Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mẹ Cải bắp, 21/11/2011.

1. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Thời buổi bây giờ, không phải gia đình nào cũng có đầy đủ điều kiện để chuẩn bị tất cả mọi thứ cho việc nuôi, dạy con. Nhưng cũng không phải vì cuộc sống quá khó khăn mà để cho con không có cơ hội phát triển. Nhiều khi cũng đành phải hy sinh hoặc cắt giảm bớt những nhu cầu của cá nhân mình để chắt chiu lo cho con được đầy đủ cả về vật chất và tinh thần

Đối với trẻ con không những được nuôi dưỡng về thể chất mà còn phải được nuôi dưỡng về mặt tinh thần, tâm lý và trí tuệ. Để cho bé có thể phát huy được hết tiềm năng trí tuệ trong những năm tháng đầu đời, thì em nghĩ ngoài sữa mẹ cũng cần phải lựa chon và bổ sung thêm cho con các nguồn dinh dưỡng khác.Các chuyên gia khoa học đã nói rằng : “ Nuôi con khoa học thì phải lắng nghe chứng cứ khoa học. Nên chọn sản phẩm có chứng cứ khoa học nhất!”. Mặc dù cuộc sống có rất nhiều khó khăn, nhưng em vẫn cố gắng chọn cho con những sản phẩm dinh dưỡng tốt nhất. Trẻ cũng không tự nhiên biết sớm mà phải được ba mẹ vun đắp, bồi dưỡng . Nhìn từ con mình em đã nhận ra rằng nếu chỉ cho bé vui chơi mà không sớm được học, không sớm biết chữ, biết đọc thì trí lực của bé khó lòng phát triển nhanh và toàn diện được, đặc biệt khi quan sát kỹ sẽ thấy bé có đời sống tình cảm vô cùng phong phú và có những biểu hiện thông minh mà những đứa trẻ khác ở cùng trang lứa như bé chưa thấy bộc lộ .

Em là một người mẹ trẻ rất quan tâm đến việc nuôi dạy con, nhưng xin tự nhận là em ko có nhiều kinh nghiệm về nuôi dạy trẻ lắm, chỉ có tình thương yêu đối con là lớn còn lại tầm hiểu biết thì chỉ tương đối thôi nhưng vẫn cố gắng để cho con những gì tốt nhất có thể. Vì vậy nếu có cha mẹ nào khi đọc qua những dòng này nếu nhận thấy có những điều chưa đúng thì cho em xin đôi lời góp ý/chia sẻ với ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ Cải bắp
    Đang tải...

2. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con

Mang nặng đẻ đau trong 9 tháng 10 ngày đối với những bà mẹ trẻ tưởng chừng như chỉ đau và vất vả trong thời gian đó thôi ,nhưng thực chất những vất vả ấy ,nỗi đau ấy chỉ là một bước khởi điểm để bắt đầu cho những việc còn vất vả còn nhiều nỗi lo toan hơn nữa .làm cha làm mẹ không đơn thuần và đơn giản là sinh ra và yêu thương lo lắng cho con đến lúc trưởng thành ,những ai làm cha làm mẹ rồi mới hiểu hết nỗi,....bản thân mình củng có gia đình mà thu nhập thì lại chi tiêu khi hụt khi thiếu ! 2 vợ chồng làm 1 tháng được 12 triệu mà tiền sữa tiền tã tiền này tiền kia cho 2 cô công chúa lại không đủ .... còn chưa tính đến những khoảng đau bệnh nữa !!.....những ông bố bà mẹ phải cố lên thôi .;)

3. Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con

khổ thân ,phí sinh hoạt gia đình ,phí học hành cho con cái ,rồi tiền cơm tiền gạo ,...... còn có những khi đám hỏi đám ngoải ... gia đình mình thì 2 vợ chồng đều đi làm ,nhưng thu nhập vẫn vừa đủ ,cuộc sống đôi khi vất vả và nhiều cái để lo lắm các mẹ à , các mẹ nên tiết kiệm chi tiêu trong nhà, cái nào đáng chi thì chi ,và những thứ mình chi phải thật hợp lý và không hoang phí.

Last edited by a moderator: 21/11/2011
  4. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

bắt đầu làm mẹ còn nhiều khó khăn trước mắt lắm em à , nào là vừa công việc vừa con cái và vừa gia đình ,áp lực công việc và nhiều áp lực khác,nhưng chỉ đổi lấy thấy con cái mình ngoan ngoản và phát triển tốt là phận làm mẹ thấy vui lòng rồi ,nuôi con 1 cách khoa học nghe nói rất dễ nhưng làm thì rất khó ,các mẹ bận rộn công việc không thể nuôi con 1 cách khoa học được đâu em.

5. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

vậy phải có cách gì đó chứ chị ,gia đình em 2 vợ chồng đều đi làm ,củng ít có thời gian để quan tâm chăm sóc cho con cái ,muốn con được cái tốt ,có dinh dưỡng ,ông bà ngọai thì cháu không theo ,vậy phải làm sao đây mấy mẹ !

6. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Vợ chồng nhà em đi làm tối ngày ,không có cả thời gian để bên con ,nên chỉ muốn con có nguồn dinh dưỡng tốt nhất thôi , đã không thể cho con bú sữa mẹ vì em bị Viêm Gan, nên cứ cho bé uống sữa ngoài ,thấy cháu nhiều khi biến ăn ,lạti làm việc không yên tâm ,khổ lắm các mẹ à !

7. thuyhang82

thuyhang82 Thành viên mới

nhiều trường hợp không cho con bú bằng sữa mẹ thỉ chị phải lựa chọn nguồn dinh dưỡng cho cháu 1 cách khoa học nhé ,vì dù gì thì sữa mẹ vẫn luôn tốt và cần thiết nhất đấy mẹ à.dành một chút thời gian cho con cái nữa,để cho chúng cảm nhận tình cảm từ cha mẹ ,rất quan trọng đấy các mẹ à,đừng lúc nào củng lo làm kiếm tiền mà quên đi cái cần thiết nhé .

8. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

Bão giá gây khó khăn chung cho cả xã hội mà chị, để cầm cự với thu nhập " khiêm tốn" thì bắt buộc mình phải làm người nội trợ " thông minh " thôi. Như em, khi mua sắm bất cứ cái gì, nhất là những vật dụng-hay thực phẩm để chăm sóc con nhỏ đều phải suy nghĩ kĩ. Trong đó sữa là loại thực phẩm cần cung cấp cho các con thường ngày, làm sao để chọn đc loại sữa giá không quá cao, lại đáp ứng được nhu cầu dinh dưỡng và chiều cao mới khó

9. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

2 vợ chồng em cùng làm vậy đâu có thời gian lên chi tiêu cụ thể được ,để 1 mình chồng lo thỉ tội cho ong xã quá ,nên em cũng đi làm ,gia đình lao động mà chị !! có cách chi tiêu nào dành cho gia đình giống em không ,cháu nhà mới 2 tuổi mấy .chỉ giúp em với

10. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Em đọc báo thấy thị trường sữa ở Việt Nam được cho là đắt nhất trên thế giới, cho nên vào thời điểm bão giá hiện nay, nhất là những tháng cuối năm cận kề tết như thế này, mỗi bà mẹ chắc hẳn sẽ phải bỏ 1 khoảng tiền tương đối lớn vào việc mua sữa cho con. Vậy nên để tiết kiệm tiền mua sữa, mẹ nó nên cho con bú sữa mẹ càng lâu càng tốt, nếu đi làm thì sáng vắt sữa sẵn cho con. Rồi tập cho con cai sữa mẹ dần dần , sau này để bé uống sữa bột quen rồi thì lúc mua sữa tập trung các mẹ lại, mua ở các địa lý bán sĩ sẽ giảm được giá thành kha khá đấy !

11. kimdung84

kimdung84 Banned

càng ngày vật giá càng leo thang ,nhưng vẫn muốn con cái được hưởng những gì tốt nhất ,trong việc chi tiêu hoặc mua sắm ,phải đắn đo kĩ các mẹ nhé ,nhưng cái nào đáng thì các mẹ đừng cắn đắn đong đếm nha ,như chọn sữa cho con hay những gì liên quan đến sức khỏe và ảnh hưởng đến sự phát triển của con cái !

12. manomano

manomano Thành viên mới

Bé nhà mình gần 1 tuổi, vì đi làm nên mình phải cai sữa thế nhưng tư khi cai sữa tới giờ bé cứ đau bệnh luôn, con còn nhỏ mà suốt ngày phải cho uống thuốc, mình xót con quá. Thế nên mình phải cho bé bú trở lai. Mình phải đi làm xa nên không thường xuyên về buổi trưa cho Tiểu Hổ nhà mình bú được, không biết có cách nào không đây chị em ơi :(

13. Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con

mẹ nó cho con uống sữa non thử xem thế nào, vì có khi bé đau bệnh là do không hấp thụ đc dinh dưỡng từ loại sữa đang uống

14. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

bây giờ cầm 100 nghìn ra ngoài chợ không biết mua được gì nữa ,thời buổi cái gì củng mắc mõ, nếu lập gia đình mà ko có vướn bận con cái thì khỏe rồi ,nhưng riêng mình thấy đã sinh chúng ra thì phải dành tất cả những gì tốt nhất cho chúng !

