Bé 1 tuổi chỉ thích ăn mì tôm help me!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeCuMoc, 29/1/2007.

1. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Các bố mẹ đảm đang ơi giúp mình với.
    Mộc nhà mình được 13 tháng rồi nhưng dạo này lười ăn quá, cứ bột hoặc cháo là ngậm không chịu nuốt. Nhưng cơm hạt thì lại chịu ăn, nhất là mì tôm thì thôi rồi, đòi ăn lấy ăn để. Mình sợ cho ăn mì tôm sẽ bị nóng ruột và thực ra cũng chẳng có chất gì, cơm hạt thì cũng chỉ được cơm thôi chứ có ăn được thức ăn đâu.
    Có mẹ nào có sáng kiến hoặc có cách làm các loại từ bột gạo sang dạng sợi như mì tôm không hoặc như bánh quy í chỉ cho mình với vì cứ mềm và bứ như bột hoặc cháo là cu cậu nhất định không nuốt.Bánh quy thì lại chịu ăn :D. Rất mong sớm nhận được sáng kiến của các bố mẹ .
    Em cám ơn các bố mẹ trước nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeCuMoc
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bé Mộc chắc là chán bột, cháo rồi, mẹ Mộc thử cho bé ăn cơm nát (nấu bằng loại gạo dẻo và nghiền khi cơm còn nóng), kèm theo thức ăn băm nhỏ.
    Bé 1 tuổi có thể ăn các loại rau, củ luộc nhừ, mềm rồi. Nhưng để mẹ yên tâm, mỗi ngày cho bé Mộc ăn một bữa cháo, các bữa còn lại thì cho bé ăn cơm hoặc ngồi nghế ăn cùng gia đình.
    Đấy chỉ là ý kiến cá nhân của em thôi nhé.

3. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Con tớ có 1 đoạn khoảng từ 10-14 tháng chỉ ăn nui sao mà k ăn cháo:mrgreen: sau đó tự bỏ, chuyển về cháo lại! Mẹ sợ k có chất gì thì nấu thức ăn bỏ thêm vào cho nó, chứ tụi này nó ăn đc cái gì là mừng chả dám đòi hơn :mrgreen:

4. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Nem nhà e tự nhiên 1 tháng nay ko ăn bột mặn + bú bình, cho ăn là nhè và phun ra = sạch ,chỉ ăn bột ngọt ( rất ít ) Suốt ngày thèm ăn phomat + váng sữa ( mẹ đau hết cả bụng :mrgreen: ) Mà e thấy bảo trẻ con ăn nhiều phomat + váng sữa đúng ko Mẹ Bibo, ngoài ra Nem còn ăn bimbim + tất cả các thứ linh tinh cứ vớ cái gì là cho vào mồm cái đó ..:twisted:

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Con mình hồi trước cũng có thời gian chuyển giai đoạn như thế, ko chịu ăn cháo mẹ nấu đâu, toàn phải dụ cho ăn nui, bánh đa gạo, cơm nát..., thậm chí là bột khoai tây trộn sữa, bơ.. nữa.
    Mẹ nó đừng lo, chọn mì gạo Thái Lan hoặc bánh đa kế (bằng gạo Bao Thai - loại ngon ý, thường các hàng Lẩu hay dùng, nước trong, thơm) cho bé ăn tạm một thời gian cũng ko sao mà.

6. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chị chưa hiểu em nói gì:confused: Nhưng mà kệ thui, nó cứ thích ăn gì thì cho nó ăn cái đó, miễn là đừng có quá nhiều như kẹo bánh, bim bim vì cái đó hư hết răng:mrgreen:

7. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mi nhà mình bây giờ chán cháo, nhưng cơm cũng có hôm ăn hôm không, đa phần là ăn rau và uống nước canh . Mình cứ cho nó ăn vậy, sau đó bổ sung thêm sữa .

8. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Bé thích ăn gì cho bé ăn thức đó

Bé nhà bạn đã đến giai đoạn không thích ăn cháo nữa rồi, vì ăn cháo chóng đói hơn do bé đã 1 tuổi cần nhiều lượng bột gạo hơn, hồi Hương 1 tuổi ăn cơm tốt rồi, nhiều khi các bé ăn được nhiều thức ăn nhưng lại thiếu chất bột cũng chậm tăng cân, chất bột gạo cũng quan trong cho bé tăng cân, nếu bé nhà bạn thích ăn mì tôm (có lẽ là do mì tôm có mùi thơm quyến rũ bé, 1 hương vị mới hoàn toàn so với bột và cháo đến giai đoạn này với bé quá chán rồi), khi mà bé đã chán ăn cháo rồi thì không nên ép bé ăn cháo nữa sẽ gây phản xạ biếng ăn cho bé . Bây giờ bé thích ăn mì tôm thì cho bé ăn, mua loại tốt cho bé, 1 thời gian bé ăn không đến nỗi dư thừa hoặc sợ gì đâu . Nếu bé đã thích ăn cơm thì bạn có thể nấu cơm mềm cho bé ăn, ăn cơm không cũng được (nếu như bé thích như vậy), sau đó truớc hoặc sau bữa ăn cho bé ăn vã thức ăn cũgn được chẳng hạn như tôm hấp, cá ....và cũng cho bé uống bổ sung thêm sữa như vậy bé sẽ không thiếu chất .
    Hồi bé Hương nhà bố khoai còn nhỏ đến bột cũgn không ăn, cháo thì lại càng không ăn tý nào, chủ yếu là uống sữa và sau đó chuyển ăn cơm luôn, những đã có 1 giai đoạn vô cùng biếng ăn, tìm đủ mọi cách không được ...chỉ uống sữa, nhưng đến nay đã 4,5 tuổi tháng trước đã xin phép bố mẹ không uống sữa nữa vì uống quá nhiều nên sợ, và nói là con sẽ ăn cơm, từ đó đến nay trên lớp và về nhà mỗi bữa đã ăn được 1 bát cơm, thường là chỉ ăn cơm không, chan canh ...rồi ăn thức ăn ngoài tình hình đã khả quan hơn, bố mẹ đã bớt lo vì con biếng ăn .
    Qua đây, bố khoai muốn nói với các mẹ có bé biếng ăn hãy đừng lo lắng nhiều quá, cũng thấy bé biếng ăn đừng ép buộc bé quá, bé thích ăn gì cho ăn đó, miễn sao bổ sung cho bé đủ chất dinh dưỡng, bé có nhẹ cân 1 chút nhưng khoẻ mạnh, phát triển bình thường thì cũng khôgn phải lo lắng, đó là những điều bố khoai rút kinh nghiệm từ việc chăm sóc bé Hương

9. MeCuMoc

Ui cảm động quá, em rất rất cám ơn các bố mẹ đã đóng góp í kiến cho em nhé. Nói thật là em bị stress về cái vụ ăn uống của con quá rồi, hoá ra có nhiều bé cũng giống Mộc nhà em nhỉ.
    Mẹ BiBo ơi chỉ cho mình cách chế biến món nui như thế nào đi? mẹ cháu chưa ăn món đó bao giờ :D
    Mẹ Mem à, Mộc nhà mình cũng khoái Bimbim lắm nhưng mà bà nhà mình bảo có hạt tiêu (mặc dù mình không thấy tẹo nào) nên mình cũng chỉ dùng để nhử bột thôi, nhưng bây giờ nhử cũng không hiệu nghiệm nữa rồi.
    Mẹ Hải Anh ơi, bánh đa kê có phải là bánh đa hay nướng để nhậu không? Ở đâu có bán mì gạo mẹ nó nói thế, mình chỉ thấy có loại mì trứng bán trong siêu thị thôi, mình chỉ sợ mì trứng đó cũng lại làm từ củ sắn như mì tôm cũng nóng như nhau nên cũng chưa thử.
    Chị Mommi, trông Mi trộm vía to thế mà cũng có đợt lười ăn hả chị? em tưởng chỉ có dạng còi như con em mới lười ăn thôi hì.
    To Bố Khoai: bé nhà bố Khoai có vẻ người lớn nhỉ, đã biết nói chuyện thẳng thắn với bố mẹ xin phép không uống sữa nữa cơ ạ. Thực ra em cũng được các bác của Mộc giáo huấn không phải quá lo lắm khi bé lười ăn nhưng mà lười ăn lâu quá rồi đâm ra cũng suốt ruột lắm.

