguyên nhân phát sinh mâu thuẫn của nhiều gia đình E ah! nếu bạn trai E năm sau sẽ xây lai nhà vậy thì tốt quá, mình có ngôi nhà thực sự là tổ ấm của 2 người không phải lo thuê nhà, ở cùng bố mẹ chồng...nếu vậy nhà cũ mà tường mốc quá E có thể nhờ thợ quét vôi ve lại ( giờ hay dùng sơn nhưng tiết kiệm chi phí mình lạc hậu 1 tí) Chị vốn ưa hình thức, đám cưới xong mà về ở trong 1 cái nhà bừa bộn, luôm thuộm, tường rêu phong thì hơi buồn...Vẫn phải sắm sửa giường chiếu, tủ đựng quần áo vì sau này xây nhà xong mình vẫn có thể dùng được. bàn ghế mà mốc meo quá nếu là gỗ E mua lọ vecni về đánh qua 1 tí nó sáng bóng ngay, hoặc mua miếng vải trang trí để phủ lên cắm thêm lọ hoa tươi, hoa khô là đẹp ngay thui!Mình cũng phải có chú kiến của mình chứ E, không nên hiền quá, chưa cưới mà đã vậy cưới xong rùi không biết thế nào nữa??????? hihi

Khánh Tâm thích bài này.
  12. lucky8486

lucky8486 Thành viên tập sự

Cố gắng lên, còn bao nhiêu việc chuẩn bị cho đám cưới nữa chứ!:)

Khánh Tâm thích bài này.
  13. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Đúng là nói nghe thì đơn giản nhưng làm mới khó khăn chị nhỉ. Em cảm ơn những góp ý của chị.

14. dangducminh

hi E! không có gì khách sáo quá, có gì cứ tâm sự mọi người sẽ tư vấn cho. Nên vui vẻ lạc quan E ah, rồi mọi cái sẽ ok thôi. Cái gì nghĩ nó tròn nó sẽ tròn đừng có nản nhé. Chúc E hphúc, chờ tin vui của E!

15. sad_sad

sad_sad Thành viên tích cực

ồi thik thế? cơ mà chị đọc bài em mới viết đi,em nằm mơ thấy lấy chồng sợ lắm đấy :D

16. Lestat

Lestat Thành viên sắp chính thức

Từ khi nhà trai qua nhà mình nói chuyện đến ngày cưới chính xác có mỗi 1 tháng chuẩn bị vì sức khỏe bà ngoại bên chồng mình ko tốt lắm. May cái, cưới xong nhà có hỉ sự bà sống thêm được một thời gian (nửa năm). Vc mình lúc đó tập trung làm sao cho gọn gàng, nhẹ nhàng mà vẫn trang trọng. Quá gấp nên ko có thời gian suy nghĩ, tâm trạng hay buồn vui lẫn lộn (như mọi ng thường nói). Cưới xong còn chưa hết ngỡ ngàng "đã cưới rồi sao". hihi...Được cái hai vc mình đều khá giản dị, đặc biệt là mình. Thế nên, hai vc ko chụp album cưới luôn, có mỗi một tấm to oành (rất đẹp, vì làm có 1 tấm thôi mà), váy cưới thì mình đến 1 tiệm, thử 3-4 bộ, chọn luôn 1 bộ, giày có mẹ mua tặng. Hai vc mình mặc áo dài trong tiệc bên nhà trai (nguyên buổi) theo đúng nghi thức đám cưới truyền thống, nhà trai mình toàn bộ áo dài hết, đồng phục chuẩn lun. Hoa cưới mình chọn hoa sen luôn vì ngay mùa sen, rồi mình tự bó hoa luôn, thiệp cưới thì chồng mình thiết kế. Nói chung là mình chuẩn bị tốt nhất mình có thể, còn "ma chê, cưới trách" nên mình nghĩ là đừng quá để ý đến ý kiến xung quanh. Hãy xem đó là ngày vui của mình và mình làm sao thấy vui nhất là được. Vì mọi người 1 năm đi cả trăm cái đám cưới, mình thì một đời cưới dc 1 lần (nhiều thì vài lần) nên tận hưởng chính đám cưới của mình thay vì lo lắng về no quá mức cần thiết. Cưới để khi nghĩ lại thấy hạnh phúc vì đám cưới đó đúng là của mình, đúng ý mình, đúng mong muốn của mình. Chúc 2 bạn hạnh phúc ^^

17. thanh4890

thanh4890 Thành viên đạt chuẩn

Đừng nghĩ ngợi nhiều quá bạn à, bạn cứ thoải mái lên là được, chúc bạn hạnh phúc :)

Khánh Tâm thích bài này.
  18. Trangtraitrangnon

Trangtraitrangnon Thành viên rất tích cực

Mẹ này khuyên em nó thiết thực thật đấy, em cố gắng mà làm theo chị ấy sẽ rất hiệu quả đấy em ạ. Đúng là mọi thứ nên làm theo khả năng tài chính của mình thì tốt hơn đừng cố quá.

Khánh Tâm thích bài này.
  19. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Hum qua em và anh ấy hì hà hì hục mất 1 buổi sáng dọn sơ qua cái nhà của anh í rồi, hic, cả 1 bãi rác. Cái cảm giác cái gì không thích nữa là vứt luôn thật là thích, chả phải phân vân hay đắn đo gì cả.

20. Khánh Tâm

Khánh Tâm Thành viên mới

Bạn may mắn quá. Chúc 2 bạn trăm năm hạnh phúc nhé!