Tranh luận: Thủ Tục Nhập Khẩu Hà Nội

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi meemin, 30/3/2011.

1. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

2 vợ chồng em ở HN cũng khá lâu. nhưng trc thì cứ 1 năm chuyển nhà 1 lần :(, bây giờ thì ổn định hơn, đã cư trú tại địa chỉ hiện tại hơn 3 năm, hôm trc em có ra phường xin dấu xác nhận tạm trú cho chồng em nộp cho công ty, được anh công an khu vực gợi ý nhập khẩu vì "nhà em thuộc diện đủ tiêu chuẩn rồi". Em có hỏi thế em cần làm những gì thì anh ấy bảo " các giấy tờ anh ấy sẽ làm cho (đi kèm chi phí trọn gói ko hề nhỏ tý nào :( )". Hỏi anh công an là cần những giấy tờ gì thì anh ấy bảo em lúc nào cần nhập khẩu cứ bảo anh anh làm cả cho, hic hic, nhưng giá anh ấy đưa thì em cũng hơi lạnh lạnh người. Nói thật là em ngơ cái khoản này lắm nên nhờ các mẹ chỉ hộ em giấy tờ, đường đi nước bước với ạ?

Nhà em đang ở là của ông anh họ bên chồng, hợp đồng lao động của 2 vợ chồng đều dài hạn. giờ muốn nhập khẩu vào với anh họ thì em cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Các mẹ chỉ cho em với nhé. Em cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meemin
    Đang tải...

2. mephuongchi020808

mephuongchi020808 Thành viên tích cực

Ðề: Thủ tục nhập khẩu Hà Nội

Em cũng bon chen với, em muốn nhập khẩu trên này, nhưng khẩu chỉ có 2 mẹ con em thôi, còn anh xã làm bộ đội thì không cần phải chuyển khẩu. Ai biết vụ này xin chỉ giáo giúp ạ

buikienvi thích bài này.
  3. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

hihi, tớ cũng đang chờ xem có mẹ nào đi trc có kinh nghiệm chỉ cho đường đi nước bước. vì nói gì thì nói cứ động đến công an, phường xã là thấy bị củ hành rồi.
    Có mẹ đi trc cho bọn em xin ý kiến đi ạ :)

4. John7

John7 Thành viên tập sự

Mình mang tiếng là qua người quen giới thiệu cũng được chào giá 6 triệu (bạn CA phường còn nói đó là chỗ người quen, chứ ko fải là 10 triệu) haizzzz.
    Thế này thì người nghèo có mà sống vô gia cư ở HN thôi.
    Bố mẹ nào có kinh nghiệm vụ này rồi share giúp với, nản.........

5. hoamoclan99vn

hoamoclan99vn Thành viên tích cực

Mình xin kể trường hợp của mình cho các mẹ nghe để kẻo khỏi phải mất tiền cho thiên hạ. Cách đấy 4 năm mình với ông xã lấy nhau và mua nhà ở Hà Nội nên phải nhập khẩu. Đầu tiên thì cũng được hàng xóm rồi công an khu vực chào giá là 10 triệu cho cả nhà. Mình ko hiểu sao lại đắt thế tự lên quận hỏi thủ tục và xin hướng dẫn. Lên đấy họ hướng dẫn, đưa form mẫu về điền và kí vào rồi nộp. 1 tuần sau có anh công an khu vực đến xác nhận thì mình biếu anh ý 100k. Sau đó mình nhập khẩu cho cả nhà mất thêm 20k tiền phí nhà nước. Xong. Các mẹ thử tìm hiểu xem, mình có mách mấy bạn mình nó cũng bảo tự làm được mà.

6. me_muom_2007

me_muom_2007 Bắt đầu tích cực

Không quen biết thì giá khoảng 20 triệu đổ lại, quen biết thì giá chỉ có 5 triệu và 2 triệu cho ông xã cầm đi bia bọt, cảm ơn người ta. (Giờ việc nhập vào rất khó, ko còn đơn giản như trước, thêm nữa là việc sắp ra "luật Thủ đô" thì càng khó nhập. Cũng biết rằng, nếu theo cách thông thường thì chỉ mất tiền phí nhưng cũng có người may mắn và có người ko may mắn. Nhà mình bị mất sổ hộ khẩu, giờ xin cấp lại và tác thành 2 sổ trong 1 nhà mà cũng mất 2tr rồi. :(( Cái gì cũng có giá của nó cả.

