Kinh nghiệm sinh ở việt pháp

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi trang koi, 12/10/2011.

1. trang koi

trang koi Thành viên tập sự

em đầu tháng sau sinh rùi, nhà đăng kí ở Việt Phap. mẹ nào có kinh nghiệm sinh ở đây rùi chỉ em với.Cần chuẩn bị z ko? thái độ chăm sóc thai phụ có ổn không ah
    em lo không bít đẻ có dễ dàng như di học tiền sản dậy ko nũa

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trang koi
    Đang tải...

2. khac_hoa

khac_hoa Banned

Ðề: Kinh nghiệm sinh ở việt pháp

hic đẻ thường khâu tâng sinh môn xấu lắm, tớ vừa có người bạn bj rách luôn hic fai khâu lại mà vẫn mất tiền như thường, chứ k fai đc bắt đền đâu, thương lắm ý, mới sinh đc có 10 ngày ah

3. nhung lady

nhung lady Thành viên rất tích cực

kinh nghiệm của mình là chả cần mang j chỉ mang mỗi cái khăn mặt hay dùng :)
    cũng tùy vào bác sĩ mẹ nó chọn là bác sĩ nào,mình cô Hợp khâu rất đẹp!

4. khac_hoa

khac_hoa Banned

hic mẹ nó đc khâu BS hợp là nhất rồi, còn bác Thu khâu mổ đẹp thôi, khâu TSM cũng xấu lắm, mà gặp fai các BS khác còn tệ hơn cơ :(

5. trang koi

Hix,em lại đang khám bs thu,thấy bác khám cứ wa wa ý.kòn chả in cho mình kái kết wa siêu âm. Cân nặng bác cũng boa áng chừng thui.chả bít bác hợp thì thế nào. Hix, mấy lần đi khám cũng nản

6. nguyetanh19

nguyetanh19 Thành viên chính thức

Đúng là bác sỹ ở mình chán nhỉ,đã mất tiền rồi mà mình cứ như đi lạy lục người ta ấy,chán ghê.

7. tina298

tina298 Thành viên tập sự

Ngày mai mình đi mổ ở Việt Pháp rồi, bác sỹ Thu mổ cho mình, có gì mình sẽ viết lại cho các mẹ kinh nghiệm của mình nhé :)

8. trang koi

Chúc mẹ nó đi sinh mẹ tròn con vuông.;)

9. Mẹ Hippo

Mẹ Hippo Thành viên mới

Mình đã sinh 2 cháu sau ở VF, cháu đầu thì sai lầm là sinh ở viện C (đến giờ vẫn ân hận). Dịch vụ và chất lượng ở VF thì chẳng có gì phải chê, xứng đáng đồng tiền bát gạo. Mẹ nó vào sinh thì cứ yên tâm không phải mang vác đồ gì vào đâu vì quần áo, tã bỉm và sữa của con ở VF đã lo hết rồi. Ăn uống của mẹ cũng trọn gói luôn nên người nhà ko phải lo lắng gì cả. Trong quá trình mang thang, mình hay đặt khám bác Hợp, bác Hợp được tiếng rất nhẹ nhàng, khéo léo và chuyên môn tốt. Vì bác có tiếng nên việc hẹn khám rất khó, lịch thường kín trước 2-3 tuần. Sau này mình thấy bác Hợp đông quá thì chuyển sang 1 bác sĩ người Pháp (lâu rồi ko nhớ tên). Các bác sĩ người Pháp thường làm việc theo kiểu field trip chỉ khoảng 3-4 tháng ở VN thui, nhưng tư vấn và dịch vụ rất dễ chịu. Cá nhân mình thì không thích bác Thu. Lần đầu mình ko biết nghe tên cứ tưởng BS nữ, hóa ra là bác nam. Mình thấy bác ý ko nhiệt tình, mình hỏi tư vấn thì cứ trả lời kiểu nhát gừng, mình ko thích thái độ bác này lắm nên lần sau ko bao giờ đặt hẹn.

Đứa thứ 2 mình sinh đúng ca bác Hợp đỡ nên rất thích, nhẹ nhàng và rất khéo trong việc động viên tinh thần mẹ. Đứa thứ 3 thì lại trúng ca bác Thu :-(((. Mình đẻ đến nơi rồi mà ko thấy bác đâu (y tá gọi điện bác ý còn ở ngoài), cuối cùng là cô y tá đỡ cháu ra. Sau sinh một lúc mới thấy bác Thu vào khâu cho mình. Mà hôm đó, lúc mình sinh ko có ca đẻ nào khác:-(( Rõ chán cái bác Thu này. Vì mình sinh cháu thứ 3 rồi nên cũng "quen" và mẹ tròn con vuông chứ ko thì mình làm um lên. Sau này đi khám phụ khoa cũng ko bao giờ mình khám bác Thu cả. Đấy là cảm nhận của mình thôi, chứ nhiều mẹ vẫn happy với bác Thu ý lắm.

