Trẻ biếng ăn nguyên nhân và giải pháp

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi melin, 8/3/2012.

1. melin

melin ĐỒ GIA DỤNG & TIỆN ÍCH

Mình đọc thấy có bài này hữu ích nên chia sẻ để các mẹ có con biếng ăn giông con mình cùng tham khảo

Trong thế giới hiện đại, mọi người đều có xu hướng đẻ ít con, do vậy mức độ quan tâm về vất chất lẫn tinh thần đến con cái ngày càng tốt hơn.

Trẻ em lười ăn, chậm lớn là nỗi lo
    thường trực của các bậc cha mẹ
    Song đứa con thân yêu của bạn lại lười ăn và chậm lớn, khiến các bậc cha mẹ lo lắng. Vậy nguyên nhân do đâu và giải pháp nào để khắc phục tình trạng này?

Trước tiên bạn phải xác định:

- Con bạn có bị mắc các bệnh viêm nhiễm như: hen, viêm họng, rối loạn tiêu hóa, nhiễm giun sán,… hay không?

- Chế độ ăn của con bạn đã đầy đủ dinh dưỡng chưa. Khẩu phần ăn có thích hợp với khẩu vị và độ tuổi đang tăng trưởng của bé không?

- Bạn đã cho con ăn điều độ và khoa học chưa? (Cho ăn đúng giờ, không gây sức ép tâm lý, dọa nạt,…)

- Môi trường sống có bị ô nhiễm không, có thiếu ánh sáng không?

- Con bạn có vận động thể dục thể thao theo đúng cách không?

Sau khi xác định được các điều trên thì giải pháp đưa ra như sau:

- Nếu con bạn mắc phải các bệnh lý như trên thì nhất quyết bạn phải đưa bé đến các bệnh viện chuyên khoa để các bác sĩ thăm khám và chữa bệnh cho bé.

- Nên tẩy giun sán cho bé 6 tháng 1 lần.

- Có chế độ ăn đầy đủ dinh dưỡng như cá, thịt, trứng, sữa, rau xanh,… Đặc biệt khuyến khích và tạo điều kiện cho bé ăn ngon, không nên ép bé ăn (điều này dẫn tới bé sợ ăn, gây ra chứng rối loạn tiêu hóa).

- Cho bé tập thể dục thể thao phù hợp với lứa tuổi đang tăng trưởng.

- Tạo môi trường sống trong lành, giàu oxy và ánh nắng.

- Bổ sung các sản phẩm dinh dưỡng có chứa Canxi, Vitamin như Vitamin D. Đặc biệt bé phải có một hệ tiêu hóa khỏe mạnh vì nếu hệ tiêu hóa không khỏe mạnh thì việc hấp thu Canxi và các chất dinh dưỡng sẽ không được tốt, làm cho trẻ càng còi xương và chậm lớn hơn.

Hệ tiêu hóa khỏe mạnh giúp bé hấp thu đầy đủ dưỡng

chất để phát triển một cách toàn diện

Trên thị trường hiện nay có nhiều sản phẩm bổ sung Canxi, Vitamin và khoáng chất. Tuy nhiên không phải sản phẩm nào cũng tốt và thích hợp cho bé yêu của bạn. Một sản phẩm thực sự tốt phải đảm bảo các tiêu chí sau:

Hợp chất chứa Canxi phải là dạng dễ hấp thu nhất (Canxi Gluconat là hợp chất dễ hấp thu nhất).
    Phải chứa Vitamin D3 ở hàm lượng thích hợp, vì Vitamin D giúp xương hấp thu được Canxi.
    Phải giúp cho hệ tiêu hóa của bé khỏe mạnh, không bị táo bón. Vì sản phẩm chứa Canxi rất dễ gây táo bón. Nếu bé bị táo bón sẽ dẫn tới giảm hấp thu dưỡng chất và Canxi, khiến bé càng còi xương và chậm lớn. Vì vậy các chế phẩm chứa Canxi này nên bổ sung một lượng men tiêu hóa sống để giúp hệ tiêu hóa của bé được khỏe mạnh, chống táo bón, tăng cường hấp thu canxi và dưỡng chất.
    Canxi King là thực phẩm chức năng được bổ sung Canxi gluconat (loại canxi dễ hấp thu nhất). Ngoài ra còn chứa Lysin, các Vitamin như Vitamin D3, men bia tươi. Đặc biệt Canxi King có chứa men tiêu hóa sống là 3 chủng vi khuẩn đã được định tên rõ ràng là Lactobacilus acidophilus La-5, Bifidobacterium Bb-12 và Streptococcus thermophilus TH-4. Đây là các chủng vi khuẩn có hoạt lực mạnh nhất được nhập khẩu trực tiếp từ Đan mạch do Công ty Ch. Hansen sản xuất, với công nghệ bao vi nang Polysaccharide Matrix hiện đại nhất thế giới. Canxi King sẽ cung cấp cho bé yêu của bạn hệ tiêu hóa khỏe mạnh, tăng cường khả năng hấp thu canxi và dưỡng chất, giúp bé yêu có một cơ thể cân đối và chiều cao lý tưởng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi melin
    Đang tải...

