Dạy con không cần roi vọt

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi sieuquaytihon, 2/2/2012.

1. sieuquaytihon

sieuquaytihon Thành viên tập sự

Dạy con không cần roi vọt

“Thương lượng, từ chối, đánh lạc hướng là ba “câu thần chú” giúp bạn dạy con ngoan mà không cần phải dùng đến những lời mắng mỏ hay đòn roi” –
    TS., nhà tâm lý học trẻ em Steven Biddulph (Úc) cho biết.

Một ví dụ tiêu biểu cho việc áp dụng kỹ năng này là khi con không làm theo yêu cầu tắt TV, bạn không cần phải đánh bé hay trừng phạt mà đơn giản là hãy bế bé rời xa chiếc vô tuyến và đặt con ở góc nhà.

Đương nhiên bé sẽ la khóc vùng vẫy, thậm chí sau khi được đặt xuống đất, rất có thể bé sẽ chạy đến chỗ màn hình và lặp lại hành động tắt bật nút TV. Lúc này, bạn nên tiếp tục bế con lên và lại đặt bé đứng ở góc nhà. Nếu bé vẫn lặp lại hành động của mình, bạn hãy ôm chặt lấy bé và thầm thì vào tai: “Nếu con cứ tiếp tục tắt TV, mẹ/bố sẽ không thả con ra. Con có muốn làm việc đó nữa không?”. Lúc này, chắc chắn câu trả lời của trẻ sẽ là “không ạ!”. Kỹ năng này bạn có thể áp dụng trong rất nhiều tình huống: Khi bé nghịch đồ trong siêu thị, gẩy thức ăn trên bàn tiệc, nghịch ổ cắm điện hay những vật dụng không được phép trong gia đình. Công thức lời nói trong các tình huống này là: “Nếu con không…, bố/mẹ sẽ… “. Bí quyết của bạn khi vận dụng kỹ năng này là kiên trì, cương quyết nhưng không lớn tiếng hay đánh bé.

Từ chối

Trẻ con thường hay mè nheo và đôi khi người lớn đáp ứng yêu cầu đó chỉ vì muốn cho xong chuyện, để được yên thân và khỏi bị quấy rầy. Nếu điều này diễn ra thường xuyên, bạn sẽ có một đứa con suốt ngày lèo nhèo và rồi sẽ có lúc bạn không chịu nổi, phải dùng đến biện pháp “cho một trận”. Khi trẻ mè nheo đòi một thứ gì đó, hãy nói “không” bằng một giọng hết sức nhẹ nhàng. Nếu bé tiếp tục, bạn cũng lặp lại bằng một giọng nhẹ nhàng như thế. Tuy nhiên, cuộc chiến đấu sẽ không kết thúc một cách rõ ràng và nhanh chóng. Trẻ có thể bắt đầu khóc lóc, vòi vĩnh vì có lúc nào đó trò này đã có tác dụng khi làm người lớn mủi lòng. Nếu vậy, bạn cứ để bé khóc, không dỗ dành, không quát nạt hay dọa dẫm, để trẻ một mình và đi làm việc khác, cùng lúc vẫn để mắt tới con. Một lúc không thấy yêu cầu của mình được đáp ứng, trẻ sẽ phải thôi khóc. Để thành thạo được kỹ năng này, bạn cần hết sức kiên nhẫn, làm chủ cảm xúc chứ đừng để bé dẫn dắt tình cảm của mình. Trong lúc đối phó với trẻ, bạn cố gắng thả lỏng người và luôn tâm niệm: “Bố/mẹ không lạ gì cái trò của con đâu nhé! Đừng hòng thắng được bố/mẹ!”.

Đánh lạc hướng

Không phải lúc nào bạn cũng có thể nói với trẻ một cách dứt khoát: có hoặc không. Sẽ có lúc bạn phải vận dụng biện pháp “đánh trống lảng” để hướng sự chú ý của trẻ đến một việc khác.

Theo Thời Trang Trẻ

Attached Files:

Kích thước file:
      5.5 KB
      Lượt xem:
      28

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sieuquaytihon
    Đang tải...

2. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Ðề: Dạy con không cần roi vọt

ôi làm theo phương pháp này chắc mệt lắm nhỉ. Theo mình trẻ con không nên quá nuông chiêu, cần phải mềm mỏng và cũng phải mịnh tay hơn

3. sieuquaytihon

theo mình nghĩ thì cách này sẽ giúp trẻ cảm thấy là người quan trọng và như vậy sẽ có ý thức hơn, nếu dùng biện pháp mạnh như đánh bé thì sẽ dẫn đến bé sẽ lì đòn và ko sợ.

4. HR Phoenix

HR Phoenix Thành viên tập sự

Dứt khoát, cương quyết, điềm đạm, nhân từ là không cần đánh con gì cả.

5. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em cũng nghĩ như chị, ko roi vọt vì đánh nhìu con cũng lờn đòn nên tốt hết là cương quyết và nghiêm khắc, ko thể cho con đòi cái gì là fai mua ngay

6. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Mình k dùng roi vọt với con, nhưng dùng kỉ luật. Tùy theo mức độ sai phạm con mắc phải mà có hình thức phạt phù hợp.

