Kinh nghiệm: Con mình học lớp 1

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Gà Mái, 26/11/2010.

1. Gà Mái

Gà Mái Thành viên tập sự

Chào các phụ huynh của các con xinh đẹp và thông minh!
    Gà mái (GM) lần đầu tham gia diễn đàn nhưng thấy các PH post bài ít quá! GM xin được chào hỏi bằng chủ đề "Con mình học lớp 1" nhé! PH nào có con sắp, đang và đã học lớp 1 xin hãy chia sẻ với GM và mọi người.
    Hồi chuẩn bị con vào lớp 1, GM cho con đi học chữ trước ở Cô Ngọc trường Phan Chu Trinh đó. Thời gian đầu GM "sốc" nặng, con mình biết đọc hết trơn rồi mà ko sao phân biệt được dòng, được ly trong vở cô dạy. Chao ôi là sợ, Số là GM cứ tưởng con học hành sẽ OK thôi nhưng xem vở toàn 4, 5 điểm (cao nhất là 7 - rất hiếm hoi). Tuy nhiên qua 3 tháng học hè bé cũng đã hiểu thế nào là điểm đặt bút, điểm dừng bút và độ cao của chữ. Chia sẻ với các PH có con chuẩn bị vào lớp 1, thực sự nên cho con đi học trước để các bé tiếp xúc và làm quen với môi trường tốt hơn các PH ah! (Ai cần biết chi tiết hơn thì cứ hỏi thêm GM nhé :).
    GM cũng là người ham hố và tham lam nên mua khá nhiều sách để cùng con học, tuy nhiên GM tâm đắc với 2 quyển nhất là : 1- Tuyển tập các bài toán đố lớp 1, Quyến này dạy các con tư duy toán học một các tự nhiên, hiểu được bản chất của tính cộng, tính trừ.... Còn quyển 2 là Truyện kể theo tranh lớp 1, quyển này có các câu hỏi trắc nghiệm đơn giản để các con tư duy logic tốt.
    Ngày đầu tham gia diễn đàn, GM mong được và nhận chia sẻ cùng các PH khác. Mong mọi người đón nhận nha!
    Gà mái Hàng Buồm.:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Gà Mái
    Đang tải...

2. ngoc thao

ngoc thao Thành viên mới

Ðề: Con mình học lớp 1

tôi cũng mới vừa tham gia diễn đàn như bạn.bạn cũng chăm sóc con chu đáo hơn tôi lúc trước.

3. peterpham

peterpham Thành viên tập sự

Thông tin của GM rất hay. Bé của mình chưa vào lớp 1. Mình sẽ tham tìm mấy quyển sách GM giới thiệu xem sao.
    Vâng, việc biết đọc trước là một điều bình thường... vì quanh chúng ta toàn là con số và chữ mà. Em bé của minh chỉ có 2 tuổi mà đã nhận diện được vài chữ. mình cảm thấy rất vui rồi

4. phuongedu

phuongedu

Tớ cũng có con đang học lớp 1, cũng chả cho con đi học thêm gì cả, đến 1 hôm có 1 cô giáo bảo con viết sai hết nét cơ bản, mới cuống cuồng nhờ 1 cô giáo gần nhà kèm con chữ viết, giờ cũng gọi là tạm ổn thôi, vậy mà con lại sắp viết bút mực, lại bắt đầu 1 chặng đường gian nan.
    Một hôm thấy con chuẩn bị kiểm tra giữa học kỳ, cô in cho 1 tờ, ghi rõ là sẽ kiểm tra các phần gì, bài tập gì, dạng toán gì, mình mới cuống cuồng đi lên phố lý thường kiệt xem các quyển toán lớp 1, và kết quả là ôm về 28 quyển sách các loại, cả tập 1 và tập 2. về để đọc, để tìm dạng bài tương tự cho con làm trước. nói đến 28 q sách chắc ai cũng nghĩ mình sẽ ép con làm, nhưng con mình chả có thời gian để làm đâu, bé còn chơi, đi học võ, học vẽ, học đá bóng,... học đủ thứ linh tinh mà cháu thích, chỉ làm thêm khi thích và mẹ soạn ra thôi.
    rùi mình còn chia sẻ tiếp.

