Cần giúp: Khẩn cấp, khẩn cấp, xin các mẹ kinh nghiệm sinh mổ tại BV PSHN ( có BH YT)

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Trần Lê Thu Trang, 24/12/2011.

Tags:
  1. Trần Lê Thu Trang

Trần Lê Thu Trang Thành viên đạt chuẩn

Tình hình là thứ 4 tuần sau mình mổ đẻ rồi. Dự kiến sinh là 8/1 nhưng hôm nay lên khám chị Lệ khuyên là nên mổ sớm. Thế là đặt lịch thứ 4 tuần sau mổ. Mình thì muốn sinh thường nhưng do mẹ thấp quá, con lại to ( Tuần 38 mà nặng 3,7kg rùi), nên chị khuyên là nên mổ cho an toàn cả mẹ cả con. Thành thử ra hơi bất ngờ, không có kinh nghiệm gì về mổ đẻ cả. Mẹ nào đã có kinh nghiệm sinh mổ ở PSHN thì tư vấn cho mình với nhé. Mình cám ơn rất nhiều !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trần Lê Thu Trang
    Đang tải...

2. Trần Lê Thu Trang

Ðề: Khẩn cấp, khẩn cấp, xin các mẹ kinh nghiệm sinh mổ tại BV PSHN ( có BH YT)

Ôi, không có mẹ nào giúp mình à :(((((((

3. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

tập 1 tớ mổ ở viện PSHN nè: như mẹ nó mẹ thấp bé, con to.... nhưng BS ko chổ cứ để đẻ tự nhiên ( tớ ko quen ai lại ko nhờ vả nên thế) vì làm gì biết gì trước sihnh đâu hixxx cuối cùng tớ ko sinh đựoc phải cho mổ thôi, nhwung mổ muộn con tớ yếu đi đấy và nước ối nhiễm vào đừong hô hấp sinh ra bé rất hay bị viêm hô hấp... tớ nuôi bé rất vất vả giờ bé đựoc 3.5 tuổi rồi nhớ lại thấy sợ nhưng may mình vẫn còn con, còn chị nằm cùng tớ ko kịp nữa hixxxx

Mẹ nó con to thế giờ mẹ nó nhwof BS nào trứoc đến lúc đó sẵn mổ thôi, còn ko thì mẹ nó vào viện làm hồ sơ sinh và làm quen một BS hay ý tá nào đó nhờ vả ( bằng tiền) để họ dễ dàng mổ cho mình ko thì họ toàn đẻ thừong đến lúc khó mới mổ thôi.

Tớ xin lỗi mẹ nó vì làm mẹ nó sắp sinh mà lo lắng nhiều, vì tớ sợ chuyện của tớ cho đến tận bây giờ mà

4. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

đọc lại mới thấy mẹ nó nhwof chị Lệ rồi thì cứ yên tâm nhé!
    mổ nhẹ nhàng lắm, nếu con đầu thì ko đau lắm ( con 2 mới đau dạ con nhé)
    yên tâm đi nhé! sau mổ 6 tiếng thì mới đựoc về bên con mẹ nó ạ và phải ở lại viện 5 ngày theo dõi rồi mới về,

5. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Mình cũng thấp bé nên cũng phải mổ bé, may mình khám thường xuyên bác sĩ Đính nên 36 tuần mình vào viện làm hồ sơ đăng ký phòng dịch vụ D3, Đến lúc có dấu hiệu sinh thì vào nói mã số bệnh nhân thì bệnh viện bố trí phòng cho nghỉ ngơi trong khi chờ bác sĩ đến, vào chờ mổ cũng khá lâu mãi mới có phòng mổ, mổ thì nhanh 10 phút là lôi đc bé ra rồi,mẹ thì phải nằm phòng hồi sức 6 tiếng để theo dõi, khoảng thời gian này như cả thế kỷ ý hic. Trộm vía mẹ tròn con vuông, tớ đăng ký phòng dịch vụ nên mất 3 tr dịch vụ, BHYT chỉ trừ cho tiền thuốc thang mình lấy đc 450k tiền BHYT mà phải qua tận phòng BH mới lĩnh dc đó, total đẻ dịch vụ hết 4tr+ 1 tr bồi dưỡng bác sĩ lấy lại đc 450k tiền BHYT.thời giá năm 2010, năm nay thấy bảo đã lên 8tr dịch vụ roài

6. Trần Lê Thu Trang

Mình đã nhờ chị Lệ ở Ps rồi, hôm nay cũng theo lời chị ấy đi SA xem sự phát triển của bé. Bs SA cũng nói bé phát triển hoàn toàn bình thường, mổ vào thời gian này là an toàn rồi. Trộm vía, bé được 38w2 ngày được 3,7kg nên mình cũng yên tâm. Chỉ mỗi cái là Xn máu trước sinh thì mình bị thiếu máu cấp, lúc vào mổ phải đề phòng 1 chút thôi. Mình cũng muốn nhờ chị Lệ cho mình mổ bên A2 để còn hưởng chế độ BH chứ bên khu dịch vụ D3 thì tình hình kinh tế của 2 VC lúc này không cho phép. Mặc dù biết là tốt hơn nhưng đành chịu. Các mẹ có biết nếu sinh mổ thì cần mang đồ gì cho mẹ lúc vào viện không? Đồ của bé thì mình chuẩn bị đủ cả rồi, còn thiếu của mẹ nữa thôi. Rồi lúc mổ xong có phải đóng bỉm người lớn như sinh thường không nhỉ? Ko biết chi phí cho 1 ca mổ ở nhà A2 PSHN thì hết bao nhiêu nữa? Lót tay cho kíp mổ như thế nào? Nhiều thứ phải lo quá..

