Nên dùng tã giấy hay dùng bỉm cho trẻ ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi manomano, 7/12/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. manomano

manomano Thành viên mới

Chào các mẹ.em chưa sanh,đang có thai tháng thứ 7.đang lục đục đi mua đồ chuẩn bị cho bé.
    Em có 1 vấn đề thắc mắc cần các mẹ đã sanh và hiện đang chăm sóc con nhỏ chia sẻ ít kinh nghiệm là em nên dùng tã giấy dán hay bỉm cho bé nhà em ạ? em chỉ định dùng vào buổi tối để bé được ngủ ngon hơn, như thế có đúng không ? Bé nhà em là bé gái, dùng bỉm thì có miếng keo dán cố định ở bụng, em sợ sẽ làm bé khó chịu vì hầm bí, còn dùng tã giấy dán thì sợ tràn.
    Các mẹ chỉ em với nhé, để em có được sự lựa chọn tốt nhất, và cũng để chăm sóc bé được tốt hơn.
    Em cám ơn các mẹ nhiều lắm !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi manomano
    Đang tải...

2. baby_bobby

baby_bobby Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nên dùng tã giấy hay dùng bỉm cho trẻ ?

Mẹ nó ơi. Nếu trẻ vừa sinh xong, trong khoảng 3,4 tháng đầu thì mẹ nó dùng tã giấy dán nhé, mẹ nó mua thêm quần đóng tã, dán tã giấy lên quần đó rồi mặc cho bé như bình thường. Bé còn nhỏ thì chỉ nên dùng tả giấy, không dùng bỉm có đai vì không tốt cho bé, do da bé còn quá non nớt mà. Sau khi bé được 4,5 tháng trở lên, mẹ nó dùng bỉm loại dán hai bên. Với những bé biết đi, hay phải vận động nhiều vào ban ngày thì mẹ nó mới mua Bỉm dạng quần. Nếu bé là con gái thì vẫn có loại bỉm dành cho gái riêng, trai riêng. Con gái thì khi nằm ngủ mà tè thì nước tiểu hay chảy xuống phần dưới mông. Còn con trai thì hay ướt ở phần phía đằng trước hơn. Chúc hai mẹ con khỏe nhé

heovangunin thích bài này.
  3. dophuogthao

dophuogthao Bắt đầu tích cực

mình thấy bé mới 1-2 tháng dùng tã giấy là ok, còn lớn hơn thì dùng bỉm
    trời lạnh thế này, cứ dùng tã giấy hoặc bỉm cho con đỡ lạnh....

4. diemhoang

diemhoang Thành viên đạt chuẩn

3 tháng đầu minh toàn dùng ta giấy cho bé, cả ngày lẫn đêm, sạch sẽ lặm Sang tháng thứ tư là mùa hè rồi nên chỉ đến khi đi ngủ mới đóng bỉm. Trước và sau khi đóng bỉm phải rửa sạch bằng nước ấm.

5. nguyenthuy81

nguyenthuy81 Thành viên mới

lúc mới sinh thì mẹ nên dùng tã giấy cho con

Sửa lần cuối: 12/12/2011
  6. chihuynh

chihuynh Thành viên mới

Khi con còn nhỏ mình không xài bỉm mà chỉ xài miếng lót (của Pampers) dán vào cái tã vải (hiệu hotga có bán tại coopmart), khi bé tè thì chỉ cần thay miếng lót này, miếng lót này có ưu điểm hơn bỉm là hở hai bên đùi, không khí thoáng ra vào được nên không gây ẩm hay hâm cho bé. Trước khi xài miếng lót này mình cũng có xài bỉm huggies cho bé thì bé bị hăm. Mình nghĩ bé còn nhỏ thì xài miếng lót này tốt hơn, khi lớn một tú thì ban ngày tập bé ngồi bô, đêm thì xài bỉm là tốt rồi, con mình 16 tháng rồi đêm vẫn phải đóng bỉm

7. thuynga82

thuynga82 Thành viên mới

he he! bé nhà mình dc 8 tháng rồi! Theo mình thì nên dùng tã giấy cho tiết kiệm và thêm 1 lý do nữa là trẻ con cứ tè là ị luôn nên kiểu gì cũng phải thay! Như Luca nhà mình hồi 1-3 tháng cứ 2-3 tiếng thay 1 miếng tã giấy! Nếu dùng bỉm thì thay liên tục cũng tốn đấy!

