Tranh luận: Mong các mẹ góp ý xem ý tưởng này có khả thi không.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Thuylun, 15/10/2011.

1. Thuylun

Thuylun Thành viên tập sự

Mình có ý tưởng mở 1 trang web bán rau an toàn trực tuyến, mẹ nào có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nhé, liệu ý tưởng này có nên làm hay không.
    Nhà mình bên Gia Lâm, đất rât rộng, bố mẹ mình trồng rau để ăn, nhiều khi ăn không hêt lại mang bán. Bạn bè mình thấy nhà mình có rau nên nhờ mình mang rau cho để ăn, vì trồng ăn là chính nên nhà mình luôn để thời gian đủ theo khuyến cáo khi phun thuốc trừ sâu. Thấy nhu cầu rau an toàn của mọi người bên Hà Nội nhiều nên mình có ý tưởng bảo bố mẹ mình trồng và mình sẽ bán trực tuyến trên trang web. Một mặt tăng thu nhập gia đình, một mặt giúp các bà mẹ có nguồn rau đủ tin cậy để ăn nên mình cũng muốn làm, nhưng chưa biết có nên hay không. Muốn các mẹ tin tưởng để mua rau thì phải như thế nào. Các mẹ cho ý kiến nhé để tăng thêm tinh thần cho mình thực hiện ý tưởng!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thuylun
    Đang tải...

2. babay-shop

babay-shop Thành viên tập sự

Ðề: Mong các mẹ góp ý xem ý tưởng này có khả thi không.

theo mình thì bán trên mạng phải là cỡ cty lớn để người ra có thể vận chuyển được nhiều, tiện đường giao 1 lúc cho nhiều người, chứ làm lẻ tẻ thì công vận chuyển nhọc lắm mẹ ạ, với lại rau nó quá nhiều bên cạnh mình nên tiện đâu người ta mua đó nên cũng khó mẹ nó ạ!

3. thuhuong6985

thuhuong6985 Thành viên mới

mình thấy ko ổn lắm vì mặt hàng này ko để lâu được,mà công vận chuyển so với giá thành thì có khi còn hơn ấy chứ

4. Củ-Chuối

Củ-Chuối Banned

Công nhận với Bạn babay-shop .

5. ninabag.com

ninabag.com Order và hàng có sẵn Us, Spain

Hay là chị kết hợp rau ấy với một số món thức ăn nữa để đỡ tiền vận chuyển. Mà khách hàng cũng đỡ phải gọi nhiều nơi để có được thực đơn như ý?

6. krypton

krypton Thành viên đạt chuẩn

theo mình sẽ không được khả thi lắm. bởi rau là mặt hàng tràn lan, ở đâu cũng có, mặc dù chất lượng có thể không tốt, nhưng chẳng phải bao năm qua chúng ta vẫn dùng đó thôi. bà nội trợ khi đi chợ mua thức ăn, sẽ tiện thể mua luôn rau chứ chẳng đợi lại phải chuyển hàng đến nhà, mất phí ship, mất thời gian. hơn nữa nếu có đơn đặt hàng thì thường là số lượng lớn chứ chả ai đặt 1, 2 mớ cả. mà nhà hàng, khách sạn nào mà chả có mối, giao hàng tận nơi, lại là đối tác cũ

7. thuhuong6985

thuhuong6985 Thành viên mới

Chuẩn lun,mua rau mà mua 1,2 mớ ăn trong ngày mà phải đặt hàng rồi chờ ship nghe chừng rắc rối quá,thà ra chợ mua đắt hơn 1 tí cho nhanh

8. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

mẹ này nói chuẩn đấy, hơn nữa ý thức của người việt mình là dù biết là ko tốt, không sạch nhưng tiện và rẻ thì đa phần vẫn được ưa chuộng hơn. Chỉ khi nào bạn giải quyết được 2 cái trên thì hãy tính đến bước kinh doanh rau sạch bạn ạ.

9. courageous

courageous Bắt đầu tích cực

Mình cũng đồng ý với các ý kiến bên trên. Mặc dù thời đại bây giờ là thời đại thông tin, ai ai cũng mong sản phẩm mình đến với nhiều người trên khắp thế giới. Vì thế việc bán hàng online là xu thế chung. Nhưng phải xét lại đó là những mặt hàng gì đã. Về rau sạch là ý tưởng hay, nhưng khó giải quyết vấn đề vận chuyển lắm.