10. Mẹ Hippo

Mẹ Hippo Thành viên mới

Nếu sinh thường, bạn nên dùng dịch vụ gây tê màng cứng nhé. Ở VF dùng dịch vụ này rất tốt mà cũng ko tốn nhiều. Hồi mình sinh thì hết khoảng 60-70$ gì đó. Mình sinh đứa thứ 2 hoàn toàn không có cảm giác đau đớn gì cả, cơn co vẫn có để rặn đẻ được. Đứa thứ 3 thì hơi đau một chút vì cháu ra nhanh quá (thuốc gây tê chưa kịp ngấm hoàn toàn). Nhưng nói tóm lại, mình thấy rất happy với dịch vụ này, không bị đau và bị mất sức sau sinh. Trong suốt thời gian trước và sau sinh, mình vẫn vui vẻ nói buôn dưa lê với chồng, bác sĩ và y tá bình thường :-0

Mình ko tham dự lớp học tiền sản. Vì lúc sinh ko bị đau, rất tỉnh táo nghe lời hướng dẫn bác sĩ, rặn khoảng 2-3 lần là con chui ra nhẹ nhàng :)

Chúc mẹ tròn con vuông nhé.

Sửa lần cuối: 21/10/2011
  11. trang koi

Mẹ hippo nói đúng đấy ah, em thấy bsi thu ko nhiệt tình j hết. Khám gần đến ngày đẻ rùi chả nhẽ lại Chuyển sang bác Hợp. Có khi do bác Thu là trưởng khoa nên mọi ng tin tg khám nhìu nên bác lơ là vs các mẹ chúng ta hơn bác hợp. Em đăng kí đẻ thường, mong hum đẻ vào ca bác Hợp. Chic em cũng làm gây tê màng clung thui mẹ nó ah. Cho nó đỡ đau

12. emonly86

emonly86 Thành viên mới

E thấy dạo này nhiều người kêu dịch vụ VF lắm lắm luôn ạ. Đẻ thường thì khâu tầng sinh môn xấu quá, bởi vì đen đủi vào viện lúc ko có bác sĩ Thu hoặc bác sĩ Hợp trực, mà là bác sĩ Pháp hoặc bác sĩ thường nào đấy. Mấy người em quen toàn bị viêm và vết khâu thì xấu kinh khủng.
    Còn sinh mổ thì cũng là người bạn e nốt, bị bục vết khâu vừa phải khâu lại xong. Dạo này họ đông, làm ăn cẩu thả và tắc trách lắm. E cũng trót đăng ký trọn gói ở đó. Còn 10 tuần nữa là vỡ chum rồi mà bây giờ hoang mang tột độ ko biết phải làm sao...huhu

13. ME_BE_TOP

ME_BE_TOP Thành viên mới

oi that la cho e hoi khau tang sinh mon o vf xau lam a,luc dau e cung dang ky de mo de do fai bi rach va so khau k dc nhu y minh`nhug sau bi moi ng fan doi lai quay ra de thuong ma gap trung bac si nao do de va khau thi cung fai chiu,sao thay xot xa qua di mat,hic!

14. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Tớ sinh ở VP 2 lần đều may mắn được bác Hợp đỡ. Cũng phải gặp may nữa đấy các mẹ ạ chứ dù nhờ bác Hợp nhưng vào ca trực của người khác thì bác Hợp cũng chịu( trừ trường hợp thân quen lắm thì may ra họ mới đến vào ca của người khác thôi). Tớ có nhờ bác Hợp rồi nhưng vẫn lo lắng nhỡ chuyển dạ vào ban đêm hoặc cuối tuần mà không vào ca trực của bác Hợp thì chít nhưng may mắn làm sao là cả hai lần tớ sinh đều bắt đầu đau bụng từ 3h sáng và sinh trong giờ hành chính.
    Bé đầu tớ sinh thường, gây tê màng cứng, bác Hợp khâu, vết khâu rất đẹp, không đau không xót, không gì hết, đẻ mà cứ như không. Lần thứ hai tớ sinh mổ, vào ca trực của bác Thu nhưng vì tớ nhờ bác Hợp trước rồi nên bác ấy vẫn vào mổ cho tớ như thường, vết khâu cũng đẹp lắm. Dù sinh mổ nhưng tớ vẫn chăm sóc con được như bình thường mà không phải nhờ ai chăm hết, trừ đêm đầu tiên hôm mổ phải gửi con cho các cô y tá thôi.
    Những trường hợp kể trên chắc chỉ là xác suất thôi chứ nếu đa số thì chẳng ai dám vào VP đẻ nữa đâu, bạn trangkoi đừng lo lắng quá nhé! Chúc hai mẹ con khỏe!

Sửa lần cuối: 31/10/2011
  15. DeNuocCuonDi

DeNuocCuonDi Banned

Tớ cũng sinh 2 đứa ở VP, mình thấy ok, đắt nhưng vì mình có bảo hiểm nên là không vấn đề gì. Chỉ thích mỗi cái chẳng phải lo lắng gì về khoản phong bì phong bao. Bác sĩ ở đâu cũng thế, cũng là con người mà, kể cả bác sĩ Pháp có khi cũng qua loa lắm, ko phải ai cũng cẩn thận đâu, nhưng họ không nói nhiều thì mình hiểu là mình ok, không vấn đề gì. Mình đã có lần claim một ông bác sĩ người Việt trợn mắt lên với mình rồi đấy, bực lắm, nhưng tổng kết lại vào đó vẫn yên tâm nhất, bác sĩ đa phần nhẹ nhàng, trách nhiệm.