Sửa lần cuối: 11/10/2011
  7. thuyhong218

thuyhong218 Thành viên tích cực

Hồi mình nhập khẩu cũng nghe các bác CA ở khu vực nói thì khó lắm, nhưng đến khi làm thì đơn giản lắm. Bây giờ thì mình không nhớ rõ cần những giấy tờ gì. Chỉ nhớ là phải có 1 cái giấy đăng ký tạm trú trên 3 năm (cái này nếu chưa làm đủ 3 năm thì nhờ CA khu vực làm giúp rồi biếu họ 100-200k là okie thôi)
    Thế rồi ra UB Quận, huyện lấy form về khai rồi làm theo thủ tục họ nói thôi, không phức tạp lắm, mỗi tội là phải đi làm trong giờ hành chính và phải đi sớm thfi đỡ phải chờ đợi lâu thui.

8. SPECTRA

SPECTRA Banned

Bạn đến phòng hộ tịch hộ khẩu công an Quận (huyện) xin tờ khai và nghe hướng dẫn làm hồ sơ. Xin thêm số điện thoại của cán bộ tiếp nhận hồ sơ (Để nhờ người ta khai hồ sơ cho - ngoài giờ)... là OK. Theo em biết làm từ A-Z bây giờ chỉ khoảng 2tr thôi (bạn em vừa làm tháng trước).

9. allforBoo

allforBoo Thành viên chính thức

Chả biết, mình thì chả cần chuyển hộ nên không rõ, nhưng chú em họ thì có chuyển cho cô vợ về, lấy nhau hay thế nào cũng được, chuyển về nhanh và gọn, sao lại có chào giá 10 triệu đc nhỉ

10. chuối ngự đại hoàng

chuối ngự đại hoàng Thành viên chính thức

em cũng quan tâm nên vào hóng thôi hihih

11. Cường_Sói

Cường_Sói Bắt đầu tích cực

mình vừa bị hành tỏi vụ này xong.
    mệt người. nhưng ghét nhất cái thái độ của thằng ranh làm công an khu vực. mặt nó vênh vênh tửng từng tưng rồi buông giá, nó cứ nghĩ tiền như lá đa chỉ cần hái xuống ấy. kinh tế thì khó khăn.
    6tr là bao gồm gần như trọn gói rồi, nhưng nếu trực tiếp lên Quận thì còn nhanh hơn. bạn nên nhờ công an khu vực nơi bạn tạm trú làm luôn cái này hoặc lên quận thì qua phòng bảo vệ hỏi thăm xem gặp ai để đc làm dịch vụ. chi phí tầm 4 tr
    nếu bạn đã đăng ký tạm trú trên 1 năm và có thẻ tạm trú (cái này rất quan trọng nhé) thì làm chỉ tầm 1,5 tr thôi
    thẻ tạm trú là một thẻ do công an khu vực cấp khi mà bạn đến tạm trú tại khu vực.
    cái này bọn nó rất chó là khi mình đến đăng ký tạm trú xong rồi thì nó ko hề cấp cho mình cái gì cả, mình cứ nghĩ là xong mà ko có thẻ tạm trú nên khi cần là khó cho mình. mình bị dính cái này nên mất nhìu xiền quá.
    Đau ruột, hơn tháng lương. hic

ha_meo75 thích bài này.
  12. ha_meo75

ha_meo75 Makeup cô dâu 0983037458

Đẩy bài này lên trang đầu có nhiều bạn trẻ quan tâm

13. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Oạch, các mẹ nhập khẩu mất nhiều tiền thế. Em tưởng là có tạm trú tạm vắng theo diện KT3 mà đc 1 năm thì có thể nhập hộ khẩu chứ ạ?

14. harilama

harilama Thành viên rất tích cực

nhà em cũng đang làm thủ tục nhập hộ khẩu đây, mới nộp giấy tờ lên Phường, ko thấy đồng chí ý nói gì cả, chắc hnao p gặp riêng xem như nào:-k

15. hongbich_ns

hongbich_ns Cần sức khỏe hơn tất cả!

Nhà mình xã là bộ đội nên chuyển khẩu rất nhanh gọn mà, vì bộ đội đóng quân trên địa bàn HN tức là có thể ngang với mang hộ khẩu Hà Nội rồi đó, đăng ký xe, vay tín dụng thoải mái mà
    Nhà mình cho xã đứng tên trong hộ khẩu trước sau đó mới nhập 3 mẹ con vào theo.
    Cái này bạn cứ bảo xã hỏi trên đơn vị kết hợp với phường hoặc quận là làm được mà.