2. dominhsang5176

dominhsang5176 Banned

Ðề: Tại sao con bạn lười ăn và chậm lớn?

Bạn ơi con mình bị "chán cơm", cứ hễ ăn cơm là ngậm, khó chịu... Dù đồ ăn là món bé thích :(
    Ngồi dỗ ăn vài muỗng lại chạy lòng vòng chơi thành thử một bữa cơm ăn rất lâu. Bé lại bị suy dinh dưỡng loại 1. Không biết cách nào cho bé ăn được nhiều đây :(

3. melin

hichic con nhà mình cũng vậy đấy, dỗ dành mãi không được thế là mình dùng biện pháp mạnh
    đến bữa ăn để sẵn roi ở gần nếu chay chơi là đánh đít thế nên giờ cũng đỡ hơn tự giác ăn hơn.

mebongtun, teunguatom_mai thích.
  4. chiplove123

chiplove123 Thành viên đạt chuẩn

Mình quên mât việc tẩy giun sáng cho nhóc nhà mình

teungua, tom_maimelin thích.
  5. mayhongmayxanh

mayhongmayxanh Banned

quan trọng là bé chưa có cảm giác thèm ăn , cố phải tạo ra cho bé cảm giác đó, chứ bạo lực thế chưa phải là sang kiến hay đâu

6. voicoi_nhinho

voicoi_nhinho Thành viên mới

Trả lời cho cái tiêu đề này là mình không biết vì sao con lười ăn chậm lớn, nhưng mình thật sự đang rất buồn vì cân nặng và chiều cao của con gái đây : hiện tại tròn 23 tháng và nặng 10kg.
    khi sinh ra cháu được có 2,7kg , cháu ngủ tốt, ít quấy bú mẹ hoàn toàn, trong 6 tháng đầu cháu bị dị ứng sữa bò, cứ uống vào là nổi mẩn khắp cổ , người, mình tìm được sữa khác là sữa đậu nành thay thế thì cháu ko bị dị ứng nữa, nhưng khi con nhà người ta tu được hơn 100ml/1 lần thì con mình vật vã mới được 40 - 50ml và cháu khóc rất nhiều, khi không bị dị ứng nữa thì cháu cũng vẫn giữ thái độ như vậy với các loại sữa , từ rẻ đến đắt, từ ngọt đến nhạt.... 14 tháng mới mọc cái răng đầu tiên, tác phong của con nhanh nhẹn và biết đi từ khi 1 tuổi , 17 tháng đã biết nói. Đến khi cháu ăn được cháo và cơm thì hix hix, con người ta ăn được bát ôô bột , cháo, thì con nhà mình ăn được lưng bát con, hix hix, . mình bây giờ qđ cho cháu đi học xem có cái thiện được gì không? , có mẹ nào thảm như mình không? hu hu

thuythien, teunguamelin thích.
  7. luyenhieu

luyenhieu 0915679981

Hic, chia sẻ với mẹ nó vì mình cũng giống với tâm trạng của mẹ nó. Con nhà mình thì ăn ít nhưng sữa thì vẫn uống đều mà chẳng lên cân, áp dụng đủ kiểu rồi mà hơn 3T rồi mà chưa đc 12kg mới buồn chứ. Trộm vía, được cái con vẫn nhanh nhẹn so với các bạn cùng tuổi nên giờ mình cũng AQ và cố gắng dành những gì tốt nhất có thể cho con. Mình cứ thoáng ra một tí cho khỏi stress chứ không cứ nhìn con lại xót ruột mẹ nó ạ!

teunguamelin thích.
  8. voicoi_nhinho

Hôm được nghỉ lễ 10/3 , 2 mẹ con dong xe đi ăn sáng. có bạn kém con mình 1 tháng (22tháng) oài oai 16,5kg . nhìn con mình mà xót xa, chả thiếu cái gì đắp vào mồm, vào người vậy mà chả lớn đc tí nào,quá ngán luôn.

teunguamelin thích.
  9. Saoyeu0311

Saoyeu0311 Thành viên mới

Các mẹ có cách nào thì chỉ cho em với nhé, em cũng đang đau đầu về khoản lười ăn của con gái đây. Bé nhà em được 17 tháng rồi mà có 11kg thôi, vừa mới bị viêm phế quản xong. chán. Mối lần ăn phải mất cả tiếng đồng hồ các mẹ ạ. Cháu được 14 cái răng rồi mà vẫn ăn cháo loãng, em có cố tình nấu đặc thì cháu ngậm chảy nước ra chẳng chịu nuốt, mỗi lần cho ăn ức chế lắm, cháu cứ chạy loanh quanh chẳng chịu an gì. Em chẳng biết làm cách nào để cải thiện, các mẹ có con đã từng như vậy thì mách giúp em với nhé, em cảm ơn ạ!

