Thông tin: các mẹ có con chuẩn bị vào lớp 1 ơi

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi me bi yeu, 4/5/2009.

1. me bi yeu

me bi yeu Banned

Chào các mẹ.
    Nếu mẹ nào có con đang chuẩn bị vào lớp 1 thi vào cùng trao đổi tý chút kinh nghiệm các mẹ nhé. Cu Bi nhà mình đang vừa đi học lớp chuẩn bị vào lớp 1 tháng 4 vừa rồi, mấy hôm về nghe nó đánh vần vui lắm các mẹ ah.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me bi yeu
    Đang tải...

2. baohan_dinh2003

baohan_dinh2003 Banned

Chào cả nhà

Chào mẹ bi yeu
    Mẹ Bi ơi cô giáo bé Bi đang học có em gái là giáo viên trường PĐG ạ. Thế Bảo Hân nhà mình năm nay cũng xin học ở trường đấy, bé nhà mình đang học lớp Bà Hoàn ( GV đã về hưu của trường) Hay me bi yeu xin hộ mình cho bé nhà mình học cô giáo bé nhà me bi yeu đang học được không ? Vì cô giáo bé Hân nhà mình đang học về hưu rồi nên mình muốn cho bé học cô giáo trẻ cho nhiẹt tình va yên tâm hơn nhất là GV trường KL nữa. Me bi yeu hởi giúp nhé. Cảm ơn me bi yeu trước nhớ

conunin thích bài này.
  3. baohan_dinh2003

baohan_dinh2003 Banned

cả nhà oi

Sao các mẹ có con chuẩn bị vào lớp 1 không cùng vào đây để nói chuyện thế, chúng ta cùng tham gia cho vui

4. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Ừ, con tớ năm nay cũng đi học lớp 1 đây, nhưng mới biết bảng chữ cái thôi chứ chưa biết ghép vần đâu, tớ cũng bắt đầu cho đi học lớp chuẩn bị vào lớp 1, con nhà tớ định vào Chu Văn An cho đúng tuyến.
    Thôi mai bàn tiếp, tớ đi về với con đã.

5. baohan_dinh2003

baohan_dinh2003 Banned

Chu Văn An là tuyệt rồi còn gì nữa mẹ Bảo, vừa đúng tuyến lại vừa điểm phải tìm trường gì cho vất vả ra. Bảo Hân nhà mình cũng học trường đúng tuyến cho đỡ khổ

6. me bi yeu

me bi yeu Banned

Đã có 2 bà mẹ cùng tham gia rôi vui quá, mình vừa chiến đấu bt với cu nhà mình xong mệt quá :rolleyes: Ở siêu thị Big C có bán đĩa đánh vần đấy hay lắm các mẹ à

Bigwillbaohan_dinh2003 thích.
  7. Quynh Na

Quynh Na Banned

Con nhà mình cũng chuẩn bị đi học lớp 1 năm nay đây, định xin cho con vào Lê Ngọc Hân mà khó khăn quá, kiểu này chắc lại quay về học đúng tuyến cho đỡ vất vả. Mà con nhà mình cũng chỉ mới biết mặt chữ và ghép được vần những chữ đơn giản thôi, ví dụ như là: mẹ, bé.... còn lại là chưa biết gì cả. Đang định T6 này mới cho con đi học thêm lớp chuẩn bị vào lớp 1 đây, không biết là có muộn quá không nhỉ?

8. Me_Bao

Tên đĩa là gì mẹ nó ơi..............

9. Me_Bao

Theo tớ thì ko muộn đâu, con tớ cũng tình trạng như con nhà bạn thôi và cũgn mới đi học thêm được 1 buổi. Tớ đã từng đọc 1 tài liệu nói rằng, trẻ em bước vào lớp 1 mà đã biết đọc biết viết với trẻ em vào lớp 1 mà chưa biết gì thì sau 1 học kỳ thì cũng như nhau hết mà thôi. Mới lại tớ cũng sợ nếu bé biết đọc biết viết rồi mà đi học học lại từ đầu thì nó chán, chủ quan ko thèm học thì cũng chết, mà nếu ko biết gì cứ chạy theo các bạn ko kịp sinh ra tự ti, chán học thì cũng chết, thế nên theo tớ chỉ cần làm quen với bảng chữ cái, học những từ ghép như th, ng, nh... và ghép vần đơn giản là được rồi, ko cầu kỳ lắm.

10. Me_Bao

Ngoài ra theo quan điểm của tớ, muốn con ham học thì việc chọn thầy chọn bạn là rất quan trọng. Thế nên, tớ đang "bàn mưu tính kế" để định xin cho con vào 1 lớp tốt tốt của trường (bởi vì mình nghe nói là hình như trường nào cũng có 1 lớp con em giáo viên, lớp này chất lượng giáo viên có vẻ tốt hơn thì phải), chẳng biết có được ko nhưng cứ cố hết sức vì tương lai con em chúng ta thôi.
    Oài, mà các mẹ đâu rồi, cho ý kiến đi chứ????????????????????

