Khi nào thì cần cho con uống thuốc hạ sốt?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebongmh, 19/12/2011.

1. mebongmh

mebongmh Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ!

Bé nhà em vẫn đang ở độ tuổi hay ốm vặt. Ngày vừa chơi nghịch như tiểu quỷ, chiều tối đã hâm hấp sốt rồi. Em có tham khảo và được biết chỉ nên cho con uống thuốc hạ sốt khi nhiệt độ cơ thể từ 38,5 độ trở lên, hic hic… Nhưng với bé nhà em, mặc dù nàng ý chỉ còn hơi sốt (tầm gần 38 độ), em đã cho uống oresol, lau người,…. mà ko thể dứt hẳn, cứ phải uống thuốc hạ sốt (liều thấp hơn quy định) thì mới khỏi hẳn được.

38 độ mà em đã cho con uống hạ sốt như vậy liệu có sao ko các mẹ? Chính xác thì khi nào cần cho con uống hạ sốt? Có những cách nào để giảm sốt cho con ạ? Nhờ các mẹ tư vấn giúp em với. Em xin cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebongmh
    Đang tải...

2. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Ðề: Khi nào thì cần cho con uống thuốc hạ sốt?

Sử dụng thuốc hạ sốt quá liều: nhiều bậc cha mẹ đã tự ý cho con uống thuốc hạ sốt không đúng liều lượng chỉ định của bác sĩ hoặc không đúng với hướng dẫn sử dụng ghi trên hộp thuốc. Sau khi cho con uống hạ sốt nhưng không thấy đỡ, phụ huynh lại tiếp tục cho uống thêm, có trường hợp cứ 1 tiếng lại cho trẻ uống một lần. Trẻ dùng thuốc quá liều có thể gây nguy hiểm đến tính mạng.

Thậm chí, nhiều người do thiếu hiểu biết đã cho bé sử dụng nhiều loại thuốc hạ sốt khác nhau cùng một lúc, ví dụ vừa cho uống thuốc vừa nhét viên đặt hậu môn. Những loại thuốc này nhìn chung có thành phần giống nhau, cùng có tác dụng hạ sốt, chỉ khác nhau ở cách sử dụng để phù hợp với từng đối tượng. Vì vậy, cùng một lúc dùng nhiều loại thuốc khác nhau cũng tương đương với việc cho bé uống thuốc quá liều.

Nhiều người có con nhỏ bị sốt thường áp dụng một số cách để lau mát trẻ như dùng nước ấm pha cồn hoặc rượu hoặc chườm đá mà không biết rằng cách này rất nguy hiểm đối với sức khỏe của bé trong tình trạng thân nhiệt đang cao . Điều dưỡng Võ Thị Bạch Yến, Bệnh viện Nhi Đồng 2 TPHCM, cho biết lau trẻ bị sốt bằng nước ấm pha cồn hay rượu có thể làm trẻ mát rất nhanh, thậm chí mát lạnh do sự bốc hơi. Tuy nhiên, điều đó vô cùng nguy hiểm. Vì rượu hay cồn khi bốc hơi có thể khiến trẻ bị ngộ độc. Một số người lại áp dụng cách chườm đá. Thật ra, nước đá sẽ làm trẻ ớn lạnh và run nhiều.

Càng run chừng nào, cơ thể càng sinh nhiệt và sốt cao chừng ấy. Ngoài ra, đá lạnh có thể khiến trẻ bị sưng phổi. Còn cách hạ nhiệt bằng việc dùng chanh xoa cho trẻ sẽ làm phỏng hay hư da vì trong chanh có chứa axít loãng. Nếu nặn chanh hay chất gì vào miệng khi trẻ sốt cao và đang làm kinh dễ gây sặc và tử vong.

Do đó, khi trẻ sốt, cần đặt nằm nơi rộng rãi, an toàn, nghiêng một bên nếu có thể, cho trẻ mặc quần áo mỏng, rộng rãi. Để hạ sốt, đắp khăn ướt với nước ấm (36OC-37OC) lên trán, nách, bẹn, lưng, đùi và thay đổi khăn liên tục, lau khoảng 15-20 phút. Cho bé uống nước nhiều.

Dùng thuốc hạ sốt paracetamol uống hay nhét hậu môn khi nhiệt độ trên 38,5OC. Nếu nhiệt độ vẫn còn trên 39OC sau khi đã dùng thuốc, nên hạ sốt cho trẻ bằng cách lau nước ấm với 5 khăn nhỏ: 4 khăn đặt ở hai nách và hai bẹn, thay mỗi 2-3 phút một khăn lau khắp người trẻ. Ngưng lau khi nhiệt độ của trẻ dưới 38,5OC hay sau 30 phút lau mát. Sau đó, lau khô và mặc quần áo mỏng cho trẻ. Lưu ý, chỉ dùng thuốc hạ sốt khi sốt cao làm cho trẻ khó chịu hay dọa co giật.