10. Bố khoai

Đính chính tý :
    @@@MeCuMoc : Là chị của khoai : 4,5 tuổi

11. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Nui hả??Dễ lắm: Nui mua ở siêu thị về mẹ nó luộc cho chín mềm cỡ 10-20' nhá, rồi đổ ra rổ xả nước lạnh, cho thêm miếng dầu ăn cho khỏi dính!Vậy là xong, mẹ có thể chế thành nui nước hay nui xào cho bé! Nui nước thì mình hay chế thế này: tôm khô cho chút nước nấu mềm, hay nước xương cũng đc rồi thêm rau củ gì đó hoặc có thể chan canh của mình ăn cho bé cũng ok! Có rất nhiều loại nui nhưng vì bé nhỏ mẹ nên mua nui sao, hình ngôi sao của VN hay loại hình bông hoa nhỏ của Ý ấy, rất dễ ăn!Còn nui xào thì mẹ mang nui đã luộc ra xào với thịt hay cá và rau bằm nhỏ cho bé, ăn cũng hay:mrgreen: Hoặc là nấu sốt cà chua thịt bò chan vào như Mỳ Ý ấy cũng đc! Nói thì phức tạp chứ dễ lắm cứ có nguyên liệu chính rùi mẹ phăng ra theo ý mình là đc mà:D

12. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Giờ có nui ống, nui hình con sò, nui hình cái nơ nữa, nhỏ xinh mà dễ dụ bọn nhóc ăn lắm, mua có 3.5k / túi thôi. Ăn hết lại mua tiếp. Dễ dàng nhất là cho ăn nui với pate gan heo, cho chút sốt cà chua nữa, xong bữa. Nhớ cho dầu ăn nha.

13. MeCuMoc

Hi, chiều nay mẹ cháu sẽ đi mua nui về chế xem sao nhé, các bác chờ tin nhé :)

14. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

he he . E mải cắm đầu cắm cổ vào post bài mà ko để ý ,, ý e nói là : E nghe nói trẻ con ăn nhiều phomat + váng sữa là ko hấp thụ được với cả ko tốt đúng ko Bác ???? Nem nhà e ăn bao nhiêu cũng đc ,,, đến hết mẹ bỏ cái hũ phomat ra thì con chạy ra nhặt và gặm típ ( xem có vớt vát đc gì nữa ko? ) ... :mrgreen:

15. MeCuMoc

Hi hi bé Nem đểu thế, phomai hơi có vị chua nên Mộc nhà mình không chén mấy mẹ nó ạ.

16. BiBo

BiBo Thành viên tích cực

Chả bít, cứ nhìn 2 anh thì thấy, em Nem y chang 2 anh cái khoản liếm hộp.http://www.*********/forum/images/s1/24.gif.http://www.*********/forum/images/s1/24.gif.http://www.*********/forum/images/s1/24.gif

17. MeCuMoc

Báo cáo các bác tình hình là 2 hôm nay em cho Mộc ăn cơm nát ạ, 2 bữa trưa và chiều, sáng thì cho ăn cháo. NGhe vẻ 2 hôm nay cháo sáng ăn cũng khá hơn trước, chắc cu cậu chỉ phải ăn mỗi 1 bữa cháo nên cũng khác. Cơm thì nhất định không ăn chung thức ăn nên em cứ xay thịt nấu với rau rồi sau khi ăn cơm xong em cho húp như nước canh. Chẳng hiểu có ổn không nữa :( mà không biết có nhanh chán cơm không nữa :D.
    Tinh thần là nếu chán cơm lại chuyển cho ăn mì tôm hoặc bánh đa. Còn vụ Nui em làm thử nhưng có vẻ cu cậu không khoái lắm, không biết có phải do mẹ nấu không ngon không, hôm nào lại kiên trì thử nui típ, hình như nui dai hơn mì tôm thì phải đúng không mẹ Bibo?

18. Bố khoai

Có cho ăn gì thì nên tahy đổi món đừng có ăn liên khúc la lại chán ngay, bước đầu ăn như vậy là tốt rồi, tiếp tục phát huy, tuy nhiên cũng có từng thời diểm bé lại biếng ăn, hãy kiên trì đừng lo quá, rồi đến từn lứa tuổi sẽ khả quan hơn

19. MeCuMoc

Cám ơn bố Khoai nhé, mẹ cháu sẽ để í thay đổi bữa hàng ngày

20. mengocminh

mengocminh Thành viên mới

Con nhà tớ dạo này cũng thích ăn mì tôm, ko chịu ăn cháo nưa. Chán qua. Nó cứ ngậm búng trong mồm cả mươi mười lăm phút chẳng chịu nuốt gì cả
    Mình cũng cho ăn mì tôm cho thay đổi nhưng chỉ được lưng chén nước mắm là nàng ý thôi ko ăn nữa Cho ăn thử cơm nát thì càng ko ăn
    Các mẹ có cách nào trị cái tật ngậm này giúp mình với