Vì sao bé nhà mình ngủ không ngon vào buổi đêm ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi trinhvan, 28/11/2011.

1. trinhvan

trinhvan Thành viên chính thức

Con gái mình được 11 tháng, cân nặng 8,5 kg. Dạo này bé ngủ không ngon buổi đêm, mà mình không biết nguyên nhân vì sao cả :(
    Bé vẫn đang ngủ chung với mẹ, phòng ngủ có điều hoà, nên mình nghĩ có thể loại trừ được nguyên nhân là do không khí nóng quá hay lạnh quá khiến bé không ngủ được. Mình hỏi thì nghe chị hàng xóm nói là bé ngủ không ngon có thể là do thiếu canxi, ăn không no hoặc do bỉm ... không biết có phải không? Các mẹ có kinh nghiệm gì vụ này bày cho mình với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinhvan
    Đang tải...

2. manomano

manomano Thành viên mới

Ðề: Vì sao bé nhà mình ngủ không ngon vào buổi đêm ?

Mẹ đừng chủ quan là có máy lạnh nhé, có thể do bé nóng quá nên ngủ ko ngon đấy. Bố mẹ thì mát nhưng cứ sờ sau gáy cổ con là thấy dính mồ hôi,trẻ con thường nóng hơn người lớn mà

3. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Mình nghĩ chắc là do ban ngày bé hoạt động nhiều nên ban đêm hay ngủ mơ như vậy. Mẹ xem lại lịch sinh hoạt của bé. Trước khi đi ngủ mẹ nên ru, đọc truyện cho bé nghe. Tuyệt đối không nên để đèn ngủ hay để điện sáng nhé. Nếu bé có ngủ mơ, thức thì cũng mặc kệ, dần bé sẽ ý thức được và tự ngủ thôi :)

4. Ðề: Vì sao bé nhà mình ngủ không ngon vào buổi đêm ?

Vậy mẹ nó thử cho bé uống 1 ít mật ong pha nước ấm trước khi đi ngủ, có thể làm bé ngủ ngon hơn. Hoặc cho bé ăn cháo hạt sen nhé!

5. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy có một số mẹ hay để đèn ngủ cho con, nhưng thực ra là bé sẽ ngủ ngon hơn nếu mẹ tắt hết đèn để bóng đêm bao phủ hoàn toàn căn phòng hoặc chỉ để đèn sáng dịu nhẹ không làm chói mắt bé. Theo các nhà khoa học, bóng tối giúp cơ thể giải phóng hóc môn buồn ngủ, giúp bé ngủ ngon hơn đó

6. gucamuni

gucamuni Thành viên tập sự

Bé đổ mồ hôi sau gáy chưa hẳn là nóng đâu bạn, có thể đó là mồ hôi trộm, việc này thường xảy ra khi bé ít được tắm nắng nhất là các bé ở thành phố, nhà bị che khuất nắng buổi sáng.

Để bé ngủ ngon hơn có thể bổ sung thêm canxi cho bé đi bạn, hoặc tăng thời gian tắm nắng hơn xem sao.

7. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Con nhà mình cũng bị y chang , 10h hơn mới ngủ, chỉ ngủ say đến tầm 1-2h là bắt đầu lăn hết bên nọ bên kia, đòi bế. Bế lên thì ngủ ngoan, bế được một lúc lại đòi nằm xuống. ngủ say đến 5h lại trằn trọc, khóc. Đến khoảng 6h, nếu ko có tiếng động làm bé thức giấc thì ngủ ngoan đến 7h. Con mình 10 tháng, ăn tốt, uống sữa tốt, ban ngày cũng ngoan, phát triển bình thường, ko phải do thiếu canxi hay Vit D. Mình cũng chả hiểu sao nữa. Đầu tiên còn cho đi khám, bác sĩ cũng kê uống Vit D, nhưng rồi cũng ko cải thiện là bao. Giờ mình chịu thôi, phải theo con, chứ chẳng biết làm thế nào. Đúng là có con vất vả thật :mad:

8. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

Ngủ không ngon là 1 dấu hiệu của thiếu canxi thôi mẹ nó ah, trẻ con mà thiếu cal thì sẽ còi, đổ mồ hôi trộm, gì gì nữa cơ. Tốt nhất mẹ nó nên cho bé đi khám. Bạn cũng thử kiểm tra xem có phải bé buồn tè mà buồn ngủ không dậy được để đi không :D

9. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

Bé nhà mẹ đang trong độ tuổi sử dụng tã mà, nên em đoán có thể bé ngủ không ngon giấc vì mẹ sử dụng tã lót không đúng cách hoặc tã kém chất lượng. Mẹ nó sử dụng tã giấy hay tã vải? Mẹ nên sử dụng tã giấy nhé, vì có độ thấm hút, thoáng khí, giữ cho da bé khô lâu hơn và hạn chế tối thiểu việc da tiếp xúc với nước tiểu và đôi khi là phân.