8. Mẹ Long

Mẹ Long Guest

ban đầu e k biết đóng bỉm cho con
    hix
    tháng đầu con ị suốt ngày nên tốn kinh khủng
    lúc ý mới biết dùng tã giấy vừa tk vừa ngon lành
    hì hì
    3 tháng rưỡi thì dũng bỉm sạ

9. giangnguyen81

giangnguyen81 Thành viên mới

hồi trước mình chỉ dùng tã giấy cho con vào ban đêm thui.bé ngủ ngon thì mình cũng đỡ mệt.kinh tế ko cho phép mình dùng cả ngày.ban ngày mình dùng tã lót khăn giấy ở trong.cách này mình cũng thấy nhiều mẹ hay dùng.

10. jennynguyen81

jennynguyen81 Thành viên mới

Theo như kinh nghiệm của mình thì:
    Nếu bé sinh vào mùa đông và trên 2kg5 thì nên dùng bỉm cho bé luôn
    - Bỉm có thời gian lâu hơn tã giấy (4-5h) mùa đông trời lạnh đóng tã giấy phải thay ra thay vào nhiều lần con dễ nhiễm lạnh
    - Bỉm có thời gian lâu hơn nên con sẽ ngủ ngon hơn
    - Bỉm tiết kiệm hơn tã giấy
    - Ko có cơ sở nào chứng minh được việc đóng bỉm làm chân bị vòng kiềng
    - Ko dễ bị tràn như tã giấy (tã giấy tràn gây ướt quần áo thay ra thay vào con sẽ bị lạnh)

Nếu bé sinh vào mùa hè thì ban ngày nên dùng tã giấy, thoáng mát ko hăm, ban đêm hãy dùng bỉm để con ngủ ngon hơn.
    Đừng tiếc tiền mua bỉm loại thật tốt nhé, bé được đóng bỉm loại tốt sẽ thoải mái và ngủ ngon hơn!

_meTi_ thích bài này.
  11. Calla is me

Calla is me Banned

Kinh nghiệm của mình thì thế này, 2 tuần đầu dùng tã giấy là chính, sau đó có thể dùng bỉm ban đêm, đóng tã giấy ban ngày. Hai tuần đầu chúng nó xì xoẹt liên tục, dùng bỉm ko kinh tế với cả đa phần bỉm cứng lắm, ko tốt cho da bé

Lúc chưa sinh mình cũng tính đóng bỉm tối cho con ngay từ đầu nhưng bé nhà mình cũng phải đến tuần thứ 2 mới dùng được (lí do là bé xì xoẹt, hơi dính cái là phải thay ngay). Tã giấy mềm và thoáng cho con, kinh tế hơn cho mẹ. Đến khi bé được 3 tuần, ăn ngủ, output vào nếp rồi thì mình mới đóng bỉm tối, ban ngày tã giấy, nếu con ko xì xoẹt thì 3h mình thay cho con 1 lần.

Mà nên mua tã Pampers nhé, lúc đầu mình cũng chọn Bobby nhưng sau dùng thử Pampers thấy thich hơn, cái vách chống tràn của nó chắc chắn hơn của bobby nên con xì xoẹt k bị tràn ra áo bao giờ, ngoài ra nó có thêm 1 miếng dính nữa nên tã k bị xô lệch, quan trọng là thấm hút tốt cực kì. Mặc dù mình đã mua tích trữ cả đống bỉm, nhưng dùng tã giấy vẫn êm và nhẹ hơn.

12. quynh.huong

quynh.huong Thành viên sắp chính thức

hix, bé nhà mình 1 tháng 10 ngày, đang xài newborn của bobby, nhưng 3 hôm này bị nổi mẩn đỏ ở kẽ mông và lan dần ra bên ngoài mặc dù 2vc thay rửa thường xuyên và rửa bằng nước lá chè xanh cho con rồi nên các mẹ chú ý một chút vụ này nhé.
    Mình đã quyết định chỉ mặc quần cho con ban ngày vì giờ con tè nhiều thôi chứ ị đã vào quy củ 1 chút.

