Cần giúp: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi MeCaiBap01, 20/8/2011.

1. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Ðề: Chia sẻ 1001 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng

em ơi lên đó khám BS sẽ kê thuốc bổ nhưung chị thấy quan trọng là vitamin D nhé! với biểu hiện của con em rất có khả năng thiếu vỉamin D ko biết em đã bổ xung lần nào chưa?
    em cứ khám cho yên tâm nhé! khi bé đủ vitamin thì ngủ sẽ ngon hơn, ít mồ hôi trộm, đêm ko ngọ nguậy ...hiii

Đang tải...

2. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

đúng rùi chị ạ.hu hu...đêm bé nhà em ngủ chẳng ngon đâu,mà trước khi ngủ lăn lộn mãi vẫn chưa ngủ đc ý,em có cho con uống aquadtrim vitamind3 nhưng em dừng cho con uống lâu rùi,hự hự...
    các chị nói vậy em đem con đi khám luôn đây ạ

3. BiBi_Pinkyshop

BiBi_Pinkyshop Bắt đầu nổi tiếng

Răng lợi chỉ là 1 yếu tố thôi chứ ko ai dám đảm bảo mọc răng sớm là ko bị thiếu canxi cả. Nói chung bây giờ đứa nào cũng thiếu hết. Quan trọng đừng để bị thiếu quá nhiều thôi. Mình cho Đô đi khám VDD hồi giữa tháng đấy (quên mất chưa kể cho mẹ Bo). Bác sỹ kết luận là còi xương, nhẹ cân. 9 tháng hơn mà được có 8,1 kg sau khi đã trừ quần áo. Mình đã bảo là cô bác sỹ cân đo trừ cháu ít ít thôi, bỉm cháu mới thấy đấy ah nhưng cô ý trừ béng đi 3, 4 lạng gì đó. Khoản chiều cao thì ổn dư ra so với tiêu chuẩn được gần 1 cm hii.
    Bác sỹ sau 1 hồi hỏi han về ăn uống, ngủ nghỉ...thì kết luận như trên và kê uống Canxi corbiere và tăng liều Aquadetrim vit D3 lên 4 giọt/ngày, men tiêu hóa. Mình có hỏi có cần uống vit D liều cao ko thì bác sỹ bảo ko cần. Mẹ thì uống thêm thuốc bổ gì của Mỹ ý hơn 100k/lọ hix hix
    - Về chuyện ăn uống thì bác ý "xui" là cho thêm mấy thìa sữa vào bột mặn cho thêm chất và tăng lượng dầu ăn nữa. Mình hỏi cho thêm sữa như thế sợ nhiều chất bé ko tiêu được, ảnh hưởng đến tiêu hóa thì ý bác sỹ bảo đại loại là tình trạng này thì phải chấp nhận mà nhồi nhét thôi, được cái nọ mất cái kia. Cái này mình ko làm theo vì thấy ko hợp lý lắm.
    Ah còn chuyện quan trọng này nữa. Mình cho cu cậu uống được 2 hôm canxi thì bị nổi mẩn khắp lưng và bụng. Sợ quá dừng, ko dám cho uống nữa. Nói chung thuốc thang là con dao 2 lưỡi, bác sỹ họ cũng chẳng lường được đâu. Họ cứ kê đơn thôi, còn sức khỏe lâu dài cũng ko care hết được. Vấn đề này các mẹ linh động mà lo cho con thôi. AQ 1 tý cho đỡ stress

me cua Bo thích bài này.
  4. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

haha, nhà này bảo cho con đi khám sau đó ko đi , vậy mà nhà Đô ko nói gì lại dắt díu nhau đi lúc nào thế hở? Chung quy là đi khám tưởng an tâm, hoá ra lại vẫn thấy mệt hơn hả (vì fải mất nhìu xiền còn gì). Nhà này thì kệ vậy, mặc ai nói ngả nói nghiêng, lòng ta vẫn vững như kiềng 3 chân. ^^
    Còn về vụ sữa, đợt Bo 4th cháu rất lười uống sữa, mẹ cháu tham khảo sách báo thì thấy là uống như vậy quá ít nên mẹ cháu cứ fải đều đều cho sữa vào bột của con, bột mặn nhé, hôm nào ăn tôm cua cá cũng cho tuốt luốt, trộm vía con vẫn măm bột đều, mà lượng sữa vẫn đủ chỉ tiêu, output tốt nhé. Khi con đc 8th , tự dưng thấy nó uống sữa khoẻ (trộm vía) , vì bình thường 3 muỗng (90ml) ku cậu toàn để chừa, nhưng đợt 8th thì uống tì tì, hết rùi mà mẹ đưa thìa vào vẫn há mồm to tường (con nhà e uống sữa bằng thìa ko chịu ti bình). Mẹ cứ thế nâng dần các muỗng lên. Giờ thì cháu chỉ uống 2 bữa sữa/ngày và ăn 3 bữa cháo, ngoài ra các thức ăn fụ đi kèm, đêm về ti mẹ.

