Một số mẹo để khuyến khích trẻ khó ăn

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi bonana, 27/12/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. bonana

bonana Thành viên chính thức

Đầu tiên, hãy sắp xếp bữa ăn cho em bé của bạn vào những lúc bé thấy đói trong ngày. Một thói quen tự nhiên sẽ hình thành và lúc đó bạn có thể bắt đầu tạo lập một thói quen cho con mình.

• Hãy để cho con bạn tự ăn theo tốc độ của riêng bé và đừng cố bắt bé phải ăn cho bằng hết . Cứ bắt em bé ăn nhanh sẽ tạo ra một áp lực đối với bé và điều này khiến bé ăn không ngon nữa và dẫn đến khó ăn.

• Nếu em bé của bạn không chịu ăn thứ gì đó một lần thì đừng bỏ cuộc, bạn có thể cho bé ăn lại món đó vài ngày sau. Có một số thức ăn mới phải thử đến 15 lần thì bé mới chịu ăn.

• Hãy đảm bảo là môi trường xung quanh khi ăn phải yên tĩnh và bé cần tập trung vào bữa ăn, vì thế đừng bật TV.

• Hãy bắt đầu với khẩu phần nhỏ và chỉ cho ăn thêm khi bé vẫn còn đói.

• Không thích ăn rau là một trong những hiện tượng thường thấy nhất ở trẻ chập chững biết đi, và đó cũng là một nguyên nhân khiến nhiều bậc cha mẹ phải đau đầu. Một cách giải quyết nhanh chóng nhất là bạn phải chắc rằng trong chế độ ăn uống của trẻ có nhiều loại trái cây khác nhau.

• Cho bé cùng ăn với gia đình có thể rất hiệu quả khi tự nhiên trẻ cảm thấy đói trùng với giờ ăn hàng ngày của bạn. Mặc dù mỗi trẻ chập chững biết đi đều khác nhau, một vài bé thích bắt chước hành vi của người lớn. Vì thế, nếu bạn thích thú với bữa ăn, em bé của bạn sẽ xem và học theo những điều bạn làm.

• Hãy khen ngợi em bé của bạn khi bé ăn hết hoặc thưởng thức một món món ăn nhẹ ngon lành. Cũng là ý tưởng hay khi bạn nói về thức ăn mà bạn thích. Những câu giống như là 'măm măm quả táo này ngon quá ’ hoặc ‘rau cải này tuyệt quá’ sẽ làm bé chú ý đến những thức ăn bạn muốn bé thưởng thức.

Điều quan trọng nhất là bạn phải kiên trì. Có vẻ như khẩu vị của em bé thay đổi hàng ngày, nhưng điều quan trọng là bạn phải kiên trì và phải đảm bảo cho bé có một chế độ ăn uống lành mạnh, cân bằng và đủ dinh dưỡng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bonana
    Đang tải...

2. bebubam

bebubam Thành viên tích cực

Ðề: Một số mẹo để khuyến khích trẻ khó ăn

ôi thấy chị tớ cho ăn mà tớ hãi sợ có con, cứ đến giờ ăn là chạy quanh nhà, làm đu trò cu cậu mới chịu ăn, ăn mà khổ thế ko biết, áp dụng nhiều cách mà cũng chẳng cải thiện.

3. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

thế thì giống bé nhà em rồi. cho ăn mà cứ phải nịnh lên nịnh xuống ý. nhiều khi đến bữa cho bé ăn mà em phát nản luôn.lắm lúc bực mình lắm ý. mà hok biết sao nhiều bé ăn rất dễ, nhìn các bé ý ăn thích lắm nhé

4. me.bean

me.bean Banned

mẹo nào mình cũng đã dùng, thấy cũng có cái đc cái k. trước đây bé nhà em cũng có còi và lười ăn lắm, nhưng mà phải kiên trì thôi c ạ, cho ăn k thể bắt ép trẻ ăn được, mà phài kiên trì từng ngày từng ngày một, và quan trọng là thay đổi chế độ ăn thường xuyen, và kém hoạt động, ngồi mãi một chỗ cũng khiến hệ tiêu hóa của bé trì trệ, và kém tiêu hơn. nên cho bé tắm nắng và vận động ngoài trời thường xuyên, tập cho bé thói quen ăn tự giác ngồi cùng với người lớn, khi ăn tránh phân tán tư tưởng vào tivi... ngoài ra mẹ nó có thể dùng men tiêu hóa, hoặc dùng cao xương ngựa Tuệ Linh như em đã dùng tới tận 2 năm, vì thấy nhóc nhiều mồ hôi trộm quá. sau đó trộm vía con ăn ngoan hơn, bây giờ có da có thịt hơn rồi đấy ạ

5. Gia han 1010

Gia han 1010 Thành viên đạt chuẩn

Mình đã có con gái hơn 2 tuổi rồi. Theo kinh nghiêmj của mình thì: Trẻ lười ăn do ba nguyên nhân:
    1. Trẻ không đói (cũng có thể không no, chỉ lưng lửng dạ vì đã ăn linh tinh những thức ăn vặt khác)
    2. Trẻ mải chơi (Khi quá ham chơi trẻ cũng không muốn ăn).
    3. Trẻ thiếu chất. (Mặc dù bạn rất chăm chút con, và cho con ăn nhiều thứ, nhưng con vẫn có khả năng bị thiếu chất). Khi thiếu chất, sức đề kháng cũng kém, và con luôn không muốn ăn.
    Để giải quyết vấn đề này, mình nghĩ cần giải quyết 3 nguyên nhân trên
    1. Không cho ăn vặt, ít nhất là trước bữa chính 1h.
    2. Khi ăn, nên tập cho con thói quen ngồi ở bàn, và tránh các ảnh hưởng bên ngoài. Ví dụ có nhiều đồ chơi xung quanh, hay có nhiều người xung quanh. Trẻ sẽ mải chơi và làm nũng.
    3. Bổ sung chất cho con: bằng nhiều loaij thức ăn khác nhau, và thuốc bổ.
    4. Điều quan trọng nữa là cần cho ăn ngủ đúng giờ, con mới chóng lớn.

..Xin chia sẻ cùng các mẹ

6. huynh_nhu

huynh_nhu Banned

e thấy nếu mà rèn dc cho bé ăn tập trung, ngồi ăn ngoan cùng với gia đình, tránh tivi và đồ chơi thì chắc là bé sẽ ăn ngoan hơn, mà tiêu hóa tốt hơn, trước đây e cũng rèn mãi mới được, mà thấy các mẹ bảo là dùng cao xương ngựa Tuệ linh cho bé biếng ăn và cả thiếu canxi nữa k biết là thế nào nhỷ?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.