Cần giúp: Có Mẹ Nào Nuôi Con Sữa Bộ Không Tư Vấn Em Với.

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi cuncun09, 7/4/2009.

1. cuncun09

cuncun09 Thành viên tích cực

chào các mẹ,ku Bom nhà em mai là đầy tháng rồi,em đã dùng đủ cách mà vẫn không có đủ sũa cho bé bú nên bây giờ chủ yếu là ăn bộ. Nhà em ai cũng hy vọng có thể có nhiều thêm nhưng đến giờ này thì gần như bó tay rồi,chắc phải nuôi bộ,em đang cho cháu dùng NAN (hàng nước ngoài) vì nghe nói sản phẩm này rất tốt. Nhưng em đang lo quá,mọi người cứ bảo là nếu nuôi bộ như thế sau này con sẽ yếu lắm phải không ạ??? nghe nói sẽ không có sứa đề kháng gì cả... em buồn lắm,còn nghĩ đến cả cách nhơ ai có nhiều sữa nuôi ộ mấy tháng nữa đấy...nhà có thêm thằng ku lẽ ra phải vui mà chi vì chuyện sữa khiến không khí gia đình lúc nào cũng căng thẳng...có mẹ nào nuôi con bằng sữa bộ như em không,sức khỏe các bé thế nào...tư vấn em với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cuncun09
    Đang tải...

2. duongmaihuong

duongmaihuong Em là Mẹ M&M.

Van biet nuoi con bang sua me la tot, khoe me, khoe con, do ton kem nhung me khong du sua cho be mam thi phai cho an sua ngoai chu biet lam sao, co gi ma me no cang thang the? Em be nha minh day an hoan toan bang sua ngoai van ok. 8 thang 10,5 kg, biet goi ba oi roi. Con thoi tiet nay thi den nguoi lon cung oai huong chi la cac em be.

3. cuncun09

vâng,lúc đầu em cũng thấy không có gì nghiêm trọng,nhiều người chẳng có giọt sữa nào mà vẫn nuôi con khôn lớn,hay như tây âu có đứa trẻ nào bú mẹ đâu mà vẫn thông minh xnh đẹp đấy thôi....
    nhưng bà nội cháu làm vấn đề nghiêm trọng quá nên ai cũng buồn lây,với cả em lên mạng thấy người ta ca ngợi sữa mẹ quá,bảo là bé sẽ ốm yếu nên em cũng lo lắng...thế mới cần các mẹ cho lời khuyên động viên. hi.

4. dang viet dung

dang viet dung Thành viên chính thức

Nhiều ng` nuôi con bộ mà con vẫn lớn ầm ầm khỏe mạnh. Chủ yếu bạn phải giữ gìn cho con và chăm cho con đầy đủ dinh dưỡng cho con có đề kháng tốt.
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé.

5. mebutbong

mebutbong Hương Ngọc Lan ..........

Em ah ,

Bé thứ 2 nhà chị cũng nuôi bộ từ lúc 2.5 tháng vì mẹ cũng không có sữa . Mẹ nào mà chẳng muốn cho con bú nhưng ko có sữa thì đành phải chịu chứ biết làm thế nào . Đợt ấy mẹ chồng chị cũng hay nói nhiều khi thấy ức chế và bực mình lắm vì bà cũng làm mẹ của 5 đứa con mà không hiểu và thông cảm cho minh , thỉng thoảng lại nói bây giờ chũng nó có tiền .........có hôm chị tức quá phát khóc lên và chị nói luôn với bà về những suy nghĩ thực của mình nên từ hôm đó bà không nói gì nữa .
    Chị nghĩ nếu trẻ ko được bú sua mẹ thìcũng thiệt thòi lắm vì chị thấy rằng bé nhà chị nó không yếu nhưng chị cảm thấy nó bị thiếu 1 cái gì đó mà mình ko diễn tả nổi vì khi so sánh với 2 bé thì mình thấy nó cũng chậm hơn 1 chút .

Nếu em có cách nào để có sữa mẹ nhiều thì tốt nhât , ít cũng được nhưng cố gắng cho bé bú thêm vài tháng nữa , ko thì khổ thân nó lắm . Em đã uống thuốc bột kích thích sữa chưa ? cho bé bú liên tục và mẹ ăn nhiều vào .

còn bé nhà chị hoàn toàn ăn sữa ngoài , bây giờ cũng vẫn khỏe mạnh va ko hay ốm vặt tí nào cả .Cái quan trong là cách chăm sóc cho bé thôi , chứ không phải phụ thuộc vào sữa đâu .