10. me.rongcon

me.rongcon Nắng đã lên

Mình cũng thấy việc này khó thực hiện, để giao rau phải có xe tải con chứ chả lẽ bằng xe gắn máy, mà lượng hàng phải thật lớn thì mới đủ chi phí, chứ không tiền lãi không bằng tiền đổ xăng, nói chung phải là xuất buôn số lượng lớn thì mới nên làm mặt hàng này.

11. yeumamtom

yeumamtom Thành viên chính thức

Mình có ngu ý này chả biết có đúng không, nhưng cứ góp ý
    Mình nghĩ rau của bạn chưa nhiều, và vận chuyển thì chắc quá tiền rau mất
    Bạn có thể bỏ mối cho một vài địa chỉ nào đó (có thể trên LCM này chẳng hạn) với các shop mà đông khách rồi ý
    Người ta tiên vận chuỷen 1 thể thì tiết kiệm đc tiền ship, và nguồn khách cũng sẵn hơn
    Hoặc gửi rau cho các hàng ở chợ ý :)

Nhưng mà mình cũng thấy như này, rau sạch quê mình, ăn thì ngon nhưng nhìn không đẹp mắt bằng rau chợ - đó cũng là rào càn

Nhà mình rau muống ngon cực, nhưng mà mẫu mà không đẹp, cũng ko dám tự tin để dùng để chế biến, sợ mọi người chê là rau già rau rẻ, rau cuối chợ chẳng hạn ....:(

Chắc phải có thời gian mọi người mới quen đc

12. Thuylun

Rất cám ơn các mẹ đã cho ý kiến. Mình cũng khá lăn tăn và suy nghĩ nhiều mà chưa có giải pháp cụ thể để đi đến vòng chung kết.
    Mình phải công nhận là rau mình trồng ra, nếu không chăm cẩn thận sẽ ăn thì ngon nhưng nhìn mã thì hơi xấu, nhât là trái mùa hoặc thời tiết không thuận.
    Thêm vào đó vấn đề ship hàng cũng mất nhiều công sức và chi phí, chắc mình sẽ phải lên lại kế hoạch. Hy vọng trang rau.vn của mình sẽ đi vào hoạt động, lúc đó các mẹ nhớ ủng hộ nhé!

13. kynam

kynam Thành viên chính thức

Sao không bán cho mọi người xung quanh nhỉ? Không biết ngoài HN có kiểu bán hàng thồ cả cái chợ trên xe đạp đi khắp hang cùng ngõ hẻm không nhỉ? Nếu có thì nói với họ thể nào họ cũng sẽ lấy.

14. hoangdao

hoangdao Thành viên chính thức

ÔI cái ý tưởng này em chắc là rất nhiều người nghĩ đến rồi, trong đó có em. Nhưng không khả thi như mọi người nói. Em góp ý với chị chủ topic thế này:
    Rau nhà chị trồng, nhiều lắm được mấy sào chứ gì, chỗ đó nếu chị marketing cho khu dân cư quanh nhà chị thì cũng đủ rồi. Nếu khu nhà chị ai cũng có vườn rau rồi thì thôi, chị liên kết với 1 chị khác trong nội thành này để giới thiệu, cung cấp rau cho một khu dân cư đấy thôi. Làm từ từ, ban đầu chỉ là chở rau đến cùng chị kia bán cho quen khách, dần dần rút kinh nghiệm, xây dựng kế hoạch hoàn chỉnh, rồi nâng cấp quy mô thành cửa hàng nhỏ....... Còn nếu làm web, em nghĩ chị nên làm web forum tập hợp, giới thiệu các mô hình trồng rau sạch tại nhà, hướng dẫn mọi người tự trồng rau an toàn là tốt nhất, web phát triển thì lợi nhuận chị thu qua web lớn hơn nhiều vườn rau nhà chị nhiều :D

15. Thuylun

Chính xác, mục đích của mình cũng muốn trang rau.vn là nơi tập hợp các chủ vườn rau. Họ sẽ giới thiệu vườn rau của họ trên đó, họ có thể bán hàng, giao lưu.... và mình chỉ thu qua web. Nhưng trước mắt chưa có vườn rau nào, mình đành phải làm thử nghiệm trên vườn của mình vậy.

16. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

mình nghĩ bạn có thể trồng để xuất cho các cửa hàng rau sạch thôi. chứ bán lẻ tẻ chắc ko ổn đâu.