13. mexitin_1986

mexitin_1986 Thành viên đạt chuẩn

Mẹ nó ơi, bé bị vậy rửa chè xanh ko hết mẹ nó thử đổi qua mua khổ qua về giã ra hòa với nước tắm cho bé sẽ đỡ đó. Bé nhà mình lúc bé làm vậy, giờ gần 8 tháng thì mỗi lần bé bị vậy (do bé ị ông nội lau = giấy khô xong mới lau lại = giấy ướt dù mình nói bao nhiêu lần là ông cứ lau giấy ướt từ đầu) mình tắm rửa cho bé thật sạch, ko đóng tã nữa (trưa bỏ thì chiều đóng lại). Thấy hiệu quả lắm. Nhưng theo mình nếu có người chăm bé thì ban ngày nên để cho bé tự do, tức là hổng có đóng tã bỉm gì cả.

14. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

Mình cũng mới sinh baby nè, tháng đầu mình dùng tã giấy của pamper, rồi bôi kem chống hăm baby care thấy cũng được lắm

15. hienhienxinh

hienhienxinh Thành viên sắp chính thức

Bé sơ sinh nên dùng tã giấy bạn à , nếu hăm thì rửa nước chè là hết :D

16. Ðề: Nên dùng tã giấy hay dùng bỉm cho trẻ ?

vào đây hóng hớt đc nhiều kinh nghiệm của các mẹ quá hihi

17. mẹ sophia

mẹ sophia Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình dc 8 tháng rồi! Theo mình thì nên dùng tã giấy cho tiết kiệm và thêm 1 lý do nữa là trẻ con cứ tè là ị luôn nên kiểu gì cũng phải thay! Như sophia nhà mình hồi 1-3 tháng cứ 2-3 tiếng thay 1 miếng tã giấy! Nếu dùng bỉm thì thay liên tục cũng tốn đấy!

18. Ðề: Nên dùng tã giấy hay dùng bỉm cho trẻ ?

Trước đây mọi người thường dùng tã vải cho trẻ. Ưu điểm là ít tốn kém, thoáng mát, ít hăm nhưng cần phải thay nhiều lần ngay sau bé đi tiêu, tiểu và phải giặt để dùng lại. Điều này gây phiền nếu bạn đưa bé đi ra ngoài hay ban đêm phải thức dậy nhiều lần để thay tã, làm bé và mẹ mất ngủ.
    Từ khi có tã giấy, nhiều gia đình thích dùng đồ có sẵn, dùng 1 lần, thuận tiện khi đi xa hay ban đêm . Tuy nhiên, tã giấy cũng có những bất lợi như tốn kém hơn, dễ hăm tã hơn đúng như bạn nói.
    Bạn có thể dùng tã vải ban ngày cho trẻ thoáng, ít bị hăm. Ban đêm hoặc khi bạn đưa bé đi đâu thì dùng tã giấy, loại thích hợp cho bé. Trước khi mặc tã bạn có thể thoa một lớp kem chống hăm để tránh da trẻ bị hăm tã.

19. mẹ Cải bắp

mẹ Cải bắp Thành viên mới

Từ lúc sinh bé đến giờ, nay bé nhà em đã được gần 6 tháng, em vẫn dùng tã vải kết hợp với miếng lót ( giống miếng BVS ) lót vào để mặc cho bé. Vì theo em, tã giấy phần lưng bằng giấy rất bí và dễ nổi mẫn khu vực thắt lưng bé nếu thời tiết nóng hay mẹ thay tã không kịp. Với lại sau khi tắm cho bé xong, em vẫn dùng ít phấn rôm xoa phía mông, bẹn, và vùng mặc tã của bé. Làm như vậy có ảnh hưởng lâu dài đến da bé hay không ( ví dụ sau thời gian dài da bé có bị nổi mẫn mụn nước hay không? ). Em rất lo da bé bị mụn nước vì khi đó bé sẽ ngứa, tự cào gây lây lan đến những vùng xung quanh.

20. manomano

manomano Thành viên mới

Đúng là bây giờ có bỉm thì tiện thật, mẹ chẳng sợ con tè ra giường. Nhưng các mẹ ơi cho em hỏi tí, nếu em đóng bỉm bé thì làm sao biết bé đã tè ướt bỉm mà thay ah?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.