Đi chùa đầu năm nên chuẩn bị lễ gì????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi men.be.phot, 3/2/2012.

1. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

Em nhờ Mod 2 hôm vì em ko biết để vào mục nào, đành để vào mục này vì có nhiều mẹ vào.
    Thứ 3 tuần tới, cty em có tổ chức đi chùa Bái Đính nhưng ko biết nên chuẩn bị những đồ cúng như thế nào?
    Có ng lại bảo là ko dc cúng đồ mặn khi đi lễ chùa đầu năm, chỉ dc hoa quả mà thui, hcihic
    Các mẹ thông thái và có kinh nghiệm đi lễ chùa chỉ giúp cho em với nên mang những gì ạ???? hichichic
    Em xin chân thành cảm ơn ạ!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi men.be.phot
    Đang tải...

2. mèocon2011

mèocon2011 Guest

Ðề: Đi chùa đầu năm nên chuẩn bị lễ gì????

Em cũng xin 1 chỗ ngồi hóng, nghe các mẹ thông thái chỉ giáo giùm với ạ. Thank các mẹ.

men.be.phot thích bài này.
  3. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hichcichi cái mẹ ui,, giúp em nhanh đi ạ, ngày mai các mẹ nghỉ hết thì ai giúp em đây???hcihichi

4. mecutun

mecutun Bắt đầu nổi tiếng

Mình chỉ hiểu đơn giản thế này: Nếu thờ Phật thì không được cúng mặn bạn ạ. Bạn nên ra chùa Quán Sứ mua sớ, mà là sớ chữ Nôm nhé để kèm theo lễ. Mình hay mua sớ rồi về nhà viết sẵn tên tuổi, địa chỉ vào sớ đến chùa nào thì điền tên chùa đó vào trong sớ.
    Hình như đi Đền thì pahỉ mua sớ chữ Nho.

men.be.photngodong9 thích.
  5. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Bạn chủ top đi ngày nào đó
    cty mình cũng tổ chức đi tầm 30 người vào 11/2 tuần tới nè. sếp cho tiền thuê xe còn lại tự túc. cũng chưa biết mang gì. mf cũng nghe bảo là ko được mang đồ mặn chỉ mang trái cây thui
    sớ này mua chùa nào cũng được hay như nào bạn nhỉ? mình lên đó thì xa quá

cho tớ hỏi nữa là giờ mình đã lập gd nhưng vẫn chung sổ hộ khẩu với bố mẹ ( mình ở HN còn bố mẹ ơ quê ) viết sớ có cần viết cả bố mẹ vô ko hay ntn nhỉ?

6. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

thanks mẹ cutun....em cũng nghe nói là ko dc mang đồ mặn, em thử qua Quán Sứ xem thế nào???
    Đi đền, chùa..là sớ khhác nhau hả chị???hcih
    To ngodong9: bên mình đi sang thứ 3 (7/2), cty lo hết tất cả, hihi

7. mecutun

mecutun Bắt đầu nổi tiếng

Có chùa có có chùa không bạn ạ. Mình hay mua trên đấy vì giấy in rất đẹp. chứ ở chỗ khác nhiều khi họ lấ phải hàng gia công hay sao ý. Mình mua 1 lần thấy không ưng lại lên chùa Quán Sứ mua. Mua tại cửa hàng của Chùa nhé, không phải các bà ngồi ở ngoài đâu.

Mình thì hay viết sớ cho tất cả các gia đình bên nội, ngoại mà gần gũi như bố mẹ chồng (vì nhà mình ở riêng), anh, chị em chồng, anh chị em ruột. Mỗi hộ viết riêng 1 sớ (Gồm tên tuổi người trong gia đình, địa chỉ nơi ở). Mẹ nó ở đâu thì viết địa chỉ ở đấy. Như mình ở Cầu Giấy mình vẫn viết địa chỉ ở Cầu Giấy mặc dù hộ khẩu mình ở Ba Đình.:rolleyes:

