Cần giúp: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi MeCaiBap01, 20/8/2011.

1. MeCaiBap01

MeCaiBap01 Thành viên chính thức

Em mới sinh tập 1 được 3 tháng, vì không có ông bà nội ngoại ở bên giúp nên 2 vợ chồng phải tự xoay xở. Vì là con đầu 2 vợ chồng chả có tý kinh nghiệm nào nên làm gì cứ lóng nga lóng ngóng. Nhớ khi Cải Bắp được hơn 2 tháng 3 ngày mà con không ị. Mẹ thì sốt ruột, lo lắng khi thấy mặt con nhăn nhó, ngố tàu mà xi thì con không chịu ị. Thế là ngày nào 2 vợ chồng cũng ‘trực’ con, còn ả thì cứ nhởn nhơ cười toe toét. Đến ngày thứ 4, thấy con có ‘dấu hiệu lạ’, mẹ nhanh chóng cởi quần, chưa kịp xi thì con đã ị một lèo. Cả 2 vợ chồng hớn hở như bắt được vàng:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Sau vụ ấy, đứa bạn em sang thăm cứ bảo, 2 vợ chồng nhà này liều, con 4 ngày không đi ị mà không mang đi bệnh viện, híc. Các mẹ có kinh nghiệm trong việc nuôi con đầu lòng thì vào đây chia sẻ với em nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeCaiBap01
    Đang tải...

2. socola56

socola56 Thành viên tích cực

Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

Hê hê, mẹ Zai đóng góp 1 kinh nghiệm cho mẹ nào ít sữa này:

Nếu mẹ nào ít sữa nên ăn cháo gạo nếp ninh cùng chân giò lợn, thêm một ít cam thảo hoặc chân giò lợn hầm hạt sen.
    Nếu sau sinh chậm ra sữa, mẹ có thể dùng vỏ mướp và thông thảo mỗi thứ một nắm nhỏ. Dùng nồi đất sắc lấy nước uống. Uống liên tục vài ngày sẽ ra sữa nhiều và rất tốt!

PS: Mình thì bây giờ chỉ cần ngửi mùi cháo chân giò là đã thấy sợ. Nhưng vì con và không thể phụ công chồng, vẫn ăn đều tuần 3 lần đấy. Nhiều sữa lắm ạ!

3. red_devil

red_devil Banned

Em thấy một chị ở công ty em mách, ăn nhiều rau mồng tơi cũng làm cho các mẹ có nhiều sữa ạ, em thì em cũng chưa có con, nhưng vào hóng để sau này chăm nhóc của em :D

4. bibi2010

bibi2010 Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, bé Bi 2 tuổi rồi có dc ăn sữa chua không? Mình chỉ sợ bé nhạy cảm với đồ kích thích tiêu hóa...

MeCaiBap01 thích bài này.
  5. vanlevan87

vanlevan87 Thành viên chính thức

Kinh nghiệm để bé dễ nuôi đây:

Khi đón bé từ bệnh viện về, đưa vào phòng, các mẹ nên cho bé nằm xuống 1 tấm chăn trải dưới nền nhà (nhớ là nền đã lau sạch sẽ, tinh tươm, chăn gấp lại đủ dầy để không làm bé lạnh). Khoảng 1 – 2 phút sau mới cho bé lên giường hoặc nôi. Việc làm này dụng ý là cho bé nếm trải sự thiếu thốn, khó khăn khi nằm đất trước khi được đủ đầy, sung sướng khi nằm giường để bé dễ nuôi và không khóc đêm.

Lưu ý: Với các bé, mẹ cũng không cần ga trải giường hoa hòe, hoa sói quá đâu. Vì sau mấy ngày, bé ‘xì xoẹt’ suốt thì mẹ tha hồ giặt giũ, phơi phóng.