Chúc 2 mẹ con vui khỏe nhé

6. cuncun09

chị nói đúng tâm trạng của em quá,em cũng nghĩ được như chị,nhưng phải cái mẹ chồng em gây áp lực quá,biết là bà muốn tốt cho cháu thôi nhưng em cũng hết cách rồi,bây giờ cứ mỗi lần thiếu sữa,nó khóc phải đi pha thêm sữa ngoài,bà cứ nói cái kiểu như đó là lỗi của em vậy,đợt đầu em cũng bị căng thẳng quá nên nói lại vài câu,thế là bị cả chồng cả mẹ đẻ mắng vì tội cãi mẹ. hic. căng thẳng quá chị ạ.
    em vẫn cho ty đều,nhưng khi hết sữa thì em pha ngoài ngay,còn bà thi bảo cứ bắt nó mút sữa mới ra. em tưởng tượng như mình ăn mía ấy,nếu đã hết nước rôi mà cứ bắt nhai tiếp thì vừa mỏi mồm lại rát lưỡi,chị có nghĩ thế không,nhưng em không dám nói gì vì sợ mang tiếng cãi mẹ,đành ngậm ngùi bắt con mút cái ty không thui. hic

7. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Bạn thử ăn chân dê đen hầm với đu đủ xanh xem nhé. Đợt trước mình ăn món này nhiều sữa kinh khủng luôn ý.

8. cuncun09

em ăn 15 đôi rùi bác ạ. bó tay!

9. kuncon812

kuncon812 Thành viên tập sự

bé nhà tôi cũng tự bỏ ty mẹ khi 3thang và nuôi bộ từ đấy bây giơ` đã gần 5thang tôi thấy nhiều người vẫn nuôi bộ mà con vẫn khỏe ,có khi còn bụ hơn ý chứ,vì bây giờ sữa ngoài cũng nhiều chất lắm.(chỉ tội là hơi tốn kém thôi).yên tâm đi

10. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Việc tiết sữa của mẹ phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố tâm lý. Nếu em cứ bị căng thẳng thì ảnh hưởng đầu tiên của nó là em bị ít sữa, hoặc mất hẳn sữa.
    MC em nói cũng có lý đấy, việc con mút nhiều cũng sẽ kích thích để mẹ tiết sữa nhiều hơn.
    Việc mẹ có đủ sữa cho con bú là việc của cả 2 mẹ con, chứ không phải chỉ của riêng mẹ đâu nhé. Con mà ăn sữa ngoài sẽ dần dần quen và thích ăn sữa bình hơn, hậu quả là sẽ làm mẹ ít dần và hết sữa. Nếu mẹ kiên trì cho con bú, cộng với tinh thần thoải mái 1 chút, sữa sẽ tiết nhiều và ổn định hơn.
    Em nên tiếp tục uống sữa bầu, uống thêm nước cam, và uống nhiều nước lọc, ăn đủ chất, nhiều rau xanh nữa.
    Túm lại là em cứ nghĩ mình như con "bò sữa" ý, ăn nhiều thì sẽ có sữa nhiều.
    Chúc em thành công trong công cuộc "cải tạo" này nhé!

11. cuncun09

ku nhà embaay giờ lại thích ty mẹ hơn ăn bình,nhều khi con đòi ty mà mẹ không đủ sữa,đi pha bình thấy con chối mà thương quá. em ăn uống tốt uống cả cốm lợi sữa nhưng không uống sữa bầu. Mà ku nhà em bữa nay chán sữa ngoài,có nên đổi sữa cho bé không,em dùng NAN

12. milovelysons

milovelysons Thành viên kỳ cựu

Mình có 3 nhóc đều phải nuôi bộ. Nhóc đầu tiên thì hay quấy đêm, ban ngày chỉ có 2 mẹ con nên mình được ngủ rất ít, lấy đâu ra sữa chứ. Lần này lại sinh đôi 2 bé, vất vả quá, cũng chẳng có đủ sữa. Xác định là phải nuôi bộ rùi. Bé lớn nhà mình nuôi bộ hoàn toàn 2 tháng đầu lên 3kg7. Giờ bé gần 3 tuổi, trộm vía, chiều cao và cân nặng 'chuẩn' lun hi hi. Các mẹ đừng quá lo nhé. Nuôi bé bằng sữa ngoài sẽ vất vả hơn nhiều. Việc lựa chọn loại sữa phù hợp với bé cũng rất quan trọng, phải theo dõi thường xuyên cân nặng, nhất là khoản output của bé... Chúc các mẹ và bé luôn vui, khỏe mạnh.