ngodong9 thích bài này.
  8. thuocmy

thuocmy Thành viên đạt chuẩn

1. Không chạy qua chạy lại, nói chuyện, bình phẩm, ngồi hoặc nằm trong Phật đường. Không tùy tiện hắt hơi sổ mũi, khạc nhổ… quanh khu vực Phật điện, tam bảo.
    2. Vào Phật đường, đi vòng quanh tượng Phật, khu vực tam bảo, đi từ phải sang trái, niệm tên Phật “A di đà phật” sẽ được hưởng 5 điều phúc đức: Hậu sinh đoan chính, đẹp; lời ăn tiếng nói rõ ràng dễ nghe; hóa sinh thăng thiên; có thể được sinh ra trong gia đình quyền quý; siêu sinh đạo Niết Bàn.
    3. Sử dụng đồ của chùa, như ăn uống, thụ lộc, nên lưu công đức, dù ít dù nhiều.
    4. Không nên mang theo mũ áo, khăn, túi xách, gậy gộc, bao tay… vào tam bảo bái Phật. Lỡ đặt những đồ đạc như vậy trên bàn, trên chiếu hoặc trong góc tam bảo để bái Phật thì mọi công quả tu dưỡng bấy lâu đều tiêu tán. Đi lễ chùa, tốt nhất không mang theo những đồ tùy thân khi vào tam bảo.
    5. Không đứng hoặc quỳ chính giữa Phật đường lễ Phật. Lưu ý, đó là vị trí tối cao của trụ trì, nên quỳ lễ chếch sang bên một chút.
    6. Lễ chùa phải ăn mặc giản dị, sạch sẽ, đặc biệt không mặc váy ngắn, quần cộc, áo hở lườn hở nách… Nhiều người khi lễ Phật, thậm chí nhiều vị trí nhạy cảm phơi hết ra ngoài, vừa phạm giới uế tạp Phật đường, vừa phạm giới bất kính, khẳng định công quả tiêu tán hết, quả báo vô cùng. Không để trẻ em chạy loạn tam bảo, nghịch ngợm các đồ tế khí, sờ mó tượng phật…
    7. Vào chùa, nên dùng Phật danh “A di đà Phật” thay tên gọi để mở lời chào trụ trì và tăng ni trong chùa. Khi ra về cũng nên dùng câu này để bái biệt, công đức mang lại vô lượng, cho cả người vãn cảnh và nhà chùa.

Đây nữa ạ

Việc sửa soạn đi lễ Chùa, sắm lễ vật để đi lễ Chùa đều có những quy định mà người hành lễ phải tuân thủ là:
    - Đến dâng hương tại các Chùa chỉ được sắm các lễ chay: hương, hoa tươi, quả chín, oản phẩm, xôi chè… không được sắm sửa lễ mặn chư cỗ tam sinh (trâu, dê, lợn), thịt mồi, gà, giò, chả…
    Việc sắm sửa lễ mặn chỉ có thể được chấp nhận nếu như trong khu vực Chùa có thờ tự các vị Thánh, Mẫu và chỉ dâng ở đó mà thôi. Tuyệt đối không được dâng đặt lễ mặn ở khu vực Phật điện (chính diện), tức là nơi thờ tự chính của ngôi Chùa.
    Trên hương án của chính điện chỉ được dâng đặt lễ chay, tịnh. Lễ mặn (nhưng thường chỉ đơn giản: gà, giò, chả, r***, trầu cau…) cũng thường được đặt tại ban thờ hay điện thờ (nếu xây riêng) của Đức Ông – Vị thần cai quản toàn bộ công việc của một ngôi chùa.
    - Không nên sắm sửa vàng mã, tiền âm phủ để dâng cùng, Lễ Phật tại Chùa. Nếu có sửa lễ này thì chủ đặt ở bàn thờ Thần Linh, Thánh Mẫu hay ở bàn thờ Đức Ông.
    - Hoa tươi lễ Phật là: hoa sen, hoa huệ, hoa mẫu đơn, hoa ngâu… không dùng các loại hoa tạp, hoa dại…
    - Đến Chùa hành lễ cần theo thứ tự như sau:
    1. Đặt lễ vật: Thắp hương và làm lễ ban thờ Đức Ông trước.
    2. Sau khi đặt lễ ở ban Đức Chúa xong, đặt lễ lên hương án của chính điện, thắp đèn nhang, thỉnh 3 hồi chuông rồi làm lễ chư Phật, Bồ Tát.
    3. Sau khi đặt lễ chính điện xong thì đi thắp hương ở tất cả các ban thờ khác của nhà Bái Đường. Khi thắp hương lên đều có 3 lễ hay 5 lễ. Nếu Chùa nào có điện thờ Mẫu, Tứ Phủ thì đến đó đặt lễ, dâng hương cầu theo ý nguyện.
    4. Cuối cùng thì lễ ở nhà thờ Tổ (nhà Hậu)
    5. Cuối buổi lễ, sau khi đã lễ tạ để hạ lễ thì nên đến nhà trai giới hay phòng tiếp khách để thăm hỏi các vị sư, tăng trụ trì và có thể tuỳ tâm công đức.