PS: Kinh nghiệm này mình biết từ trước khi sinh con. Thế là hôm đầu tiên về nhà, chồng mình chải chăn gối rõ đẹp dưới đất để con 'tọa', vừa đặt nhóc nằm xuống cu cậu đã làm ngay 1 màn chào hỏi chăn gối rõ 'xôm'... ôi chao ơi, lần đầu tiên con tôi đi ị.

Bố được phen vừa bịt mũi dọn dẹp, vừa xua tay đuổi 2 mẹ con lên giường

6. vanlevan87

vanlevan87 Thành viên chính thức

Ối trời, ăn tốt mẹ nó ơi. Chíp đầu nhà tớ tập cho ăn sữa chua từ hồi 8 tháng cơ, mới đầu vài thài sau tăng dần. Bạn cứ cho con ăn thoải mái, nếu con không bị nôn, trớ, ợ chua thì không sao

7. MeCaiBap01

Hi các mẹ, Mẹ Cải Bắp giờ lại mới có thời gian lên đọc chia sẻ của các mẹ nè. Mẹ Cải Bắp cảm ơn chia sẻ của các mẹ nhiều nhé, chăm con mà lại chăm con đầu lòng nữa có nhiều chuyện dở khóc dở cười quá các mẹ nhỉ? Ngày mai Cải Bắp làm sinh nhật 3 tháng, sẽ có nhiều ảnh để khoe với các mẹ đây. Co bạn em mách có vài cuộc thi ảnh cho bé, cố gắng chộp lấy vài cái xinh xinh mai mốt vác gửi đi dực thi:D

8. MeCaiBap01

Em được các chị đi trước mách khoảng 7 tháng là tập cho bắp ăn vài thìa rùi nè, 2 tuổi là vô tư rồi mẹ nó ơi. Mẹ nó cẩn thận quá:p

9. thuynghia

thuynghia http://t***nghia.com/

Tớ đánh dấu! Học hỏi thêm dù đã có 2 nhóc rồi......................!

10. Me Zin 2010

Me Zin 2010 Thành viên rất tích cực

Bé nhà em ăn từ lúc chưa được 1 tuổi. Hôm thì ăn váng sữa, hôm thì ăn sữa chua. Nhưng sữa chua chủ yếu là tự làm. Sữa chua mua em sợ có chất bảo quản

11. MeCaiBap01

Hihi, 2 nhóc rồi tha hồ mà kinh nghiệm mẹ thuynghia nhỉ, mẹ thuynghia tính sinh thêm nhóc thứ 3 hử:D?

12. MeCaiBap01

Em ủng hộ ý kiến của mẹ Zin nè, nên hạn chế cho bé ăn sữa chua ngoài

mẹ cẩm anh thích bài này.
  13. mẹ cẩm anh

mẹ cẩm anh Thành viên chính thức

Chào các mẹ! Mẹ Cẩm Anh cũng xin tham gia vào topic này. Bé Cẩm Anh mới gần 7 tháng tuổi, mẹ cháu định cho cháu ăn sữa chua và hôm trước em thử cho bé ăn dặm với sữa bột bên ngoài nhưng bé cũng không chịu ăn.Theo các mẹ vào thời điểm của bé thì có nên cho ăn sữa chua và ăn dặm nữa không? Các mẹ tư vấn giúp mẹ Cẩm Anh với nha!

