Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi tranganh1983hp, 17/11/2011.

1. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Thời gian thấm thoắt vậy mà con gái đã gần 2 tuổi rồi. Sinh con ra trên đời này bao lâu thì đó cũng là khoảng thời gian mẹ con ta bên cạnh nhau, chẳng rời xa nổi lúc nào. Người ta nói rằng khi có con, những người làm cha làm mẹ sẽ có những thay đổi mà không cần một tác động nào từ bên ngoài cả, quả cũng đúng như vậy. Mẹ thấy hạnh phúc khi thấy con cười, và buồn lòng mỗi lúc thấy con gái ốm đau, quấy khóc. Có con bên cạnh, dường như mọi thứ trên đời đều trở nên tốt đẹp hơn thì phải, mọi khó khăn có lẽ cũng dễ vượt qua hơn, bởi đơn giản 1 điều rằng ba mẹ sẽ luôn phải làm tất cả những gì tốt nhất và dành những điều tốt nhất ấy cho con. Hạnh phúc của mẹ là khi con gái mẹ hạnh phúc, không thua kém bạn bè. Vậy nên dù có thế nào thì mọi việc cũng sẽ nhất định phải cố gắng hết sức.

Con gái ơi, giờ đã sắp bước sang tuổi thứ 2, cũng đủ lớn để tập cuộc sống tập thể với cô giáo và các bạn, phải tập quên đi rằng: mẹ luôn ở bên 24h một ngày là chân lý, phải biết học cách chia sẻ với mọi người, có thể ban đầu chỉ là biết cách cùng chơi với chúng bạn, không phải tất cả đồ chơi đều là của con- giống như ở nhà mình, phải không con? Con cũng đã đến lúc phải biết rằng không phải tất cả sự yêu thương của mọi người chỉ để dành riêng cho con mà không ai khác được nhận nó.

Gần hai tuổi, con đã biết sử dụng những từ ngữ "con muốn" "con thích", nhưng con yêu ạ, không phải dù muốn hay thích điều gì thì tất cả đều phải thỏa mãn mong muốn của con đâu, phải học con ạ, phải học để biết nên muốn cái gì và không thể thích điều gì chứ con!

Con gái ạ, sao con lại nghĩ rằng trên đời này chỉ có 2 thứ ngon là sữa mẹ và tôm hấp (cái mà con gọi là "Tum"), và cái thứ ngon hơn bất cứ thứ gì là Sữa mẹ, con gái nhầm rồi nhé, có nhiều thứ cũng ngon chẳng kém đâu, con hãy mở lòng ra mà tự khám phá đi chứ, ai lại để cứ đến bữa ăn là hai mẹ con ta lại bất hòa, mẹ chẳng muốn thế nhưng sao cái gì con cũng không thích, không ăn, cứ bắt mẹ phải dọa dẫm đủ kiểu, vật vã mới hết 1 bữa ăn? Chưa ăn được miếng nào vào bụng đã ôm bụng nhăn nhó nhìn mẹ mà rằng "CHỊ no quá rồi", hơ hơ. Hồi con mười mấy tháng, mọi người cứ nói mẹ phải cai sữa từ sớm con mới chịu ăn, nhưng mà cứ nghĩ lại thương con, con thèm ti như một kẻ nghiện ngập thực thụ, chậc lưỡi mẹ nghĩ, tuổi thơ mà, ai chả có 2 cái niềm vui tròn tròn, mềm mại ấy, cứ để con khai thác nó, con vừa thích, lại vừa để dành được thêm ít kháng sinh nào thì tốt thêm tí nấy, vậy là mẹ để con ti no nê cho đến tận bây giờ. Theo đúng Hiến pháp & Pháp luật thì con 2 tuổi là mẹ mãn hạn cho con bú, đã đến lúc mẹ phải tuân thủ rồi con yêu, thương con lắm ấy, nhưng mẹ phải cai cho con dần dần thôi, 2 tuổi đến nơi rồi. Lúc đầu phải xa 2 bạn ấy, chắc con buồn và shock lắm đúng không- con nghiện thế kia mà, nhưng mẹ nghĩ dần dần rồi con sẽ quen thôi, con chắc chắn sẽ tìm thấy niềm vui nơi Sữa BÒ và những bữa cơm ngon, mẹ chắc chắn đấy!