linhxu, men.be.photngodong9 thích.
  9. thuocmy

thuocmy Thành viên đạt chuẩn

1. Không chạy qua chạy lại, nói chuyện, bình phẩm, ngồi hoặc nằm trong Phật đường. Không tùy tiện hắt hơi sổ mũi, khạc nhổ… quanh khu vực Phật điện, tam bảo.
    2. Vào Phật đường, đi vòng quanh tượng Phật, khu vực tam bảo, đi từ phải sang trái, niệm tên Phật “A di đà phật” sẽ được hưởng 5 điều phúc đức: Hậu sinh đoan chính, đẹp; lời ăn tiếng nói rõ ràng dễ nghe; hóa sinh thăng thiên; có thể được sinh ra trong gia đình quyền quý; siêu sinh đạo Niết Bàn.
    3. Sử dụng đồ của chùa, như ăn uống, thụ lộc, nên lưu công đức, dù ít dù nhiều.
    4. Không nên mang theo mũ áo, khăn, túi xách, gậy gộc, bao tay… vào tam bảo bái Phật. Lỡ đặt những đồ đạc như vậy trên bàn, trên chiếu hoặc trong góc tam bảo để bái Phật thì mọi công quả tu dưỡng bấy lâu đều tiêu tán. Đi lễ chùa, tốt nhất không mang theo những đồ tùy thân khi vào tam bảo.
    5. Không đứng hoặc quỳ chính giữa Phật đường lễ Phật. Lưu ý, đó là vị trí tối cao của trụ trì, nên quỳ lễ chếch sang bên một chút.
    6. Lễ chùa phải ăn mặc giản dị, sạch sẽ, đặc biệt không mặc váy ngắn, quần cộc, áo hở lườn hở nách… Nhiều người khi lễ Phật, thậm chí nhiều vị trí nhạy cảm phơi hết ra ngoài, vừa phạm giới uế tạp Phật đường, vừa phạm giới bất kính, khẳng định công quả tiêu tán hết, quả báo vô cùng. Không để trẻ em chạy loạn tam bảo, nghịch ngợm các đồ tế khí, sờ mó tượng phật…
    7. Vào chùa, nên dùng Phật danh “A di đà Phật” thay tên gọi để mở lời chào trụ trì và tăng ni trong chùa. Khi ra về cũng nên dùng câu này để bái biệt, công đức mang lại vô lượng, cho cả người vãn cảnh và nhà chùa.