teunguamelin thích.
  10. MeMia09

MeMia09 Thành viên tích cực

Sao mà nhiều người cùng tâm trạng quá. Mình cùng khoe còn mình nè, 2 tháng nữa là 4 tuổi mà có 12kg, tới bữa ăn là đánh vật với con. Nghe BS nói phải tạo tâm lý vui vẻ và để bé đói, thèm ăn, nhưng mình để đói, đến lúc ăn cũng chỉ ăn 2-3 thìa là không ăn nữa. Bg mình dùng biện pháp mạnh, đút vào cho nhai vài cái là ngồi đếm từ 1 đến 10 là phải nuốt, không là ăn đòn. Thế mới chịu nuốt nhanh và 1 tiếng mới hết 1/2 chén cơm , hichic. Bg mình thành bà mẹ ác luôn, nhưng biết làm sao, không vậy thì không chịu ăn. Nhưng ăn hoài mà không thấy lên cân, có ai có bí kíp nào nữa thì chỉ cho chúng mình với.

11. Bo Bống

Bo Bống Guest

Con tớ thì trộm vía ăn tốt ngủ tốt mà người vẫn còi. Tớ đang nghiên cứu cho con uống men tiêu hóa mà chưa biết loại nào đây :(

melin thích bài này.
  12. daytrangdiem_canhan

daytrangdiem_canhan Banned

trời ơi con em cũng lười ăn ! h đến sữa cũng ko thèm ăn ! cháo thì ăn ít |! mọi ng mách cho uống bioacimin _hnay là ngày thứ 2 chưa biết ntnào đây :(>?

tom_maimelin thích.
  13. voicoi_nhinho

bé nhà mình ngủ thì say lắm , và cháu khá ngoan và nhanh nhẹn (trộm vía). chỉ có mỗi cái điều là ăn uống rất khó khắn. Nhiều khi vừa cho vào mồm nó thấy ko hợp khẩu vị là nhè ra, mình phát rồ luôn, mình nóng tính lắm , chỉ muốn tẩn cho mấy phát, nhưng tẩn xong lại ân hận ghê gứm. bây giờ đến giờ ăn của con là tớ fải đi chỗ khác , chỉ có người khác mới cho nó ăn đc, còn mẹ thì chịu, mỗi lần mẹ cho con ăn thì hàng xóm tha hồ nghe mẹ quát và con thì khóc ầm ĩ, chết luôn , nhiều khi nghĩ mình là mẹ quạ tha, mẹ thì béo ú con thì gần 2 tuổi rồi mà có lẽ chẵn đc chục cân, .....

tom_mai thích bài này.
  14. melin

Nhiều khi lý thuyết nó ko đi đôi với thực tế mẹ nó ạ. giờ thì con đã tự giác xúc ăn ngoan ngoãn hết 2 bát. Thỉnh thoảng lơ là chơi mẹ chỉ cần gọi tên là hiểu ý lại ngồi ngoan ngoãn ăn. :)

Sửa lần cuối: 6/4/2012
    mebongtuntom_mai thích.
  15. melin

Con mình hay uống Bio acimin và Lactomin Plus nhưng mình vote cho Lactomin Plus hơn (cái này uống khoảng 7 ngày thui).

mebongtuntom_mai thích.
  16. melin

Có lẽ mấy hôm nay trời nóng hơn con nhà mình lại ăn uống hơi chểnh mảng :(

mebongtuntom_mai thích.
  17. melin

Mẹ nào có con lười ăn thì vào đây cùng thảo luận tìm phương pháp nha.

mebongtuntom_mai thích.
  18. hhao

hhao Bắt đầu nổi tiếng

con mình 1,5 tuổi cũng lười ăn lắm, chỉ thích ăn linh tinh, 1,5 tuổi mà có 10kg thôi :(. đợt đi khám dinh dưỡng thì bs kê cho uống thêm cái neopeptine nhưng chẳng ăn thua, giờ bé nhà mình ăn cơm rồi chả chịu ăn rau, dang dau đầu vụ ăn rau của con, sữa thì lười uống :(

tom_maimelin thích.
  19. melin

hehe con mình đợt trứoc đi khám dinh dưỡng, cũng đc kê cái neopeptine này. nhưng mà chả ăn thua đâu.

mebongtuntom_mai thích.
  20. hhao

hhao Bắt đầu nổi tiếng

ừ dấy con mình cũng thế , uống cả cái entergoria của Pháp cũng chả cải thiện, nên giờ tớ toàn tự AQ thôi

tom_maimelin thích.