14. Me Zin 2010

Chị thì mới có 1 nhóc thôi. Nhưng cũng xin chia sẻ tí kinh nghiệm. Không biết có phải là kinh nghiệm của mẹ không hay do con mình dễ nuôi cũng nên (trộm vía).
    1. Chị cho bé nhà chị bú bình từ khi được 15 ngày tuổi: Không phải là thiếu sữa đâu nhé. Mà chị sợ khi đi làm con sẽ không chịu ti bình và sẽ khát sữa. Chị thấy rất nhiều mẹ phàn nàn là con không chịu bú bình, cứ phải đút từng thìa sữa một, vừa lâu lại dây sữa ra quần áo. Vì các mẹ thấy đủ sữa, không cần cho ăn thêm sữa ngoài nên không cho bé bú bình. Đến 4-5 tháng mới cho bú bình thì bé không chịu. Lúc chưa đi làm, mỗi hôm chị chỉ cho bé uống 10-20ml sữa ngoài thôi. Sau thì tăng dần lên. Đến lúc chị đi làm, bé được 4 tháng, ở nhà sáng bé bú 1 bình 100ml, chiều 100ml. Đến 5 tháng, bé vừa nằm chơi, vừa tự cầm bình ti. Mọi người ai cũng khen giỏi.
    2. Về việc cho ăn thô sớm. Đa số mọi người phản đối việc cho ăn thô sớm. Họ cho rằng ăn thô sớm dẫn đến việc đau dạ dày. Bản thân chị cũng gặp sự phản đối.
    Giai đoạn 4-5 tháng bé bắt đầu có phản xạ nhai. Đây là thời điểm tốt nhất để bắt đầu cho bé tập ăn thô. Bắt đầu với việc cho bé ăn bột từ loãng đến đặc, từ bột ngọt đến bột mặn. Sau đó tăng dần độ thô của thức ăn. Đến 7-8 tháng có thể bắt đầu cho bé ăn cháo hạt loãng, sau đó là cháo hạt đặc rồi chuyển sang ăn cơm nát và 1 tuổi có thể cho bé tập ăn cơm. Khi bắt đầu cho bé ăn bột, em sẽ mất khoảng 1 tuần để tập cho bé ăn bột. Bé nhà chị, chị mua một hộp bột ăn liền của Hipp (bột ngọt) 400g. Ăn hết 1 hộp đấy thì bắt đầu xay gạo thành bột để nấu. Khi ăn bột ăn liền, mỗi hôm chỉ cho bé ăn một ít cho quen thôi, không quan trọng bé ăn được bao nhiêu, chủ yếu vẫn là uống sữa.
    Chị đã áp dụng đúng tiến trình đấy cho bé nhà chị và trộm vía, bé rất hợp tác với mẹ. 8 tháng bé nhà chị đã ăn được cháo hạt đặc (ăn ké của chị nhà bác đã được 2 tuổi). 9 - 10 tháng bé ăn được cả xôi. 11 tháng ăn cả mì tôm. Khi được 1 tuổi, bé đã ăn được rất nhiều thứ. Có hôm chán ăn cháo lại đòi ăn cả cơm với người lớn. Hôm sang nhà bác hàng xóm, đòi ăn cơm, ăn trực hết 1/4 bát cơm của người lớn. Bây giờ bé nhà chị được 13 tháng, đã chạy rất tài. Nói cũng rất tài. Đã gọi được bố, mẹ, ông, bà, cậu, cô, chị. Gọi được cá và chó từ khi 1 tuổi. Cách đây 1 tuần. Mẹ hỏi chó sủa thế nào. Hắn trả lời là "hâu hâu" Có lúc thì nói được gâu gâu, có lúc lại nói hâu hâu. Còn những từ đã nói được thì không bị ngọng từ nào cả. Có mỗi từ quạt thì không nói được. Hắn cứ gọi là "cạt cay" nghĩa là quạt quay.
    Chết thật, có khi mẹ khoe khoang quá rồi. Trộm vía con.

ShopmyphamHGMeCaiBap01 thích.
  15. MeCaiBap01

Ôi, kinh nghiệm quý, hihi. Nhà Zin mẹ giỏi con cũng giỏi. Em mới thử cho Cải Bắp nhà em bú sữa bình hồi 2 tháng mà bé không chịu chị ơi, cứ khóc ré rồi sữa xiếc là phè phẹt hết ra ngoài. Em chán nên cũng kệ luôn. Hết tháng sau em cũng quay lại đi làm nên cũng đang lo cái vụ cho bé bú bình. Biết này từ hồi mới sinh đã lên hỏi ý kiến được mẹ Zin chia sẻ biết đâu đã khác:(