7. me nhim xu 2011

me nhim xu 2011 Bắt đầu tích cực

Nếu nhà bạn gần bệnh viện thì chỉ cần màn tất,áo ấm cho mẹ,bỉm của mẹ,khăn mặt thôi.còn nếu ở xa thì bạn nên mang theo cả đồ để lúc ra viện mặc nữa,kính,khăn ,mũ.
    Bạn cũng đừng lo lắng quá bây giờ sinh mổ nhanh lắm.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

8. nkchit

nkchit Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cần gọi cho tớ, tớ cũng đẻ mổ A2 rồi nằm dịch vụ đây tớ sẽ giúp bạn kinh nghiệm bản thân tớ đã trải qua nhé, tại không có thời gian gõ, nội dung dài mà...

9. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Hihi trưa nay vừa buôn vụ này với một mẹ sinh ở PSHN, tớ thì sinh ở PSTW vì nhà gần ở đó, to cao bác sỹ lúc đầu không cho mổ vì khuyến khích sinh thường nhưng khi tớ nhờ người siêu âm lại trong lúc chờ sinh thì chị ấy bảo phải mổ thôi con hơn 4kg (tớ đi khám thì BS siêu âm vẫn bảo 3,8kg). Thế là lúc đó chị ấy nhờ BS trực ca đó mổ cho mình luôn (nói thật là mình nhờ người quen trước khi vào viện hết rồi nên mới nhanh). Nếu bạn đăng ký ở đó thì nên nhờ người trước chi phí trọn ca nếu bạn có bảo hiểm thì chỉ hết gần 1 triệu thôi, còn tiền cho BS thì tùy tâm nhưng giờ cả một kíp từ ngoài vào trong muốn nhanh và hướng dẫn đầy đủ chắc cũng phải 5-7t. Hồi mình ở PSTW thì tổng cả đi BS lẫn tiền giường nằm dịch vụ hết khoảng hơn 5t, Ông xã nhà mình bảo lúc đó thấy an toàn nên chi thoải mái không tiêc đấy chứ chị hướng dẫn cảm ơn thì bảo đi ít hơn.
    ở PSHN trưa nay vừa thấy bạn mình nói chuyện nhờ a Hưng, bạn ấy bảo a này cẩn thận lắm, hướng dẫn đầy đủ hết từa A-Z luôn mình không phải tìm cửa. Hóng hớt được tí chia sẻ với mẹ nó, mẹ nó thử hỏi xem thế nào.
    Mẹ nó sinh mổ cũng yên tâm nhé, giờ mổ đẻ nhanh lắm, mẹ hơi mất máu tí nhưng an toàn cho con.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

10. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

hóng kinh nghiệm của các mẹ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

11. huyenhoang123

huyenhoang123 Tinh bột nghệ nguyên chất

Em nghe nhiều điều tiếng ở bv này lắm k biết thực hư thế nào nói chung cứ có tiền bơm vào là ok hết mn ợ em thấy giờ y đức chán lắm haizzzzzzzzzz

12. Me_moka

Me_moka

Tớ đẻ ở viện pshn nhưng o bhyt,đẻ non bé nặng có 2,3 kg thui nhưng bs cũng bảo nên đẻ thường để bé sinh ra 1 cách khỏe mạnh và tự nhiên,chứ đã bé mà đẻ mổ thì đề kháng kém lắm

13. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Cô vừa đưa con sinh mổ ở PSHN: khi sA dự kiến 17/4 sinh nhưng thai chưa thuận - e bé cân 3,9 kg nhưng mẹ bé rất lo nên đi đăng ký mổ trcs 7 ngày: trưa 10/4 là sinh mổ rất thuận lợi và mẹ và bé đều rất tốt- trộm vía bé 4,5 kg đc đưa đi sàng lọc sau sinh , nhưng đến tối đưa về bên mẹ: cô xin chia sẻ KN cô đã làm nhé
    Chon BS Hạnh mổ và pb 2 t ( tùy tâm) nhập viện đăng ký gói 11 triêu ở khu dv, lúc đón e bé , tặng cô bế be100 k rồi xin chụp số của bé và mặt bé- về phía mẹ bé mổ sẽ phải làm phép để có sữa- cb một ít lá mít, một chiếc lược, một bình ử nóng. Vài vỉ sữa đặc có dường vinamik .
    Khi mổ sinh đầu tiên khó chịu nhất là lúc di tiểu lần đầu( nên nhờ mẹ chườn nước ấm vào để kích thik dễ đi- khi chưa đánh hơi nên uống mấy ngụm pepsi ho thông đánh hơi để ăn lấy sữa cho bé-
    Khi sinh xong cho trai thì7 lá mít, nữ thì 9 lá cho vào bình ủ rót nuoc sôi ủ sau rót nước lau suôi vào núm và lấy lược chải như thế.... Sữa sẽ về rất nhanh . Nếu bé đc về bên cố gắng cho bé bú càng sớm càng tốt. Mẹ đánh hơi đc cũng cố ăn luôn nhé, rồi uống mấy cốc sữa đặc pha nóng cho sữa sớm về. Sau khi đã đóng tiền ko phải chi tiền gì khác- sau đó về t/t cũng đc lấy lại hai triêu sau 6 ngày ở viện.... Xin chia sẻ với cháu vì cô là ng giúp con và rất nhiều bạn sau sinh tai đó... Bây giờ con cô vẫnl đủ sữa cho bé và trộm vía bé yêu lắm!

Sửa lần cuối: 28/4/2014