Nuôi con theo cách khoa học !

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mẹ sophia, 16/11/2011.

Tags:
  1. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

nuôi con theo kiểu gì đâu có quan trọng, chỉ có mẹ là hiểu con cần gì nhất, con cứ hay ăn chóng lớn, lên cân đều là tốt rồi

Đang tải...

2. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

Bạn thử cho bé uống Karihome xem sao. Mình thấy bảo là sữa này là sữa dê, gần với sữa mẹ nhất. Mình cũng có search trên internet và một vài forum nói là sữa này được bác sỹ kê cho những bé dị ứng với sữa bò đấy. bản thân con mình uống sữa này thì output rất tốt vì con mình hay bị táo bón lắm.

3. ghiocei

ghiocei Thành viên sắp chính thức

Mình thấy nếu muốn tìm 1 loại sữa giống sữa mẹ thì bạn có thể cho em bé bú sữa hipp, mình thấy sữa hipp vị tương đối nhạt rất giống với sữa mẹ. Em bé nhà mình cũng kén sữa lắm mình phải thử rất nhiều loại (nan, enfa, XO...) cuối cùng chỉ bú mỗi hipp thôi. Bạn cứ bình tĩnh rồi sẽ tìm ra giải pháp phù hợp thôi.

4. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn các mẹ đã cho mình những lời khuyên chân tình!!!
    Mẹ nó ơi, thế bé uống Hipp có tăng kí không? Bé nhà mình chưa uống Hipp thử nhưng có ăn bột Hipp, nhưng có vẻ không mặn mà lắm với loại bột này!

Nhưng sữa này nghe bảo rất khó mua. Các mẹ có biết ở SG thì mua ở đâu không ạ?

5. mecongchuabarbie

Sữa này không khó mua nhưng giá thì "khó" mua vì 550k/1 hộp 900gr. :D Như con mình 1 tuần hết 1 hộp nên đốt tiền của bố mẹ lắm, cho con uống thử, uống tạm 1 thời gian thì được chứ lâu dài đuối lắm ạ. Hiện nay mình đang tính chuyển sữa cho con sang Farley

6. mequyt

mequyt Thành viên sắp chính thức

Theo mình thấy đó là Similac.
    Mình ko biết sữa Similac ViệtNam có giống ko vì người nhà mình gửi xách tay từ Mỹ về .Mùi vị y chang ,mặn mặn tanh tanh :)

7. mẹ sophia

Sữa này con uống có bị táo kg ạ ?

8. mequyt

mequyt Thành viên sắp chính thức

sữa này nhiều chất dinh dưỡng nên hơi nóng 1 chút, con mình chắc do hợp sữa nên không thấy táo bón hay gì cả. mẹ cứ cho con uống thử, dùng thêm sữa chua hay nước ép trái cây cho con - vừa bổ sung chất xơ, vừa an tâm là con có uống gì cũng không bị táo. đặc biệt mình thấy sữa này khi pha ra rất lợi, chỉ cần 3 muỗng là đc 1 ly sữa đầy đủ chất dinh dưỡng rồi, thay vì phải 4 muỗng như mấy sữa khác, sữa hòa tan, chứ cũng ko bị vón dưới đáy ly đâu. vừa giống sữa mẹ, vừa đầy đủ chất, vừa tiết kiệm nữa, hihi