Vài điều cóp nhặt, mong là giúp được mẹ nó nhé!

meomuommebongmh thích.
  3. mebongmh

Những điều bác góp ý em thấy rất đúng và bổ ích, nhưng khi bé nhà em sốt nhẹ, chưa đến 38.5 thì bé vẫn nghịch lắm, luôn chân luôn tay ko biết mệt, em chỉ lau người nước ấm và dùng cao dán hạ sốt được thôi, nhưng sốt nhẹ lai dai mấy ngày là em đã sợ lắm rồi, chỉ sợ biến chứng và dẫn đến trường hợp như bác lưu ý ở trên,
    em cho uống thuốc như theo hướng dẫn, đúng liều lượng nhưng chỉ là chưa sốt đến 38.5 như khuyến cáo, điều đó ảnh hưởng như thế nào thưa bác sĩ?
    Lần đầu làm mẹ nên có nhiều thắc mắc, mong bác cũng như các mẹ khác nhiệt tình giúp đỡ, đóng góp ý kiến và chia sẻ kinh nghiệm
    Em xin chân thành cảm ơn!

4. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Hic,đúng tình trạng bé nhà tớ.Nhiều lần Nàng ý sốt nhẹ thôi (chưa đến 38 độ),nhg nếu ko cho uống thuốc hạ sốt thì ko thể nào khỏi hẳn được,người cứ ngây ngấy như thế.Nên lần nào cũng phải làm 1 liều thì mới xong được,mặc dù biết theo khuyến nghị là cứ phải trên 38,5 độ mới được uống thuốc :(

5. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Cái này cũng tùy từng bé nữa,có những bé thần kinh yếu,có tiền sử co giật thì các mẹ phải cẩn thận,cho uống hạ sốt ngay,nếu để bé bị giật 1 lần thì sẽ rất dễ có lần sau,mà như vậy thì hại thần kinh và sức khỏe của bé lắm lắm.

hoahongthang4 thích bài này.
  6. mebongmh

híc híc, em cũng nghĩ mình làm như khuyến cáo trung thì tốt nhưng mà lại sợ mình không xử lý kịp thời thì dẫn đến tình trạng xấu hơn. nói chung là em vẫn băn khoăn lắm các mẹ ạ
    :(

7. ngocha2009

ngocha2009 Thành viên rất tích cực

Hạ sốt cho bé theo tiêu chuẩn mẹ bé đều biết rồi, nên hạ sốt cho con bằng cách đặt thuốc ở hậu môn là tốt hơn, cho bé uống thêm nước vào, lấy khăn ấm lau cho con là tốt nhất, khi nào sốt cao quá thì mới cho uống thốc, ngoài việc đặt mẹ bé dùng miếng dán cũng được, dùng kẹp nhiệt độ theo dõi thường xuyên xem bé có hạ không nếu không hạ thì mới cho uống thuốc nhé. uống nhiều không tốt cho dạ dày bé đâu

8. libra82

Em cũng nghe có mẹ kể, con mới 39 độ mà đã co giật đó ah, nên đúng là tùy từng thể trạng từng bé, nên ko thể cứ sốt nhẹ mà ko thuốc thàng coi thường đc đâu ah! Nên mỗi lần con sốt là cứ lo ngây ngấy người:(

9. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Mình cũng vậy. cứ thấy bé 38 độ là đã phải cho uống 1 liều thuốc rồi. nếu k cho uống thì bé k hạ được. như vậy thì bé sẽ rất hay bị sụt cân. nê em cũng lo lắm

10. quynhanhv

quynhanhv Thành viên tích cực

Tại sao khi trẻ sốt đến 38,50C mới được hạ sốt?

Như đã nói ở trên, bản chất của sốt là một phản ứng có lợi của cơ thể, cơ thể càng sốt cao, tác nhân gây bệnh càng dễ bị tiêu diệt. Tất nhiên, sốt cao quá sẽ kèm theo rất nhiều triệu chứng nguy hiểm. Vì thế, sau nhiều nghiên cứu, các bác sĩ đã đưa ra kết luận: nhiệt độ cao là từ 38 – 39,10C, trong đó nhiệt độ cao trung bình là 38,30C ± 0,2.