16. hongbich_ns

hongbich_ns Cần sức khỏe hơn tất cả!

Tùy từng quận và tùy từng phường bạn ạ
    Mình làm hồi lương mình có 3.5tr là mất 2tr rồi, bây giờ chắc đắt hơn
    Nhưng đúng là đưa bọn nó làm nhanh, chứ mình chạy vòng vòng cũng ko đủ thủ tục đâu.

Mình cũng cú cái thái độ của bọn CA, vừa gợi ý vừa thẳng toẹt ra nhưng còn giả bộ.
    Hôm rồi mình làm CMND mất 300K bực cả mình, vì mình bị mất mà
    Nó kêu 2 ngày lấy cuối cùng nó trốn đến 2 tuần - mình mất toi tiền ngu.

Nói chung rất bực!
    Nếu bạn có thời gian thì đọc luật cư trú và làm thử xem sao
    Tóm lại có đủ điều kiện rồi mà có nhà tại HN rồi thì làm nhanh thôi
    Hy vọng bạn gặp may hơn mình!

17. Bingo yeu

Bingo yeu Con ong làm mật yêu hoa!

Mình ngày trước nhập khẩu, ban đầu tiên đình qua mấy anh công an "môi giới" nhưng các anh ấy hét giá kinh quá. Mình tự đi làm thấy rất đơn giản, gọn nhẹ, cứ đúng luật mà làm. Nếu bạn đủ điều kiện nhập khẩu rồi thì bạn cứ đi làm, chả có gì khó khăn đâu, nhưng bạn cũng nên tìm hiểu chút để nắm chắc về luật, đề phòng bị các bác ấy "bắt nạt" thì bạn cứ mang luật ra mà "nắn gân" các bác ấy luôn.
    Tự đi làm mất chút thời gian nhưng tiết kiệm được bao nhiêu tiền đấy bạn ạ.

18. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

em ơi giấy tờ gì thì tốt nhất em ra CA quận hỏi người ta hướng dẫn nhé, đủ như yêu cầu người ta sẽ làm cho, quận giờ họ làm đúng hẹn lắm. Quan trọng là mắc mớ cái phần giấy tờ ở phường ấy, cái này thì bắt buộc phải có phong bao phong bì mới nhanh ko thì nó hành cho mà tan xác. Đễ đỡ chi phí tốt nhất em cứ xin giấy tờ ở phường, lúc nào làm thì đấm phong bì cái đấy thôi chứ làm trọn gói thì tốn lắm. Nếu mình đủ điều kiện thì ko lo đâu. Còn muốn nhàn đầu thì tốt nhất ra phường làm việc quẳng 1 cục vào đến ngày hẹn ra lấy là xong chẳng phải xin xỏ gì.

Sửa lần cuối: 30/5/2012
    Bingo yeu thích bài này.
  19. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

bạn hỏi đúng người rùi nhé.mình là công an khu vực.
    thủ tục nhập khẩu như sau:
    như bạn nói thì gia đình bạn đang thuộc diện kt3 có nhà ở nhờ và nếu bạn muốn nhập khẩu thì bạn trong diện nhập nhờ tức là nhập nhờ hộ khẩu nhà người thân mà bạn đang ở nhờ đó.
    bạn cần chuẩn bị:
    bản khai nhân khẩu (hk01),phiếu báo thay đổi hộ khẩu nhân khẩu(hk02):bạn về kê khai vào 2 mẫu này.mẫu bạn xin của anh cskv ấy
    giấy chuyển khẩu (hk07),bạn về công an xã quê bạn xin
    hợp đồng lao động không xác định thời hạn của vợ hoặc chồng cùng với giới thiệu của công ty nơi bạn l/đ
    sổ đỏ nhà đất,sổ hộ khẩu của gia đình nơi bạn đang ở nhờ
    giấy viết tay của người cho ở nhờ viết đồng ý cho bạn nhập về nhà họ

chúc bạn nhập khẩu được nhé!

20. xiu_2009

xiu_2009 Thành viên chính thức

Mình cũng quan tâm. Vợ chồng mình đi thuê nhà nhưng nhà đó chưa có sổ đỏ nên cũng chưa làm được hộ khẩu. Hỏi mấy bác công an ở phường các bác bảo giờ khó lắm....