11. PhuongAnhCoi

PhuongAnhCoi Thành viên tích cực

Cún nhà mình năm nay cũng vào lớp 1, bây giờ đã biết đọc chuyện và báo rồi mà đọc nhanh gần như người lớn rồi đấy. Toán thì cộng trừ trong phạm vi 10 được rồi.

12. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

ôi con bạn giỏi nhỉ, bé bạn là thứ hai hay thứ nhất vậy ?

13. baohan_dinh2003

baohan_dinh2003 Banned

Mẹ Bi ơi cho mình biết tên đĩa nhé, cảm ơn mẹ bi yeu nhé. Hôm qua mình đến nhà xin cô giáo dạy rồi đấy, hoá ra là người quen quý hóa quá. Bảo Hân học T7 lớp buổi sáng có cùng lớp với Bi nhà bạn không.

14. me hien

me hien Thành viên tích cực

Nhím nhà tớ năm nay cũng vào lớp 1, bắt đầu đi học thêm 1 tuần 2 buổi, cũng chưa thấy đọc gì được mấy, nhiều khi muốn con học, rồi lại nghĩ khổ thân con, nên cho chơi nốt đến hề. sắp sửa 12 năm vất vả rồi, giá có nhiều tiền, cho đi học trường quốc tế là nhàn nhất nhỉ

15. baohan_dinh2003

baohan_dinh2003 Banned

Ui bé nhà PhươngAnhcòi giỏi nhỉ thế mẹ nó yên tâm rồi còn gì. Mẹ Bảo nói không cần học trước có cái đúng có cái sai vì bản thân mình nghĩ nếu không học trước thì khi đi học thì mình rất sợ không theo kịp bây giờ bài vở nhiều. BHân mình cho cháu đi học trước mới thấy phải viết ở bảng, ở vở rồi mà các mẹ lại không dám dậy trước sợ không đúng. Còn nếu học trước khi vào năm học sợ con học biết trước lại chủ quan nhưng đấy do mình kèm cặp nữa, mà đi học thêm ở trường suốt ngày lấy đâu thời gian chứ:(

16. Me_Bao

Tớ không nói là không cần học trước mà theo tớ là chỉ cần học thuộc bảng chữ cái và ghép vần đơn giản thôi chứ không cần phải đọc thông viết thạo.

17. me bi yeu

me bi yeu Banned

Các mẹ tham khảo mua cho các bé đĩa hướng dẫn đánh vần và làm quen các chữ số ở BigC ý 25k/đĩa, trong đó có dạy theo bài hát dễ học lắm. Thế baohan_dinh2003 đã gặp cô rồi cơ ah. Bé Bi nhà tớ cũng học T7 & CN lúc 8h đấy, nếu vậy bạn cho mình số ĐT của bạn có gì tiện liên lạc. Lớp chiều là lớp mới sao bạn không xin học vào giờ đấy :D

baohan_dinh2003 thích bài này.
  18. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Mình đã qua cái buổi ban đầu này rồi. Năm ngoái tầm này cũng có nỗi lo giống các mẹ lắm. Giờ thì đang lo cho thi hết kỳ II và mon men với lớp 2. Đúng là ông bà nói chớ có sai: Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ. :D

19. Quynh Na

Quynh Na Banned

Con các mẹ giỏi quá nhỉ, nhìn con mình lại thấy lo lo, nhiều khi cũng muốn tự dạy cho con học nhưng lại sợ không đúng phương pháp, mà đưa đi học các lớp học ôn thì lại nghĩ thương con, sợ nó mệt mỏi, vì con nhà mình sinh T11.2003 nên so với nhiều bạn có vẻ vẫn còn hơi non tuổi. Nhưng được cái là cô nàng học toán thì có vẻ nhanh, đã biết cộng trừ trong phạm vi 20 rồi

20. NhatBaominh

NhatBaominh Thành viên tập sự

Con trai cua mình cũng chuẩn bị vào lớp 1 đây, mình đang chuẩn bị tâm lý cho con va hằng đêm thường hay đọc truyện tranh mà nhóc nhà mình thích( Đoremon) sau đó thấy chữ nào nhóc vừa mới học trên trường là mình cùng nhóc tập đánh vần lại, mình thấy đôi khi các mẹ đừng quá áp đặt chuyện trường chuẩn hay chuyên gì nữa ,hay ép con mình học nhiều quá cũng không tốt, mình từng dạy cấp 1 va lớp 1, nếu đúng chương trình thì các bé chỉ cần học thuộc bảng chữ , ghép vần, tư thế cầm viết ,ngồi đúng cách là ok rồi. Ngoài ra toán thì học cộng trừ trong phạm vi 100, học phân biệt lớn hơn nhỏ hơn( điều này các mẹ dư sức dạy cho các nhóc rồi) các mẹ có thể mua cuốn bài tập toán lớp 1 về rồi hai mẹ con cùng nhau làm , nhớ mua cho nhóc que tính đủ màu xanh đỏ nữa . Còn chương trình học Anh Văn thì vừa chơi vừa hoc thôi. Quan trọng là tâm lý của các nhóc đấy các mẹ ạ. Mẹ con mình không những đang chuẩn tâm lý vào lớp 1 mà còn đang chuẩn bị tâm lý sống những ngày khó khăn và cô đơn đây vì mình chuẩn bị ly hôn rồi hic hic..