13. cuncun09

nhà bác dùng sữa gì thế ạ????????????????

14. nga_sgnp

nga_sgnp Thành viên chính thức

Rất chia sẻ cùng bạn vì mình cũng ở cùng hoàn cảnh của bạn mà thậm chị còn bi đát hơn bạn.Ngay lúc sinh bé ra mình có rất ít sữa mặc dù đã làm tất cả mọi cách,ai bảo gì ăn đấy,đông tây y kết hợp... nhưng rút cục cũng chẳng cải thiện thêm mà mất sữa luôn.Bé nhà mình ăn sữa ngoài từ lúc chào đời,cũng thương con lắm nhưng biết làm sao được.Mình nuôi bé hoàn toàn bằng sữa ngoài nhưng cháu vẫn tăng cân đều đặn,ko hay bệnh vặt,nhanh nhẹn và rất lém lỉnh...trộm vía bây giờ cháu 13 tháng cao 83cm và nặng 13kg nên mình cũng rất yên tâm.
    Mình cũng nghĩ như 1 mẹ đã nói quan trọng là cách mình chăm sóc con đúng cách thôi chứ nuôi bằng sữa mẹ hay sữa ngoài cũng ko quyết định lắm.Chúc mẹ và bé luôn vui khỏe.

Sửa lần cuối: 28/4/2009
  15. cuncun09

nhà bác dùng sữa gì thế??? Bà ngoại cháu có người quen ở nước ngoài,thấy bảo ở đó hàng nan rất chuộng nên nhờ họ gửi về,hiện nhà em dùn loại này. Tháng đầu tăng 1,4 kg,tháng này còn 12 ngày nưa là tròn tháng mà mới thêm được thêm 0,5kg

16. milovelysons

milovelysons Thành viên kỳ cựu

Bé lớn nhà mình dùng hết các màu của sữa Faley,giờ bé đang uống S26 thấy cũng ok, ngoài ra bé thích ăn phô mai, váng sữa. Mình cũng rất quan tâm chế độ dinh dưỡng của bé nữa, cho bé ăn đủ chất, ăn nhiều rau, hoa quả, ăn nhiều cá... 2 bé sinh đôi đang uống sữa dê của Nga, nhưng mình vẫn đang lựa chọn loại sữa phù hợp nhất cho bé. Các mẹ tư vấn cho em nhé. Tks a lot! :D

17. cuncun09

em nghe nói dùng S26 thì bé phổng phao,nở sữa lắm nhưng không biết những yếu tố khác thì thế nao???

18. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

ơ thế bạn ơi, Nan trong nước cũng có mà, nguyên liệu nhập khẩu từ Hà Lan, chỉ đóng gói tại VN thôi, sao bạn phải mua tận bên kia? hay là Nan trong nước ko ngon = Nan nước ngoài?

19. cuncun09

vẫn nói là nhập khẩu từ Hà lNa thế nhưng việt nam nhà mình hay làm ăn cái kiểu chộp giật,ăn bơt nên em cũng hãi lắm,kiểm tra 10 loại thì có dến 5 loại chất dinh dưỡng còn ít hơn cả bột sắn,rồi nhiễm melamilk...nói chung là em không tin tưởng,với ca có người nhà ở nước ngoài thì cũng tiện nên nhờ mua cho đảm bảo bác ạ.Nếu như thử 2 loại cua Việt Nam và Nga thì em thấy vị cũng có đôi chút khác nhau đấy.

20. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Ừ, có ngừoi nhà cầm về thì tốt rồi. Cái kiểu chộp giật thì đúng là ở VN cũng đây đó có, nhưng mình nghĩ đó là những công ty tư nhân, mô hình nhỏ, làm ăn ko đàng hoàng, chứ Nestle là cty lớn, có uy tín lâu năm rồi chắc ko thể làm bậy được.
    Còn nói về Nan của VN và của Nga thì rõ ràng là vị khác nhau, vì Nan Nga là Nan chua, chuyên trị táo bón, vị của nó chua chua chứ ko ngọt đâu, nói chung là đối với bé nhà mình thì khó uống lắm, mua 1 hộp về dùng đc 1/2, phí của trời.