9. me_omachi

me_omachi Thành viên nổi tiếng

Hic, theo ngu ý của mình thì thế này:
    - Sữa nào cũng có chung 1 công thức mà thôi, mấy cái dòng: bổ sung AA, ARA hay những cái j j đó chẳng ai kiểm chứng được, hôm nay là các chất ấy, ngày mai lại có hãng sữa khác nêu lên là có chất CDE thì mình có theo nổi ko? Vậy theo mình, tiêu chí chọn sữa cho con là phù hợp với con (con uống ko bị táo) ngoài ra phải phù hợp khả năng kinh tế (ai cũng biết Icreo tốt, nhưng có bao nhiêu người "dám" đầu tư???). Ngoài ra thì tốt nhất là nên chọn loại sữa dễ mua (có nhà nhập khẩu hoặc SN tại VN), sữa xách tay mà gặp đợt khan hàng thì ko j khổ bằng.
    Ngày xưa mình nuôi Omachi, bắt đầu đi làm (4 tháng) là con uống Kari care, đã có những lúc trong hộp chỉ còn đúng 2 bữa nữa là hết ... mới mua được sữa vì đợt đó ko có hàng. Sau vụ đó là chuyển sang Wakodo luôn. Giờ hết sữa Wakodo rồi (Nhật xảy ra rò rỉ phóng xạ nên mẹ O tự nguyện rút lui), con uống Picot.
    - Về chuyện vắt sữa mẹ để lại cho con. Biết là tốt đấy, nhưng làm được vài tháng ko đơn giản đâu. Mẹ O làm được 1 tuần thì oải luôn. Phần vì vắt sữa khó ra hơn con ti rất nhiều, phần nữa là con ko ti mà chỉ vắt thì dần dần tuyến sữa cũng ko tiết ra nhiều. Tuy nhiên ucngx gọi là có chút kinh nghiệm cho các mẹ muốn vắt sữa để ở nhà cho con:
    - Sáng dậy sớm, ăn sáng và uống 1 cốc nước thật nóng và thật đầy (uống sữa thì quá tuyệt), chờ 30p thì sữa sẽ về và bắt đầu vắt. các mẹ phải nhớ rằng ko ăn sáng thì ko có j để mà vắt đâu, vì con đã tí buổi đêm hết rồi.
    - Sau khi vắt hết, ko còn ra sữa nữa thì mới đánh thức con dậy cho con tí nốt (mình vắt ko ra nữa mà con tí vẫn đủ no như thường), lúc trước mẹ O vắt 1 lần được tầm 150-180ml sữa nhá.
    - Đi làm về buôitruwa, mẹ cũng vắt sữa trước rồi mới cho con tí. Phần sữa vắt trưa cùng để uông buổi chiều.
    - Sữa mẹ bảo quản trong ngắn mát tủ lạnh, khi nào cần dùng thì ngâm cả bình vào nước ấm 60 độ. Chất lượng sữa vẫn được bảo đảm.
    - Chuyện cai sữa cho con thì: theo mình thì phù hợp nhất là 18 tháng (Y tế khuyên là 24 tháng nhưng mình thấy thế lâu quá, sẽ khó cai lắm), tất nhiên là cho con ti được càng lâu càng tốt, nhưng lâu quá thì cũng bất tiện. Hic, nói thì nói vậy, chứ chị Omachi 20 tháng rồi, vẫn ti mẹ lằng nhằng ... bó tay ...

10. Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

Kinh nghiệm của mẹ nó hay nhưng cực vì khá là tốn thời gian, như mình, đi làm xa thì trưa ở cơ quan luôn chứ đâu có về nhà được

11. me_omachi

Thì mìnhcungx nóilaf mình chỉ làm được có 1 tuần rùi đuối quá nên nghỉ luôn, tập cho con ăn sữa ngoài những lúc mẹ đi làm mà.

12. Ðề: Nuôi con theo cách khoa học !

Hihi, chắc mình đọc ko kĩ :yawinkle: bé nhà mình đag trong tình trạng ko chịu uống sữa ngoài đây. gần 2 tuần nay rồi, được 14 tháng, nặng 12kg. ngày trước mình cho bé ăn 3 bữa cháo, 2 bữa sữa, ngoài ra mình còn cho bé ăn sữa chua, váng sữa...Nhưng giờ bé ko chịu uống sữa, mình phải đổi thành 4 bữa cháo. mà mình thì mới đi làm, ko có nhiều thời gian nên phải huy động bà ngoại lên chăm cháu, cực quá :( Thỉnh thoảng rãnh là mình đổi món có chế biến cho sữa vào mà bé cũng đâu chịu ăn, mình đang ko biết phải làm sao đây. Mình cũng đã đổi sữa, đổi bình rồi. Mẹ biết cách gì giúp cho bé nhà mình uống sữa ngoài tốt hơn ko ?