15. thuyhang82

thuyhang82 Thành viên mới

Kinh nghiệm 5 năm làm mẹ, cũng vật vờ đổi cho con không biết bao nhiêu là loại sữa có thế giúp em tự tin nói với các mẹ thế này ạ .Đừng ham hố mua sữa non cho con làm gì mà tốn tiền .Trên thì trường hiện nay có nhiều loại sữa tổng hợp bổ sung đầy đủ các dưỡng chất mà bé cần .Nhưng vấn đề quan trọng nhất là các bé có hấp thu tốt được không , một khi hệ tiêu hóa của các con mà không " ngon lành " thì xin thưa với các mẹ rằng dù có nhồi nhét cho con sữa đắt tiền đến đâu cũng như muối bỏ biển thôi ạ .
    Tốt hơn hết các mẹ nên tìm loại sữa nào mà bổ xung nhiều chất xơ thực phẩm và hàm lượng dinh dưỡng cao ( chất đạm ... ) , còn các hàm lượng như canxi, sắt ...thì em nói thật là hãng nào cũng gần giống hãng nào thôi ạ ( trừ một số hãng sữa nội hơi tệ ). Như mẹ cải bắp mong muốn là “ Nuôi con khoa học thì phải lắng nghe chứng cứ khoa học. Nên chọn sản phẩm có chứng cứ khoa học nhất!. Thiết nghĩ trên thị trường sữa VN mình bây giờ chỉ có Abbott với thằng Enfa là được kiểm nghiệm lâm sàn thôi, còn những sữa khác thì toàn nghiên cứu thị trường mà ra >"<

ghiocei thích bài này.
  16. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

gần 1 tuổi mà mẹ cai sữa cho bé là hơi sớm đấy ,nếu mẹ cảm thấy không có thời gian cho con bú sữa mẹ thì cho bé bú bình đi ,lựa loại sữa nào ít kén với em bé ,và có nguồn dinh dưỡng cụ thể thì mẹ nên lựa chọn cho bé, không nên tiết kiệm những khoãng này nhé

17. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Tớ nghĩ giống mẹ này ko thích sữa non, tớ chẳng tin lắm về loại sữa đấy. Nghe quảng cáo thấy điêu điêu là

18. ghiocei

ghiocei Thành viên sắp chính thức

Mẹ thuyhang có vẻ am hiểu về sữa nè, mình xin nói thêm là hiện nay rất nhiều hãng sữa có khuyến mãi , giá cũng xấp xỉ nhau , quan trọng là mẹ chọn được sữa phù hợp cho sự hấp thụ của con thôi .Hầu như tháng nào Abbott , Nestle ... cũng đều có khuyến mãi dành cho hàng sữa cho trẻ trên 1 tuổi ( vì theo như mình được biết thì hàng sữa cho trẻ dưới 1 tuổi ko bao giờ đc phép khuyến mãi rồi ) . Mình thấy các mẹ cứ hỏi người bán hàng các chương trình của các hãng rồi chia giá ra sẽ tính đc mua sữa nào lợi hơn về mặt giá cả, còn về dinh dưỡng thì rõ ràng là tiền nào của ấy thôi. Nhưng mình nói rồi , quan trọng nhất vẫn là bé , còn giá cả chênh nhau đâu đáng bao nhiêu.

19. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, chia sẻ với các mẹ 1 điều nho nhỏ, nhà em bán đường sữa bánh kẹo, và có sữa bột cho trẻ con như mất hãng Nestle, Abbott và Enfa...Nhưng có điều lạ là Abbott, Nestle hay Friso ko mấy khi khuyến mại đâu ạ, chiết khấu cho người bán, mà Enfa thì rầm rộ luôn, tính ra 1 hộp sữa mình mua tưởng đắt nhưng giá trị của nó chẳng là bao nhiêu cả(em nói Enfa nhé) còn các mẹ cảm thấy con mình hợp sữa j thì cứ để bé uống thôi. Có rất nhiều bé hợp Friso và của Neslte như sữa gấu đó ạ.

20. Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm nuôi dạy con

mẹ shushi nói đúng nè, bé hợp với sữa gì thì cứ cho bé uống sữa đó thôi,đừng quá tin vào quảng cáo làm gì, thực tiễn vẫn hơn. mà mình cũng công nhận là Abbott với Enfa ít quảng cáo lắm nhé, khuyến mãi thì lâu lâu mới thấy...mà chẳng hiểu sao mình lại thích vậy, chẳng thiện cảm với những thằng quảng cáo suốt đâu