7. sieuquaytihon

em cũng đồng ý với ý kiến của chị ko nên dùng roi vọt với con, nên nói chuyện, phân tích vấn đền cho con trẻ hiểu. KO phải đòi gì cho cái đó. phải có yêu cầu, như đạt điểm cao thì dc thưởng quà

8. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Thưởng quà cho con cũng cần phải có nguyên tắc, ko được tùy tiện. Ko phải lúc mẹ vui vẻ mà con làm tốt thì thưởng mà lúc mẹ bực mình thì con có làm tốt hơn thế cũng không thưởng. Tốt nhất bạn nên thưởng những hành vi mà bạn đang muốn con bạn thay đổi và nên có hệ thống thưởng rõ ràng.

9. sieuquaytihon

khi muống con học tốt khuyến khích con cố gắng bằng cách trong 1 tháng con học đạt điểm 9, 10 trong các môn học sẽ thưởng cho con món quà

10. vietthiens2012

vietthiens2012 Thành viên tập sự

rất đúng, bạo lực sẽ sinh ra bạo lực. Nhưng đấy là khi còn bé, lớn hơn 1 xíu nữa, trẻ có thể tiêm nhiễm nhiều thói hư tật xấu, quả thực là thử thách lớn dành cho bậc cha mẹ

11. Ng Nhan

Ng Nhan Banned

nghiêm khắc với con trẻ trong tình yêu thương, dùng trái tim để cảm hóa con, giúp con biết đâu là điều đúng,...ôi, thiệt là khó quá :D

12. kikile

kikile Đủ quyền lập Họ

Nếu kiên trì chắc phương pháp này cũng được đó bạn nhỉ

13. aily

aily Banned

thực ra mình thấy vẫn phải dùng roi vọt,nhưng nếu đánh thì đừng chỗ nào cũng đánh mà nên đanh 1 roi thật đau vào mông của bé.tất nhiên là đau so với bé thôi đấy nhé các mẹ, ^^.Nếu làm như vậy thì bé sẽ hiểu là bé làm sai chứ mình thấy đâu phải lúc nào cũng có nhiều thời gian để giải thích với bé đâu

14. Thùy Trang

Thùy Trang Guest

Trẻ em là cả một Thế giới mà người lớn dù có cố gắng cũng không thể khám phá hết được. Cá nhân em thì thấy quan trọng là phải giáo dục từ sớm, bằng lời lẽ, khuyên răn, nhưng dứt khoát là vẫn phải đánh,nhưng phải đánh có phương pháp, nếu trẻ mắc lỗi nặng thì mẹ nên bắt nằm xuống, hỏi tội 1 câu, quất 1 cái để cho trẻ biết lỗi (đó là tuổi thơ của em đấy! :) và em rất biết ơn mẹ mình đã làm vậy.) "Yêu cho roi cho vọt" mà!
    Mẹ em mỗi lần em mắc lỗi đều bắt tự đi lấy roi,nằm xuống rồi hỏi "Tr,con đã biết lỗi của con chưa?" , "tội này đáng mấy roi?" v.v...trả lời xong thì ăn quất vào mông, sau đó xin lỗi bố mẹ, đứng dậy rồi đi viết bản kiểm điểm... :)) Em nghĩ dạy con là cả một nghệ thuật, trong đó, đánh con lại là một phần của nghệ thuật ấy, đánh xong có thể tìm một lý do gì đó để khen con, thưởng cho con một món quà gì đó (có thể lấy lý do rằng "con xứng đáng dc nhận vì mẹ nhìn thây con có tiến bộ" v.v.), đừng để roi vọt và những lời chì triết hằn sâu vào đầu óc trẻ thơ, phải để trẻ nhận thức được rằng "Mẹ yêu mình, mẹ đánh mình chẳng qua là do mình sai mà thôi." ... :)
    Em chưa có con, nhưng trẻ con luôn là đề tài mà em đam mê và có thể "nghiên cứu" không mệt mỏi... :)
    Chúc các bố mẹ sẽ có những đứa con ngoan ngoãn ,vâng lời! :X

15. Mẹ Nhím Mèo

Mẹ Nhím Mèo Gái 3 con ^^

Vợ chồng mình áp dụng hiệu quả nhưng cứ có bà nội là nó khóc lóc mè nheo suốt điên hết cả đầu và tai híc. Có hôm nó bảo Mẹ ơi bế 1 câu này mà lặp đi lặp lại liên hồi đúng 10p ko ngừng. Bó tay

16. gaotamnamdinh

gaotamnamdinh Thành viên mới

cảm ơn các mẹ đã đưa ra các giải pháp dậy trẻ, mình thử áp dũng xem thế nào

17. Ansinhpc

Ansinhpc Thành viên rất tích cực

Cám các mẹ đã chia sẻ những kiến thức dạy trẻ thật bổ ích.

18. Mabuom

Mabuom Banned

Khuyên con nhẹ nhàng từ từ vẫn là tốt nhất, bạo lực vẫn không bao giờ giải quyết được vấn đề