13. me_omachi

Đơn giản là bé ko còn thích ti bình nữa. Ko tin bạn cứ bỏ bình đi mà xem. 1 là bạn cho con dùng ống hút, 2 là xúc thìa ... lại vèo vèo ngay. Tuy là người lớn sẽ vất vả hơn là cho bé ti bình, nhưng hiệu quả thì sẽ nhìn thấy rõ.
    bạn cho bé măm nhiều cháo nhỉ? Omachi nhà mình ăn có 2 bữa cháo (hoặc cơm) một ngày y như người lớn, 3 bữa sữa, 1 bữa sáng linh tinh (phở, bánh mì, xôi ..) con 19 tháng 13,5kg, 1 tuần nữa là 20 tháng nhăng chắc là tháng này có tăng cân.
    PS: Bé nhà mình tầm 14-15 tháng, mời mẹ nó sang topic "nhug câu hỏi xung quanh vấn đề chăm sóc trẻ - các mẹ cùng vào chia sẻ, tầng 2". Toàn những bà mẹ có con cùng tầm tuổi như con bạn và Omachi, tha hồ chia sẻ.

14. kimdung84

kimdung84 Banned

Hic bé nhà mình được 19t rồi mà đau đầu vụ này đây. Mẹ đi làm thì thôi về nhà nhìn thấy mẹ con gái cứ như mèo nhìn thấy mỡ, lăn xả vào. Có người bảo mình 1 tuổi mà ko cai thì tốt nhất để đến 2 tuồi bé biết hơn mới cai được, hic hic. Mẹ cháu mới thử cách bôi dầu vào "bình sữa" nhưng chả ăn thua.

15. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

Trời mát rồi tớ muốn cai sữa cho Bống nhà tớ, với lại cũng nghe là qua 12 tháng là cai sữa cho bé được rồi, nhưng khố cái là con nghiện nặng làm thế nào bây giờ. Đêm bé rất hay đòi ti mẹ, các mẹ nào đã vựot qua được thì chỉ giáo giùm. Cứ nghĩ đến "chặng đường gian nan" này thấy oải quá hay kệ cứ để cho bú đến lúc lớn nhỉ ???

Sửa lần cuối: 25/11/2011
  16. me_omachi

Vụ cai sữa thì mình cũng hóng, vì Omachi nghiện kinh khủng. Nhìn thấy mẹ là sán đến ,kéo áo mẹ và làu nhàu: mẹ ơi, con cắn (nàng gọi bú tí là "cắn" ạ), con có cắn, mẹ ơi ... hẹ hẹ hẹ ...

17. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình tự cai từ lúc 7, 8 tháng tuổi ( vì mình ít sữa quá ) thế nên mình không phải trải qua giai đoạn này. Nhưng mình thấy với những bé khó cai thì chỉ có cách phải tách bé ra khỏi mẹ lúc ngủ. Có bé đòi dữ quá mẹ phải bôi cả ớt vào để bé ngậm thấy cay rồi sợ đó. Bạn quyết tâm đi để bé bú mẹ mãi mệt cho cả mẹ mệt cho cả bé. Khi bé cai được rồi sẽ ngủ đêm ngon hơn đó !

18. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Thật sự cai sữa mẹ rồi chọn sữa cho bé là cả 1 vấn đề nan giải vì sữa nào hợp với bé để bé phát triển được tốt nhất và hợp với túi tiền của gia đình nữa mới là quan trọng

19. mẹ sophia

Đúng là thời buổi bây giờ chọn sữa cho bé không phải dễ vì hiện tại trên thị trường có quá nhiều loại, chưa kể cùng 1 loại mà chỉ có gold với không gold thôi mà giá cả chênh lệch gần gấp đôi , lương không tăng mà giá sữa thì cứ tăng, chỉ có nước cha mẹ càng phải ráng lên chứ biết làm sao :-ss

20. mecongchuabarbie

Trước đây tớ cứ có quan niệm là sữa tốt là sữa giúp bé tăng cân. Giờ mới biết mấy cái sữa mà giúp bé tăng cân nhanh ấy toàn là chất béo không à, nếu để ý thì các mẹ có thể thấy mấy sữa nguyên kem con uống tăng cân rất nhanh. Cơ thể con phát triển thế nào còn do chế độ ăn uống nữa, ví dụ như uống 1 ngày bi nhiêu cử sữa, ăn bi nhiêu cháo ...