16. mẹ cẩm anh

mẹ cẩm anh Thành viên chính thức

Mẹ Zin có nhiều kinh nghiệm thật đấy, chị tư vấn giúp em với nhé! Bé Cẩm Anh nhà em gần 7 tháng rồi, em cho bé tập ăn dặm nhưng bé không chịu ăn chị à, toàn chớ thôi? Chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em với nha. Thanks

17. baby256

baby256 Thành viên chính thức

mình vừa tìm được bài viết nè, mẹ Cẩm Anh tham khảo xem nhé!
    1/ Bú mẹ ngày 6 – 8 bữa (theo nhu cầu của trẻ), tương đương với khoảng 500ml sữa

2/ Bột loãng ngày 1- 2 bữa (Một bát bột loãng là bột nấu theo tỉ lệ 2 thìa cà phê bột xay nấu với 200ml nước cộng với 1 thìa cà phê thịt hoặc tôm xay nhỏ, hoặc 1/2 lòng đỏ quả trứng gà, hoặc 02 qủ trứng chim cút cộng 01 thìa mỡ hoặc dầu ăn, cộng vơí 1thìa cà phê lá rau xanh xay nhỏ. Còn nếu thay 200ml nước trắng bằng 200ml sữa đậu nành, hoặc 200ml nước lọc cua thì không cần cho thêm chất đạm);

3/ Nếu mẹ thiếu sữa hoặc không có sữa thì cho trẻ ăn sữa nhân tạo phù hợp với lứa tuổi, tương đương với khoảng tối thiểu là 500ml sữa/ ngày, được pha chuẩn theo công thức ghi trên vỏ hộp của từng loại sữa; Nếu trẻ không chịu bú bình bạn có thể đổ sữa bằng thìa cho trẻ.
    4/ Uống nước hoa quả 2 – 3 lần trong ngày.
    Tuy nhiên vì đang là thời kỳ bạn tập cho bé ăn bổ sung nên bạn cần chú ý những vấn đề sau: Cho trẻ ăn theo nguyên tắc từ lỏng đến đặc, từ ít tới nhiều, cho trẻ bú càng nhiều sữa mẹ càng tốt, không nên bổ sung mì chính (bột ngọt cho trẻ), cho trẻ ăn nhiều hơn khi trẻ bị ốm,...

Chúc bé Cẩm Anh mạnh khỏe và ăn được nhiều nhé!

18. Me Zin 2010

1. Về vụ sữa trước nhé.
    Bây giờ mới tập cho bé ti bình là phải xác định cả 2 mẹ con cùng cố gắng nhé. Bây giờ bé lớn hơn rồi, nên cũng biết hơn rồi, và cũng "khó bảo" hơn đấy. Em cứ chịu khó mỗi hôm cho bé tập một ít. Em thử cho sữa mẹ vào bình xem, vì có thể bé chưa quen với vị sữa công thức. Bé nhà chị hồi mới tập với sữa công thức, có chị nhà chị mách cho uống sữa Nan pro 1, sữa này có vị gần giống sữa mẹ nên bé dễ uống.
    2. Về vụ ăn dặm.
    Em thử bằng bột ăn liền xem, dễ pha mà bé cũng dễ ăn hay sao ấy. Mình thử thì không thấy thích lắm nhưng bé lại thích. Nếu nấu bột, em nấu loãng thôi. Và ban đùa, mỗi hôm chỉ cho bé thử 2-3 thìa cà phê thôi. Khi bé ăn được thì bắt đầu tăng dần từng thìa một.
    Chúc các mẹ thành công

19. Me Zin 2010

Các mẹ thử vào đây xem nhé, mình thấy hay và áp dụng theo
    http://www.hangtuan.net/
    Vào mục chuyện nước Nhật / Ăn dặm kiểu Nhật

20. MeCaiBap01

Vâng, em sẽ thử cho sữa mẹ vào bình xem tình hình có khác đi không?:D, Thanks mẹ Zin nhìu lắm. Lần sau cần mẹ Zin trợ giúp thì ới mẹ Zin ở đâu được mẹ Zin ơi