5. BiBi_Pinkyshop

Cũng biết là thuốc thang chẳng bổ béo gì nhưng tình hình nó thế nên phải bổ sung chút, ko bổ sung sợ thiếu quá. Vụ thêm sữa vào bột mình chẳng cho vào đâu, thấy nó thế nào ý. Đô ăn uống trộm vía cũng được (bú mẹ khoảng 5, 6 lần, sữa ngoài 1 lần 100 ml với 3 bữa bột mặn và 1 bữa bột sữa nhưng chắc nghịch ngợm hiếu động, tạng người thế rồi nên chẳng béo lên được. Ghê gớm lắm, chẳng ai bắt nạt được. Chơi với đứa trẻ con nào cũng đánh con ngta thôi hix hix, cho đứng cạnh manocanh ở hàng quần áo, cậu ý cũng chẳng sợ, lại còn giơ tay ra giằng với túm nữa chứ.

6. me cua Bo

hí hí, đứa đầu ai chả thế, sau có đứa thứ 2 thì mặc kệ mày, mà ghê thế cơ à? Bo nhà tớ chỉ đc cái hay cười, giờ gọi là Bo tít, cười chả thấy tổ quốc đâu, đúng là mỗi đứa mỗi tính nhỉ? thui kệ, để con lớn dần rùi nắn sau.

7. emvatoi.1234

emvatoi.1234 Thành viên sắp chính thức

đánh dấu để mấy khi nữa dùng :p

8. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Vừa rồi Kem có gặp 2 sự cố thế này ạ:

1. Chả là tầm 5-6h chiều, Kem sang nhà bạn chơi, ai ngờ tới đầu ngõ là thấy đám tang. Em bảo xã quay đầu xe liền. Kem k chịu ngủ, tới 11 đêm thì khóc lóc, hỏi han, nựng nịu thế nào cũng k nín mà có biểu hiện rất sợ hãi. Em tưởng con nóng, cho quạt vù vù, vẫn khóc. Em pha sữa, bú hết bình con vẫn khóc… Em cũng hỏang. Sau nói bà thắp nhang khấn xin che chở cho cháu, thì trộm vía con không khóc và ngủ thiếp đi. Có kiêng có lành các mẹ ạ, con nhỏ mình nên tránh.

2. Qua đêm, thì trưa hôm sau qua nhà hàng xóm chơi thì Kem bị va vào thành bàn, xưng u một cục to, tím đỏ. Bà ngoại xót quá mắng em “Chết, từ bé tới giờ có bao giờ nó bị nặng như thế đâu, mẹ trông con kiểu gì vậy?”. Hix… Em xử lý bằng cách lấy muối cho vào miệng nhấm và bôi lên chỗ xưng của con. Hiệu quả lắm, buổi chiều là trán con k còn xưng hay tím đỏ nữa, tất nhiên là xưng chứ k trầy xước nên con sẽ k bị xót.

me cua Bo thích bài này.
  9. meyeubekem

Em ơi, việc cho sữa CT vào bột là bác sỹ khuyên. Mình đừng nghĩ cái gì nó kỳ là con k ăn được.

Em đang mâu thuẫn rồi. Em cho Đô đi khám, bác sỹ đã hướng dẫn ăn, em lo "Mình hỏi cho thêm sữa như thế sợ nhiều chất bé ko tiêu được, ảnh hưởng đến tiêu hóa", mặt khác lại bổ sung thuốc vì sợ con thiếu chất??? Em đang thực hiện như thế xem ra là thuốc hơn thực phẩm đấy??? Em cho con ăn theo lời bác sỹ và xem vệc output của con như thế nào, chứ k phải bé kia ăn vậy k tiêu thì con mình cũng k tiêu. Em k yên tâm thì cho ít một nhé.

10. vanthiminhdat

vanthiminhdat bình rửa mũi nasal rinse 160k

bạn sắp có baby à?
    mình đang trong giai đoạn chuẩn bị có nên cũng đnag theo dõi và học hỏi đây

11. BiBi_Pinkyshop

Lâu lắm ko thấy Chị vào nhà chơi. Cuối năm bận hả Chị? Đúng là nuôi con bây giờ nhiều thứ lúng túng, nhiều luồng thông tin trái chiều nhau. Chẳng biết thế nào là nên và ko nên nữa Chị ah. Em giờ chỉ cho Cháu uống vit D 4 giọt/ngày, ko cho uống canxi nữa (em uống thôi). Còn vụ cho sữa vào bột em ko cho Chị ah, em thấy cho vậy ko ổn lắm. Ở VDD họ hướng dẫn nấu bột cháo định lượng thực phẩm rõ ràng và em nghỉ chỉ như thế là đủ chất lắm rồi chỉ cho nhiều dầu hơn chút vào bột cho cháu. Em vẫn luôn muốn con mình là đứa trẻ bình thường, chẳng muốn nó thành trường hợp đặc biệt đâu hii. Em vẫn luôn nghĩ rằng tự khắc rồi nó sẽ lớn, cứ bình thường đi cho nó nhẹ đầu (Mặc dù nhiều lúc cũng ngả nghiêng, stress kinh khủng vì những lời nói của những người xung quanh)