Mẹ yêu con và lúc nào chẳng muốn ôm con vào lòng, như vậy hạnh phúc lắm, nhưng vì những điều như trên nên mẹ phải để con tự lập hơn, ba mẹ đã bàn bạc và đưa ra 2 quyết định 1 là cai sữa dần cho con, và 2 là sẽ cho con đi học. Thời gian sắp tới mẹ cũng quay lại với công việc rồi, chắc sẽ bận lắm, nhưng mẹ sẽ cố gắng, chứ để 1 mình ba con đi làm nuôi 2 mẹ con mình thì vất vả cho béo Pong quá!

Mẹ đi làm, 1 niềm vui, nhưng xung quanh là 3,4 nỗi lo, mẹ đang tìm ra cách làm sao để trung hòa được chúng. Hy vọng tất cả sẽ tốt đẹp.

Yêu con gái nhiều lắm.!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tranganh1983hp
    Đang tải...

2. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Ðề: Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Mẹ Trang Anh ghi những dòng này nghe thấy có nhiều nỗi lo trong đấy quá nhỉ !! làm cha làm mẹ ai mà không muốn cho con mình được những gì tốt đẹp nhất ,nhưng không phải ai củng làm được đâu chị à ,bây giờ thời đại vật giá cái gì củng lên ,thu nhập bình quân thì không lên !! khó khăn vô cùng....có mẹ nào có cách nào chi tiêu hợp lý chia sẽ với !;)

tranganh1983hp thích bài này.
  3. Ðề: Góc nhà Moon: Viết cho con gái

bản thân em là một người mới lập gia đình ,nghe mấy dòng tâm sự của các mẹ ,em thấy sao nãn quá ,có cách nào để mình chu toàn mọi mặc không các mẹ ,bây giờ em đang kế hoạch đợi 2 năm nữa rồi sẽ con cái ,nhưng ông xã em cứ đòi ngay bây giờ hoài ,..trước mắt thì 2 vợ chồng thì chi tiêu còn có cái để ,em không biết có con rồi còn có nhiều nỗi lo nào nữa không?

4. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

mẹ Trang Anh chắc thương cháu nhà lắm, nỗi lo của mẹ là nổi lo chung của nhiều người không riêng ai , đối với gia đình lao động thì đó có thể là một gánh nặng mà buộc mình phải gánh ,nói gánh nặng vậy nhưng bản thân người làm cha làm mẹ cảm thấy không hề nặng nề ,và đó củng là động lực cho người làm cha làm mẹ cố gắng nhiều hơn nữa.....bé nhà mình thì qua cái tuổi sữa tuổi bập bẹ rồi ,đỡ lo phần đó nhưng vẫn phải lo phần ăn học cho bé tới nơi tới chốn ,càng lớn thì có nhiều nỗi lo khác nhau mẹ à !

5. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

bé mới 2 tuổi mà tâm trạng của mẹ nhiều điều lo lắng vậy ,bảo đảm khi cháu lớn hơn nữa còn nhiều thứ phải lo lắm em à ,mỗi độ tuổi thì có nỗi lo khác nhau ,bây giờ tuổi cháu là tuổi ăn ngủ ,nên chăm sóc kĩ miếng ăn với giấc ngủ của cháu là được rồi ,còn tới đâu thì hay tới đó em. trách nhiệm cha mẹ cỏn dài lắm !

6. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Đúng đấy mẹ nó ạ, lo lắng nhiều quá mà chẳng biết giải quyết cái gì trước cái gì sau đây, mịt mù quá,m haizz

7. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Mình khuyên bạn thật lòng là đừng kế hoạch, tiền bạc mình tích cóp dần, có ít tiêu ít vậy, rồi còn cố gắng nhiều, mình còn trẻ mà. Chứ con cái là của trời cho, đừng chần chừ chuyện ấy, chỉ có những người có hoàn cảnh đặc biệt lắm mới phải suy tính chuyện ấy thôi.

8. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Vất vả thì chịu được, chỉ sợ con cái ko được bằng bạn bằng bè thôi. Cơ mà nhìn con lớn lên từng ngày, lại thấy ấm áp lạ kì mẹ nó nhỉ.

9. tranganh1983hp

tranganh1983hp Mẹ Moon

Đúng như chị nói đấy, như chị em mình bây giờ có gia đình riêng rồi mà bố mẹ đâu đã thôi lo lắng chị nhỉ.

10. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

còn kéo dài cho đến khi không còn trên đời nữa thì thôi các chị à ,khi làm cha mẹ rồi cho dù con cái đã trưởng thành có gia đình thì còn nhiều cái khác để dõi theo con lắm ,làm cha mẹ là thiên chức rất thiên liêng

11. thuyhang82

thuyhang82 Thành viên mới

càng lớn cuộc sống càng làm cho mình thêm nhiều lo nghĩ ,làm cha làm mẹ thì càng phải lo nghĩ hơn nữa ,không chỉ cho bản thân mà còn tương lai gia đình ,tương lai của con cái, theo bước con từng ngày .......những đã và đang làm cha làm mẹ phải cố gắng ,thời buổi vật gái leo thang nên những chi tiêu đều phải hết sức hợp lý ,để còn lo cho những cái sau này ,nhiều gia đình chi tiêu hoan phí ,không khoa học sẽ làm hao hụt quỹ gia đình có khi cũng sẽ không tốt cho 1 gia đình đâu

12. kimdung84

kimdung84 Banned

mẹ Trang anh giống ghi nhật kí nỗi lòng khi làm mẹ quá nhỉ ,làm cha làm mẹ không hề đơn giản ,mỗi nhà mỗi cảnh mỗi niềm riêng ,chăm sóc cho con cái củng là 1 quá trình và cùng là một trách nhiệm suốt đời ,biết cách sinh hoạt gia đình chi tiêu ngân sách hợp lý ở thời buổi này là đều tất yếu đấy các mẹ, những ai không có thời gian bên con vì công việc thì nên chăm lo cho con cái về dinh dưỡng và sự yêu thương nhiều vào nhé !

13. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

nhiều bà mẹ giàu cảm xúc quá ,mỗi người mỗi gia đình thương con khác nhau ,nhưng có cái chung là nỗi lo về sức khỏe và dinh dưỡng cho con mình ,có ai rành về dinh dưỡng hay cách chăm sóc con cái một cách khoa học trong thời buổi vật giá thế này !! chia sẽ nhé !

14. dungnguyen83

dungnguyen83 Thành viên mới

Đọc những dòng tâm sự của mẹ nó cứ như là đang an ủi con về việc cai sữa mẹ, tập dần cho con uống sữa bột và ăn dặm vậy :)) Dễ thương ghê

Đúng là có làm mẹ mới thấu hiểu đc mình thương yêu và lo lắng cho con như thế nào

15. jennynguyen81

jennynguyen81 Thành viên mới

đôi khi trong trách nhiệm làm cha mẹ của người lớn đôi khi có chút trẻ con trong ấy ,vì nhiều nỗi lo trong cuộc sống ,nhưng rồi nhìn lại nó sẽ giúp cho ta vững vàng hơn trong cuộc sống và chăm sóc con cái tốt hơn ,vật chất đôi khi chỉ là phần phụ thôi ,các bà mẹ phải là người thông minh trong việc chăm sóc con cái ,chi tiêu hiệu quả mà vẫn giúp con phát triển tốt .

16. Ðề: Góc nhà Moon: Viết cho con gái

Tớ cũng đang tập cho con cai sữa mẹ và ăn dặm như bạn chủ top nè, được giới thiệu cho con dùng gain advance iq, không biết có mẹ nào ở đây cho con uống sữa này chưa ?

17. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

sửa nhiều loại nhiều mẫu mả lắm ,nhiều bà mẹ cứ tưởng cho con uống sữa ngoại là tốt ,nhưng phải tham khảo tủớc khi sử dụng các mẹ à, không phải cái nào ngoại cũng đều tốt hết đâu .

18. bongtoi

bongtoi Thành viên chính thức

Có cục cưng nhà mình đây nè (dùg Gain 3 IQ) , mình thì nghe các chị bạn toàn nói về sart Gold mà mình thấy thích quá nhưng ko biết thực hư thế nào và nghe vậy mình cũng muốn đổi sữa cho con quá, nhưng mình hơi phân vân vì thực ra cu cậu nhà mình dùng loại sữa này từ khi 8 tháng tuổi đến nay (15 tháng ) và mình thấy rất hợp với dòng sữa này, mặc dù dòng sữa này ko có quảng cáo nhiều như những hãng sữa khác và giả cả cũng hơi cao so với các loai. Mình chỉ mới sưu tầm dc máy tính xách tay, bộ tàu điện lắp ghép, bộ ghép hình thú ... cho con vì nó ít khi quảng cáo quá, con mình 25 ngày là hết 1 lon 1.7kg mà tiếc là chương trình khuyến mãi quá tiết kiệm, mấy người bán hàng chỗ mình quen mua họ cũng nói mình đổi sữa khác có chương trình khuyến mãi nhiều lắm như Dumex, Enfa chẳng hạn nhưng vì rất do dự trong vấn đề này và mình qd là không đổi, với một lý do rất dơn giản, đổi thì rất dễ nhưng qtrong là có tìm dc một loại sữa thất sự hợp với con mình hay không đó là một điều rất khó và qtrong nhất cho nên mình ko chạy theo những khuyến mãi đó và mình trung thành với dòng sữa này (con mình từng có một thời gian biếng ăn do sinh lý, mấy tháng trời ko ăn cháo hay cơm gì cả nên mình dùng sữa thay thế cho bữa ăn, tất nhiên là ko pải sữa Pediasure đâu nhé, vẫn là Gain 3 IQ kết hợp với các bữa phụ khác mà vẫn lên cân đó) cho nên mình rất tin tưởng đv sữa này, về công thức và các thành phần thì ok luôn, đủ cả, cả ngày sx cũng dc đóng dập nổi và mùi thơm, ko béo và cũng ko nhạt... cho nên các bạn cứ theo sữa nào thì nên theo sữa đó trừ khi bé có dấu hiệu ko hợp sữa như bị táo hay tiêu chảy... thì mới đổi chứ đừng đổi lung tung nhé, hại cho dạ dày và đường ruột của con

19. Calla is me

Calla is me Banned

Bé nhà em được 6 tháng rồi, trước em ở nhà thì cũng cho con ăn sữa mẹ hoàn toàn, giờ cũng đi làm rồi nên cũng phải cho bé măm sữa ngoài kết hợp ăn bột. Công cuộc cai sữa cho con của em cũng thiệt là cực, vì bé nhà em quen sữa mẹ rồi, nên đưa con sữa ngoài là con cứ nhây nhây, kén sữa lắm. Em cũng thử cho bé ăn nhiều loại sữa rồi, có cả sữa Googhealth, sữa này là sữa non nên có thành phần gần giống sữa mẹ, nhưng giờ con em lớn hơn rồi nên cần nhiều dưỡng chất khác nữa chứ ko đơn giản là thành phần miễn dịch. Thế nên em cho con dùng thử sữa Similac, em thấy sữa thơm và bé cũng chịu sữa, con hấp thụ được nên xài bữa giờ luôn. Các mẹ cho cho con dùng xem sao nhé. Mong cho bé nào cũng hay ăn chóng lớn

20. manomano

manomano Thành viên mới

mẹ nói đúng nếu đổi sữa cho con thì sợ ảnh hưởng đến tiêu hóa của trẻ , mẹ nào biết laọi sữa nào thơm ngon dể uống và phù hợp với từng lứa tuổi không ?