Vì vậy, khi nhiệt độ cơ thể của trẻ là 38,50C thì nên dùng thuốc hạ sốt cho trẻ. Tuy nhiên, với trẻ có tiền sử sốt cao co giật hoặc trẻ có nguy cơ cao như sinh non thì nên dùng thuốc hạ nhiệt khi trẻ sốt 380C.

Nhưng nói chung mình thấy các mẹ còn lăn tăn quá, các mẹ hỏi BSCK1 Nguyễn Thị Thu Thảo – BS chuyên khoa Nhi, tổng quát ở Alobacsi đi, bs sẽ trả lời cho các mẹ yên tâm, nhưng sau khi hỏi thì phải mấy ngày sau mới có câu trả lời để các mẹ check , thôi nếu vậy để dành kinh nghiệm cho lần sau cũng được

Sửa lần cuối: 19/12/2011
  11. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Có nhiều trường hợp 38 độ cũng phải uống rồi vì dễ bị co giật, như thằng ku nhà mình 40,5 độ vẫn chưa uống, nghĩ lại thấy mình liều thật

12. mebongmh

bé nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi nhỉ, sao mà 40.5 độ mới cho uống thuốc hạ sốt á, rồi lúc đó bé nhà bạn hay uống loại thuốc hạ sốt gì? có hiệu quả cao không? và bao lâu thì hết hẳn sốt????????????????????????

13. libra82

Rất cám ơn chia sẻ của mẹ nó. Đúng là bé nhà em toàn trên 38.5 độ e mới cho dùng hạ sốt, vì đi khám bs cũng khuyên vậy, nên khi bé nhà e sốt 38 độ e chỉ dám cho uống oresol thui ah:).

14. libra82

Nghẹ mẹ nó nói thì đúng là mẹ nó liều thật rùi, vì thống thường trẻ trên 38.5 độ là bác sĩ đã khuyên uống rùi, để cao mà ko uống rất nguy hiểm cho bé:(. Trộm vía.

15. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Không biết oresol có dễ uống k bác nhỉ?? bé nhà mình uống thuốc khó lắm. uống loại thuốc hương vị trái cây mà cũng có lúc còn trớ. mình thấy nhiều mẹ mách là nếu 38 độ thì k phải cho uống thuốc hạ sốt, rồi tự bé sẽ khỏi. nhưng bé nhà mình nếu k cho uống hạ sốt thì k những hạ lại còn nặng hơn.

16. mebebi86

mebebi86 Thành viên mới

Có lần bé nhà mình sốt đến 38 độ, nhưng do trời khuya quá nên mình và ông xã chỉ thay dùng khăn ướt lau cho bé. Đến sau hôm sau thì bé nhà mình đỡ hẳn. Không biết mình làm vậy có đúng không các mẹ.

17. trangxinhtuoi

trangxinhtuoi Thành viên tập sự

Bé bị sốt là phải dùng sốt hạ sốt ngay mới tốt mẹ ơi, để lâu dễ xảy ra các biến chứng lắm. Tốt nhất là đưa bé đi bác sĩ hoặc phải có thuốc hạ sốt ở nhà để đề phòng.

18. beyeu83

beyeu83 Thành viên tập sự

Bé nhà mình sức đề kháng kém nên thường xuyên bị sốt, bởi vậy nhà mình lúc nào cũng thủ sẵn 1 chai thuốc hạ sốt.
    Theo mình thì tốt nhất là nên cho bé ăn mặc thoáng mát, lau mình bằng khăn ướt thường xuyên và cho bé uống thuốc hạ sốt. Vậy mới an tâm được.

19. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Mình nghe các mẹ nói phải 38,5 độ mới cho uống thuốc hạ sốt được, không thì sẽ không tốt cho bé, sau này bé sẽ bị nhờn thuốc. bé nhà mình sức đề kháng cũng kém.suốt ngày viêm họng, hầu như tháng nào cũng bị 1 trận ốm. mình cứ thấy bé 38 độ là cho uống thuốc rùi.

20. libra82

Theo mình thì bé sốt 38,5 độ mới cho bé uống thuốc hạ sốt. Lần trước mình cho bé nhà mình đi khám bệnh bác sĩ đã khuyến cáo mình là không nên lạm dụng thuốc hạ sốt quá. sẽ không tốt cho bé. Nên bây giờ mình sợ rùi, cứ phải 38,5 độ mới dám cho uống thuốc hạ sốt. Nếu nhẹ hơn chỉ cho bé uống oresol thui, rùi kết hợp với biện pháp trườm. Nếu bé cứ sốt 2 ngày liền mà chỉ ở 38 độ thì mình mới cho bé đi khám bác sĩ.