12. me cua Bo

lâu lắm mới thấy bác tái xuất giang hồ, mẹ con nhà e đang hóng mấy tuyệt chiêu của bác nữa đây ^^

13. BiBi_Pinkyshop

Thế mẹ Bo có tuyệt chiêu gì chia sẻ với các mẹ đi. Sáng nay lại bị bực mình vì mấy bà hàng xóm mẹ Bo ah. Đi ăn sáng cái bà ở sát vách kêu loạn với mình là cu Đô khóc to bà ý ko ngủ được. hix hix nó khóc thì cũng chỉ có 5, 10 phút lại thôi chứ có phải khóc cả đêm đâu. Được thể cái bà đứng gần đấy bảo thế đích thị nó bị thiếu chất rồi, cho đi khám bác sỹ ngay đi. Ức chế thế ko biết, cứ như họ là bác sỹ ý nhỉ. Trẻ con nó có quyền khóc chứ, mà có phải ngày nào cũng khóc đâu. Đô ít khóc lắm, ngủ thin thít ý. Chán cái thân tôi!

14. me cua Bo

dài ơi là dài, thằng nhà này sáng nay nô với bố mẹ ngã lộn cổ xuống giường, khóc toáng lên, mẹ nhét ti vào nín, đc 1 tí cho ku cậu đi thay bỉm lại khóc, như ai cấu đít í, hờ hờ, rùi cứ thế là nức nở, mẹ đi làm cũng đòi theo, báo hại dậy từ 6h sáng mà tới 8h kém mới đi ra khỏi nhà, bực cả mềnh. Đúng là 2 thằng này giống nhau thiệt.
    Còn cái vụ mấy bà thúi mồm ở gần nhà í cho xuống mông ngay, ko fải nghe, nhà các bà í ko có cháu à? rõ dớ dẩn.

BiBi_Pinkyshop thích bài này.
  15. BiBi_Pinkyshop

Biết thế nhưng vẫn tức, sao ngta cứ chĩa mũi dùi vào mình thế nhỉ. Mình chẳng bao giờ nói với ai như vậy cả hixx hix. Đô nghịch nhưng mà ít khi bị ngã hay u đầu lắm vì nhà mình cũng cố gắng trông cẩn thận. Mấy lần ngã cu cậu khá là gan, khóc có vài tiếng dỗ dỗ là quên luôn. Con trai mà hii.

16. me cua Bo

thằng Bo dạo này hư lắm, sáng dậy toàn mè nheo thui, mỗi lần thế fải chìa ti ra là tịt, hôm nay mẹ điên quá, khóc thì cứ quẳng ở giường í, lăn lộn 1 hồi chả ai ngó nghiêng, xong lại lồm cồm bò dậy đi tìm mẹ, chết cười

17. meyeubekem

Hê hê, “bác” thấy các em cũng chả rục rịch chuyện trò gì nên bác “nản chí”, hihi

Mẹ Cải Bắp đi đâu nhỉ, lâu quá k thấy vào nhà nhỉ?

18. meyeubekem

Tâm lý nuôi con nhỏ vậy đó.
    Việc cho sữa CT vào bột/ cháo là để đảm bảo cho bé đủ lượng sữa cần thiết hàng ngày, sữa là nguồn cung cấp canxi cho bé mà. Con mình uống đủ sữa rồi thì k phải trộn gì cả. Mấy người bạn chị do con k chịu uống sữa CT, mẹ thì quá ít sữa, bé k chịu ăn tôm cua hay phô mai nên phải chọn phương án đó. Thời kỳ Kem lười uống sữa thì chị trộn sữa CT vào vào bột ngọt ăn liền, chị thấy vẫn ngon bình thường. Nói thật là tới giờ chị chưa biết nấu bột cho con là như thế nào? Ngố chưa :tonqe:

BiBi_Pinkyshop thích bài này.
  19. meyeubekem

To mẹ Đô:
    Em ơi, em bỏ ngoài tai lời mấy bà hàng xóm nói đi. Con mình mình hiểu rõ. Khi nghe vậy em cứ nói "cháu cho khám rồi, bác sỹ nói chả bị làm sao".

20. meyeubekem

Mời các bác rảnh rỗi sang nhà cháu xem hình mới nhé. Cảm ơn các bác.