Đi thì mang 1,2 bộ quần áo cho con vì về nhà thì mình mặc đồ con nhà mình thích hơn là đồ bệnh viện, tã quấn theo thời tiết nóng lạnh mà mang dày hay mỏng, 1,2 khăn sữa nói chung là đủ để ôm bé về đến nhà thôi, bỉm và giấy ướt thì trong bệnh viện có, bình sữa trong đó cũng có, không cần mang theo. Mang theo quần áo của mẹ để khi về mặc, tất, khăn vì khi sinh xong mặc quần áo chế độ bà đẻ, không phải bà bầu nữa rồi.

16. tina298

tina298 Thành viên tập sự

Mình vừa đẻ mổ ở VF ngày 21/10 xong, mình lại thấy hoàn toàn khác so với những gì các mẹ đã viết ở trên. Mình ngôi ngược nên chỉ định mổ, mình chỉ định nhờ bs Thu mổ giúp mình. Do cũng muốn mổ ngày đẹp mà dk mổ hơi muộn nên bv ko nhận ca của mình nữa, đang định bỏ sang phụ sản thì may có bác Thu giúp, bác Thu rất nhiệt tình dù ko hề quen mình từ trước nhé. Mình đẻ bé đầu tiên nên rất lo lắng, vào phòng mổ run cầm cập nhưng cấc y tá và bs động viên an ủi nên đỡ sợ. Bác người Pháp làm gây tê cho mình rất cẩn thận lại hay hỏi han động viên mình. Dù run nhưng mình còn đùa bảo bác Thu" anh mổ đẹp đẹp cho em để em còn mặc được Bikini nhé" mọi người cười và bảo " Muỗi của anh Thu" hihi
    Đúng là mổ xong thì mình khỏe re, chắc do VP cho nhiều thuốc giảm đau. Ngày thứ 2 mình đi lại bình thường, vết mổ đã khô bong sau 3 ngày, ai cũng khen vết mổ đẹp. Nói chung mình khá hài lòng ở VF. Mình định 2 đứa tiếp vẫn sinh ở đây hihi

17. emonly86

emonly86 Thành viên mới

Đấy là đẻ mổ mà lại gặp đúng bác sĩ Thu thì là nhất rồi còn gì hả mẹ cháu...Mọi người đang nói về đẻ thường và khâu tầng sinh môn của bác sĩ khác mà ko phải là bác sĩ Hợp hay bác sĩ Thu thôi mẹ cháu ạ

18. thanhhangtambe

thanhhangtambe Thành viên chính thức

bên mình có ngoài chăm sóc các mẹ và bé sau sinh ở viện lại rất có duyên sinh bên Viêt Pháp. Có lẽ các mẹ nói trên gặp những trường hợp ít thôi ah, còn đa số các mẹ đều nói, đáng đồng tiền, bát gạo. Còn vết khâu bị rách, bị nhiễm trùng thì ngoài bác sĩ ra cũng phụ thuộc rất nhiều các mẹ nữa. Có những mẹ cơ thể khỏe mạnh ,sức đề kháng tốt ,ăn uống tốt cộng với phần rất quan trọng là vệ sinh cá nhân, vết khâu tầng sinh môn tốt thì ok lắm. Mình đi chăm sóc các mẹ,có những mẹ chỉ đến ngày thứ 2 sau ra viện đã khô vết khâu,đi lại bt,mấy ngày sau tự làm được mọi việc, chăm con tốt lắm rồi.
    Sinh ở VF thì các mẹ ok đi ah, đắt 1 chút nhưng yên tâm.Đó là lời mà e gặp nhiều mẹ sinh ở VF nói đấy ah,không phải ý kiến chủ quan của em đâu ah. Chúc các mẹ chuẩn bị tâm lí tốt trước sinh và mẹ tròn con vuông.

19. bellamama

bellamama Thành viên chính thức

Gái ơi, chị sinh bé cũng ở đây năm 2010, là bs sĩ pháp đỡ và khâu tầng sinh môn chị thấy rất ok. Mặc dù nói thật đến giờ khi xxx vẫn hơi có cảm giác căng.

20. ME_BE_TOP

ME_BE_TOP Thành viên mới

e 40 tuần rồi đây mà vẫn chưa thấy đẻ,mai bác thu hẹn đi khám lại,e khám bác thu từ đầu đến giờ thấy cũng ok nhẹ nhàng tất cả mọi dịch vụ trong vf e thấy tốt đúng là đắt tiền nhưng cũng đáng thật,chỉ lo mỗi khoản ai cũng bảo đẻ gặp đúng ca bác thu với bác hợp thì ok còn lại thì..nên cũng thấy chán nản k biết con mình ra đời có may mắn đúng ca của các bác ý ko.