5. giangmilex

giangmilex Thành viên rất tích cực

vào chia sẻ với các mẹ 1 tí , e cũng có con đang học lớp 1 ah , trước e cũng tham khảo ý kiến 1 số cho rằng ko nên cho con học trước , vì sợ con bít hết rùi lại ỷ lại , nhưng khi con đi học rùi mới thấy đấy là 1 sai lầm các mẹ ah , nhìn các bạn trong lớp bít hết rùi mà con mình chẳng bít gi cả , e lo sốt vó lên , chỉ sợ con nó học đuối hơn các bạn rùi ko theo kịp thì chết , nhưng may mà con được học lớp của cô có hơn 20 năm kinh nghiệm rùi , nên cô rèn kinh lắm ah , đến bây giờ hết hoc kỳ 1 rùi con cũng được hoc sinh giỏi dấy ah , nhưng chẳng hiểu các mẹ có giống e ko ? mội lần dạy con học là y như rằng 2 mẹ con lại ầm ĩ cả nhà cửa mặc dù đã tự nhủ là pải mềm mỏng nhẹ nhàng ko dc quát con , hix nhưng ko sao làm đc các mẹ cho e xin ít kinh nghiệm trong vụ này mới ah , e cảm ơn cả nhà ah

6. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng cóa ít KNo chia sẻ: nói chung là nên cho con đi học trc khi vào lớp 1 tầm 3 tháng trở lên. Tốt nhất là học của các cô trong trường mà mình định xin vào. Học như vậy tốt cho con, vì con có nền tảng tốt. Còn ko học cũng ko vấn đề gì. Vì như con tớ ko học thì đến bg hết học kỳ 1 vần HS giỏi, đọc tốt, xem phim phụ đề ngon. Tuy nhiên ko cho học chữ ngay từ đầu, nên chữ xấu kinh, mặc dù là con gái. Nên theo KNo thì vẫn học trc hay hưn. Còn trc khi đi học, con nhà mình hay làm quen với PM bút chì thông minh (3-5 tuổi); học vần tiếng việt (6 tuổi), bg thì đang học PM giải toán Violympic củ FPT, trực tuyến qua mạng. Thấy còn tư duy nhanh, tốt. Nói chung mình phải dạy bé cách tư duy logic, tiếp cận và giải quyết vấn đề thì con sẽ nhanh hơn. Đừng dạy theo kiểu dập khuôn, bắt con học.
    Như nhà mình. Đến phần tiếng việt tìm từ theo vần mới (khó cái là cô giáo bắt tìm từ có vần theo yêu cầu nhưng ko đc giống các từ đã có trong bài học SGK) là tớ cung tìm với con, hoặc hướng dẫn con đánh từ ấy lên gúc gờ để con tự tìm và hiểu chính xác từ mới ấy. Thêm nữa phải sắm thêm 1 quyển Từ điển tiếng Việt để cho con quen với cách tra từ, tra thông tin.
    Toán thì hướng dẫn cách làm bài chung của từng dạng bài tập , rồi từ đó con suy luân ra. Mình làm theo cách này con làm toán rất nhanh.
    Còn về phần viết, Học kỳ này mình cho con đi học luyện chữ của cô là yên tâm phần nào.
    Tiếng anh ko cho đi học thêm mà chỉ xem băng đĩa có phụ đề tiếng anh cho con làm quen dần với cách phát âm.
    Trộm vía Toán của con tuyền 9,10
    tiếng việt cũng rứa, chỉ chính tả là 7,8,9 thoai.
    Chia sẻ vài bí quyết với các mẹ.
    Chúc các mẹ day con tôt

7. gacon101205

gacon101205 Bắt đầu tích cực

Đánh dấu còn vào 888 với cac mẹ, cu nhà mình cũng học lớp 1 nhưng lười viết lắm các mẹ ạ. Mình cũng rút ra một sai lầm là không cho con học trước, cũng may là cháu lại biết đọc sớm, toán thì cũng đươc 9, 10 nhưng 10 trừ nhé vị chữ xấu, hix hix. Viết thì ôi thôi bùn bùn là bùn..............

8. me_bau05

me_bau05 Tân Dậu 1981

Ôi bé nhà mình cũng thế toán ,tập đọc ok nhưng tập viết thì xấu tệ cự các ô viết được nhưng ko tròn nét viết chính tả toàn quên dấu thôi .Nhìn các bạn gái viết chữ mà mình thích quá bao giờ zai nhà mình với viết được như vậy hic :(

9. phuongedu

phuongedu

Con mình con trai, cũng ẩu kinh khủng, nhưng từ hôm được cô khen là con viết chữ B hoa hoàn toàn đúng và đẹp, anh ấy như có động lực nên viết ổn hơn, từ tốn và ko ẩu, nhất là trong vở chính tả, thế là mẹ mừng lắm rồi.

10. DVP

DVP Bắt đầu nổi tiếng

Bây h không cho con học trước thì ko được đâu các mẹ ạ, con nhà mình trước khi vào năm học học trước cô 6 tháng bây h nghe chừng ổn hơn, hôm nay con nhà mình thi giữa kỳ I ko biết tình hình hôm nay thế nào nữa.

11. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Cũng ko nhất thiết đâu chị ơi, tùy năng lực của từng bé thôi. Cô giáo hướng dẫn là 1 phần, vai trò của bố mẹ trong việc hướng dẫn cũng rất quan trọng. Các con mới bước vào lớp 1 nên bố mẹ chủ yếu là hướng dẫn "thói quen học tập" thôi. NHiêu gia đình cho con đi học thêm nhiều quá mà ko biết đến chất lượng như thế nào cả. Rất nhiều bé vào lớp 1 học thời gian đầu thì tốt vì được học trước rồi, sau đó các bé cũng bằng nhau hết mà.

12. phuongedu

phuongedu

đúng thế, phần học trước chỉ giải quyết tâm lý cho bố mẹ trong 2 đến 3 tháng đầu là cùng. Theo mình, quan trọng của việc đi học trước là để bé quen với nếp học, cách học và yêu thích học để có thể hoà nhập với các bạn trong môi trường mới, nếp sinh hoạt mới - ko còn được chăm sóc như khi học mẫu giáo nữa.

13. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Em hoàn toàn nhất trí với bác.
    Hội chợ bác ở gian bao nhiu đấy? Em qua giao lưu tý.

14. Bim Coi cua me

Bim Coi cua me Thành viên đạt chuẩn

Đúng vậy, tốt nhất là cho các con biết đọc trước khi vào lớp 1, bé nhà mình trước ko quan tâm việc học trước, nên bây giờ vào lớp các bạn biết đọc hết cả, nên đuối. Tối nào hai mẹ con cũng "cùng học, cùng chơi" đến 10 giờ. Hic. Tuần trước thì ôn luyện thi giữa kỳ môn Toán ok rùi. Hôm nay thi Tiếng Việt mà tình hình viết xấu kinh khủng, đọc trơn thì ổn, đánh vần thì chậm. Chẳng biết có thi được ko nữa

15. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

con em sang 2012 cũng vào lớp 1, em định k cho học trước vì k muốn áp lực cho con nhưng nghe các mẹ chia sẻ chắc e phải suy nghĩ lại rùi.

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm nhé. Nghĩ tới trẻ con học lợp 1 mà khổ quá chẳng bù cho mình ngày xưa.. :)

16. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

em phải công nhận là tụi nhỏ bây h học khó hơn ngày xưa. Mới có lóp 1 mà nhiều bài toán cũng phải suy nghĩ kĩ 1 tí. Con nhà em bây h đang phỉ học cách trình bày bài chứ ko chỉ đơn giản là làm bài đúng

17. chiminh

chiminh ĐỒ LÓT TRIUMPH CHÍNH HÃNG GIÁ RẺ

con mình năm nay cũng vào lớp 1.đang không biết bắt đầu cho con như thế nào

18. gacon101205

gacon101205 Bắt đầu tích cực

Bùn quá các mẹ ah. Học kỳ I thì tạm ổn rồi kết quả giai nhà mình được xuất sắc, nhưng sau khi nghi tết đến giờ mới đựoc có hơn 1 tuần mà cô giáo lại kêu quá trời con không tập trung học bài, viết thì chậm. Về nói con thì cứ vâng dạ, sau đâu lại hoàn đấy mình mệt mỏi quá.

19. bong_bong_06

bong_bong_06 GA CHỐNG THẤM, CHĂN NỈ...

nhà mình có con năm nay đi học lớp 1 đây mà chưa biết cho con học trường nào cả.

20. Me haquang

Me haquang Thành viên mới

Công nhận là chương trình bây giờ khó quá. Con mình đang học lớp 1, sang kỳ 2 bắt đầu học đến môn hình học, ngồi đếm các đoạn thẳng với con mà run quá, chỉ sợ sai, híc hícc,...tình hình lên lớp 2 phải tìm gia sư, bố mẹ dốt bít dạy con thế nào, ;-).
    Nói chung, cho bé học lớp đệm trước là tốt, để bé tự lập và làm quen với môi trường mới, đỡ bỡ ngỡ hơn. Không bit trường công lập có học tiếng Anh chứ con mình học dân lập nên tiếng anh học tuần 4,5 tiết và cu cậu học tốt và rất nhớ, không phải lo đi học thêm ngoài trung tâm nữa,

Mẹ nào có con năm nay vào lớp 1 có nhu cầu học dân lập thì cho con học ở trường Tiểu học dân lập hà nội, ở Đội Cấn ấy, trường này mô hình nhỏ nhưng mình thấy chất lương cũng tốt lắm, giá học phí cũng nhẹ, không cao lắm. Chúc các mẹ chọn được trường tốt cho con mình :)