10. manomano

manomano Thành viên mới

Eò, vậy mà em cứ tưởng chỉ khi nào bé mọc răng thì mới có những triệu chứng như sốt, ra mồ hôi trộm chứ

11. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

có thể bé đói, thèm bú, mắc đi vệ sinh, hoặc đau ở đâu đó ---> nên đến bác sĩ kiểm tra cho an tâm bạn ơi

12. trinhvan

trinhvan Thành viên chính thức

Em có kiểm tra thì thấy không phải do bé nóng mà khó ngủ, em cũng cho bé ra ngoài tắm nắng mỗi sáng rồi nhưng chưa thấy cải thiện. Chả biết vì sao luôn. Mà em thấy nói là tã giấy thì 2 - 3 tiếng phải thay 1 lần, bỉm thì 4 - 5 tiếng phải thay một lần cho bé. Em muốn hỏi là nếu bé đang ngủ ngon thì có nhất thiết phải căn giờ như vậy để thay tã cho bé không ạ. Hay cứ để bé ngủ, khi nào bị ướt thì bé sẽ khóc, lúc đó mới thay ?

13. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

mẹ này cẩn thận thế, hồi con tớ bé, cũng chẳng bao giờ căn mấy tiếng thay tã hay bỉm 1 lần, cứ khi nào sờ vào tã giấy, thấy nặng rồi là thay thôi. Kể cả lúc con ngủ, trộm vía con ngủ say nên mẹ có làm gì thì làm, nó cũng mặc kệ luôn :)

14. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

Mình cũng ko rõ lắm, thường bé nhà mình từ hồi 7 tháng đến giờ, toàn dùng tã giấy vào đêm, trước khi đi ngủ đeo cho bé ( tầm 9-10h tối ) rồi để đến sáng luôn. Có hôm thì sáng ra chả ướt tẹo nào. Có hôm thì nặng trích nước lun, hi. Nhưng ban đêm sợ con thức giấc rồi quấy mẹ nên mình ko thay

15. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

Theo mình thì khi bé ngủ thi thoảng mẹ kiểm tra xem bé có ị ko? Nhiều khi con ị nên đâm ra khó ngủ á. Bạn nên chọn loại bỉm tốt để đóng vào ban đêm, một số loại bỉm như Pampers, Goon, Merries...

16. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

Nếu bé ị thì mới thay thôi,nhưng mình thấy thường thì từ tháng thứ 2 rồi bé ko ị lúc ngủ nữa ...
    Mình thấy bé nhà mình ngủ ít khi tè lắm ( trừ ban đêm thì thời gian ngủ lâu )... không nhất thiết phải thay đâu ... tùy cơ ứng biến ... hiii

17. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

Bé ngủ ngon mà chỉ đái dầm thì ko cần phải thay đâu em ah. Nhưng nếu bé ị thì cho dù ngủ say cũng nên thay. Ko sợ bé tỉnh giấc đâu, bé sẽ ngủ lại ngay được mà. Nhiều bé ướt/bẩn đít là ọ ọe, ngó ngoáy ngủ ko yên, thay cho sạch là lại ngủ ngon. Bé mà ị ra bỉm là biết ngay thôi, mẹ phát hiện ngay ra mùi, lúc đó em sẽ thấy sao mũi mình nhạy thế, tai mình thính thế vì bé ọ ẹ tí thôi là mẹ tỉnh giấc ngay, kể cả đêm.

Em cứ yên tâm, bản năng làm mẹ rất tuyệt, có con sẽ thấy mình "giỏi" hơn nhiều em à :)

18. Ðề: Vì sao bé nhà mình ngủ không ngon vào buổi đêm ?

mình biết có trang web này rất hay cho các mẹ, hy vọng sẽ khắc phục được triệu chứng này ở bé, giúp bé ngủ ngon http://demngongiacvang.com/

19. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Web này hay nè, nhưng mà load hơi lâu, mấy em bé được design dễ thương quá ♥

20. thuyhang82

thuyhang82 Thành viên mới

Em nghĩ thỉnh thoảng bé bệnh thì ngủ không ngon, nhưng nếu đổ việc ngủ không ngon cho bệnh hết cả thì không đúng vì chả lẽ bé lúc nào cũng bệnh hả mẹ (ui, em nói dại mồm nhé) :-D
    Có nhiều lý do làm bé khó ngủ như tả ướt này, âm thanh ồn ào, thời tiết nóng....Quan trọng là mình phải coi chừng bé kĩ trong lúc ngủ, thấy tã ướt thay ngay, bé tỉnh giấc đòi ti phải cho bé ti