Đây nữa ạ

Việc sửa soạn đi lễ Chùa, sắm lễ vật để đi lễ Chùa đều có những quy định mà người hành lễ phải tuân thủ là:
    - Đến dâng hương tại các Chùa chỉ được sắm các lễ chay: hương, hoa tươi, quả chín, oản phẩm, xôi chè… không được sắm sửa lễ mặn chư cỗ tam sinh (trâu, dê, lợn), thịt mồi, gà, giò, chả…
    Việc sắm sửa lễ mặn chỉ có thể được chấp nhận nếu như trong khu vực Chùa có thờ tự các vị Thánh, Mẫu và chỉ dâng ở đó mà thôi. Tuyệt đối không được dâng đặt lễ mặn ở khu vực Phật điện (chính diện), tức là nơi thờ tự chính của ngôi Chùa.
    Trên hương án của chính điện chỉ được dâng đặt lễ chay, tịnh. Lễ mặn (nhưng thường chỉ đơn giản: gà, giò, chả, r***, trầu cau…) cũng thường được đặt tại ban thờ hay điện thờ (nếu xây riêng) của Đức Ông – Vị thần cai quản toàn bộ công việc của một ngôi chùa.
    - Không nên sắm sửa vàng mã, tiền âm phủ để dâng cùng, Lễ Phật tại Chùa. Nếu có sửa lễ này thì chủ đặt ở bàn thờ Thần Linh, Thánh Mẫu hay ở bàn thờ Đức Ông.
    - Hoa tươi lễ Phật là: hoa sen, hoa huệ, hoa mẫu đơn, hoa ngâu… không dùng các loại hoa tạp, hoa dại…
    - Đến Chùa hành lễ cần theo thứ tự như sau:
    1. Đặt lễ vật: Thắp hương và làm lễ ban thờ Đức Ông trước.
    2. Sau khi đặt lễ ở ban Đức Chúa xong, đặt lễ lên hương án của chính điện, thắp đèn nhang, thỉnh 3 hồi chuông rồi làm lễ chư Phật, Bồ Tát.
    3. Sau khi đặt lễ chính điện xong thì đi thắp hương ở tất cả các ban thờ khác của nhà Bái Đường. Khi thắp hương lên đều có 3 lễ hay 5 lễ. Nếu Chùa nào có điện thờ Mẫu, Tứ Phủ thì đến đó đặt lễ, dâng hương cầu theo ý nguyện.
    4. Cuối cùng thì lễ ở nhà thờ Tổ (nhà Hậu)
    5. Cuối buổi lễ, sau khi đã lễ tạ để hạ lễ thì nên đến nhà trai giới hay phòng tiếp khách để thăm hỏi các vị sư, tăng trụ trì và có thể tuỳ tâm công đức.

10. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

CHẾT TÔI RỒI, TOÀN ĐI LÀM VỀ RỒI VÀO CHÙA LUÔN NÊN LÀ CỨ MANG LUÔN TÚI XÁCH VÀO TRONG CHÙA, THẾ LÀ TIÊU TAN RỒI CÒN ĐÂU

11. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

thanks bạn thuocmy, nhiều cái mình ko biết quá!!!....các mẹ ơi cho em thêm nhiều chia sẻ nữa đi ạ.....

12. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

các mẹ đi chùa có kinh nghiệm chia sẻ với em với ạ, hcihcchi

13. tilu

tilu Cóc yêu- Cô cô ham zui ^^

Những thông tin ở các bài trước coi như đủ vốn rồi bạn, miễn là thành tâm thôi chứ có sai một chút thì Phật cũng không quở đâu, Ngài từ bi lắm mà ...
    Miễn cơ bản là:
    Ăn mặc chỉnh tề, sạch sẽ, có áo tràng thì càng tốt ...
    Khi bước vào cửa chùa nhớ chú ý không nên nhẫm lên bậu cửa ...
    Chỉ được đặt lễ chay ở Ban Tam bảo và không nên để tiển thật lẫn tiền âm phủ lên đó ...
    Còn khấn như nào thì không bắt buộc phải lôi tất cả tên các Ngài ra đâu, nếu không biết nhiều tên các vị thì thành tâm khấn: "Nam mô A di đà phật" và "Nam mô bổn sư thích ca mâu ni phật" là được rồi ...
    Sau khi khấn câu của mình xong thì bao giờ cũng nên có câu: "Nguyện cho bản thân, cho thân nhân, cho chúng sinh, tất cả cùng được thành tựu đại bi thắng phước, ngưỡng nguyện các chư phật trong mười phương ba đời mật thuỳ chứng minh gia hộ"

Một điều rất quan trọng là phải biết lạy Phật sao cho tỏ được lòng tôn kính. CÒn muốn biết lạy như nào thì nên lên google, có những clip hướng dẫn lạy phật do các sư thầy chỉ dạy đấy, hay lắm ...

14. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

THANKS cả nhà đã đóng góp chia sẻ với em, vậy là hqua cty em cũng đi , về an toàn....đông nhưng vui, ko lộm nhộm như ở Chùa Hương.
    Cty em chỉ đi 2 điểm là Chùa Bái Đính, Tràng An....đi thuyền vui, tắc đường 1 tý nhưng dc cái mọi ng ở đấy pha trò nên cũng quên thời gian
    Cty em đi 6h sáng, lai rai....đến 9h tối mới về đến HN, hihihi
    Mong 1 năm mới sức khỏe, bình an và tài lộc!!!
    "Nguyện cho bản thân, cho thân nhân, cho chúng sinh, tất cả cùng được thành tựu đại bi thắng phước, ngưỡng nguyện các chư phật trong mười phương ba đời mật thuỳ chứng minh gia hộ" --> câu này hnay mới đọc được nên chưa khấn, để dành lần sau vậy

Một lần nữa, em cảm ơn cả nhà nhiều ạ!!!!

15. pho89

pho89 Thành viên tích cực

Em hôm nay mới lọ mọ vào topic này xem thấy mình sắm lễ sai quá. Em thường khi đi lễ thì mua hoa quả, bánh trái, tiền vàng tiền thật em để hết lên. Hôm nay vào đây đọc mới biết không được làm như thế,huhu. Thì ra từ trước đến nay em toàn làm sai cả, phải rút kinh nghiệm thôi. Cám ơn các mẹ vì đã chia sẻ nhé,hehe

tuatdatmen.be.phot thích.
  16. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

kekek mẹ nó ko lo đâu, ko biết ko có tội, miễn là thành tâm.
    Bây giờ biết, thì học.....mỗi ngày một khai tâm mà!!!

17. tilu

tilu Cóc yêu- Cô cô ham zui ^^

Híc, hôm đó lỗi nên post bài 2 lần, làm thế nào xoá bỏ bớt 1 bài nhỉ, hình như Mod không đảo qua đây thì phải :cool:

18. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hihi bạn vào mục sửa bài viết và xoá thui....

tilu thích bài này.
  19. ohido water

ohido water Thành viên tích cực

Đồ cúng thì mẹ nó chỉ chuẩn bị hoa quả, gói bánh , hoa và một ít tiền lẻ thôi mẹ nó ạ.MUA HOA QUẢ ĐẸP ĐẸP TẦM 5 QUẢ , MỘT GÓI BÁNH , VÀ HOA TƯƠI CÓ THỂ MUA THÊM RƯỢ , CAU VÀ THUỐC LÁ NỮA NẾU MUỐN.Vậy là mình thành tâm xếp được một mâm cúng cho cả công ty rồi. Các cụ trong chùa nói đầu năm đi lễ chùa cầu bình an và may mắn, mình thành tâm là chính. Nếu muốn thể hiện tấm lòng thành thì chỉ nên công đức tiền tại chỗ chính thôi còn alij cũng không nên rải tiền lẻ đâu ạ. Vì đi chùa lễ phật mà. Nhà sư trong chùa có nói vui là nhà phật không biết nhận hối lộ đâu ạ.hi. Và càng tuyệt đối không nên mang đồ lễ mặn. Khi đi chùa mẹ nó cứ chuẩn bị nhỏ gọn, lễ đẹp dâng lên thành kính là được, chú mọi người cứ mang nhiều đồ đi mà đến những chùa nổi tiếng như thế người giẫm lên người, vừa hỏng hết đồ lễ lại mệt vì vừa leo trèo và đội lễ đấy. ngoài lễ ra thì em nghĩ mẹ nó nên chuẩn bị cho cả công ty thức ăn đồ uống vì lên đó đồ vừa đắt lại không hợp về sinh. Công ty em năm nào cũng đi Chùa Hương nên có chút kinh nghiệm chia sẻ với mẹ nó, chúc mẹ nó có chuyến đi thật ý nghĩa và vui vẻ.:p

men.be.phot thích bài này.
  20. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

bài viết hay quá, em oánh dấu để thỉnh thoảng đọc lại.