Broncho - Vaxom không có tác dụng gì nữa ạ ???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Chíp xinh, 28/2/2007.

1. Chíp xinh

Chíp xinh Bắt đầu nổi tiếng

Chị Hằng ơi,
    Em có nhờ 1 người bạn hỏi bên Pháp về Broncho - Vaxom, thì họ nói thế này:
    Hiện tại Pháp không sản xuất loại thuốc đó nữa, và họ cũng thu hồi lại hết thuốc trên thị trường. Hiện nay, Pháp cấm sản xuất các loại thuốc có công dụng như trên. Em định mua cho Chíp uống mà nghe thông tin này lại sợ, liệu có phải thuốc này không an toàn nên họ mới cấm và thu hồi lại không hả chị ???
    Chíp nhà em cứ ho hắng liên miên, khỏi được 1-2 tuần lại lâm vào cái vòng luẩn quẩn: mũi - ho..., em nản quá đi mất .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chíp xinh
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Chíp xinh,

Ở Pháp nếu mình không nhầm thì Imocur (tức là Broncho-VX) ấy không được bảo hiểm trả tiền từ năm 2004, lý do chính của họ đưa ra là do không kiểm soát được tác dụng, có thật là có tác dụng hay không ?

Mình cũng hỏi một số bác sĩ nhi ở đây thì họ nói theo họ tác dụng thực sự như thế nào thì chưa có thống kê, nhưng trước khi thuốc này ra đời đã có thử nghiệm thấy tốt thì mới đưa ra . Nhiều cha mẹ làm nhân chứng cũng thấy có tác dụng tốt . Nhưng chuyện bảo hiểm không đồng ý chi trả nữa nằm trong kế hoạch sửa đổi chính sách bảo hiểm của Pháp vì những năm qua nhà nước phải bù lỗ nhiều quá nên mỗi năm họ đều tìm cách tính toán thu gọn lại việc trả bảo hiểm, càng ngày những thuốc không có tác dụng trực tiếp càng không được trả bảo hiểm nữa . Một cách tự nhiên, khi bảo hiểm không chi trả thì ít người sử dụng, ít người sử dụng thì nhà sản xuất sẽ thôi sản xuất và thị trường hết thuốc chứ không có chuyện thu hồi mẹ Chíp xinh ạ .
    Theo mình biết thì bên Thuỵ sĩ vẫn có lưu hành thuốc này dưới tên là Broncho-vx .

Bên này thì họ còn có một cách phòng bệnh đường hô hấp nữa cho trẻ em cũng thấy có nhiều tác dụng là trước mùa đông họ thường cho trẻ con dùng khoảng từ ba tuần đến một tháng vi ta min tổng hợp liều trung bình . Thêm nữa bé nào hay bị viêm đường hô hấp thường được bác sĩ kê cho một số buổi tập và xoa cơ thể với những người chuyên về xoa bóp và trị liệu bệnh đường hô hấp .
    Vậy nếu không dùng Broncho thì mẹ Chíp xinh có thể dùng cách đó cho con ccùng được đấy, bài xoa người mình cũng đã gửi rồi quên không nhớ là ở mục nào nữa .

Bé lớn lớn một chút thì dạy thêm bé cách tập thở sâu cũng tốt đấy .

3. Chíp xinh

Chị Hằng ơi, em cảm ơn chị nhiều ạ. Như thế có nghĩa là ở bên Pháp hiện nay không có loại thuốc nào có tác dụng tương tự như Broncho- Vaxom nữa à chị? Em định mua cho Chíp uống mà cứ băn khoăn quá, theo chị em có nên nhờ mua bên Thuỵ Sĩ không?
    Theo chị nói, ở Pháp "trước mùa đông họ thường cho trẻ con dùng khoảng từ ba tuần đến một tháng vi ta min tổng hợp liều trung bình", chị có thể cho em tên thuốc này được không ạ ?
    Em cảm ơn chị ạ

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mình có hỏi một chị bác sĩ người Bỉ thì chị ấy bảo uống broncho vaxom cũng được ko có hại gì; bản thân chị ấy cũng dùng thuốc này cho 3 đứa nhà chị ấy. Lưu ý là trẻ dưới 5 tuổi dùng mỗi năm 1 đợt.

5. M&M

M&M Thành viên tích cực

Mẹ Luti ơi, hôm nay em bắt đầu cho con em uống liều đầu tiên Brocho-Vaxom của Thụy Sỹ ạ. Vấn đề là con em đã sang tháng thứ 15, sắp phải đưa đi tiêm phòng Sởi - quai bị - Rubella. Không biết đang uống thuốc hoặc sau khi uống 1 tuần thì đi tiêm vaxin có ảnh hưởng gì không ạ?Cho em hỏi thêm về Sterogyl nữa ạ. Con đứa bạn em được 2 tháng, nặng 6kg (trộm vía, bụ bẫm lắm ạ). Gần đây bị rụng tóc sau gáy (ngoài biểu hiện này ra chưa có những biểu hiện khác của còi xương như ra nhiều mồ hôi trộm, giật mình, quấy khóc...). BS viện dinh dưỡng kê cho thuốc Sterogyl, mỗi ngày uống 1 giọt. Vì em cũng là dân tiếng pháp nên có nhờ được một người bạn Pháp mua hộ được thuốc này rồi (vì Bs bảo thuốc này chưa có nguồn nhập chính thức, toàn hàng xách tay nên nguồn gốc không đảm bảo). E đọc trong toa thấy 1 giọt chứa 400 IU.
    Như vậy BS kê cho mỗi ngày uống 1 giọt có ít quá không ạ (vì 1 giọt chỉ có tác dụng dự phòng, đằng này thằng bé có dấu hiệu còi xương rồi).Chị tư vấn giúp em 2 thắc mắc kể trên nhé. Em cám ơn chị rất nhiều.

6. MeLuti

@ Chíp xinh,

Mình xin lỗi nhé vì bận quá hôm nay mới trả lời mẹ Chíp xinh đây .
    Nếu mua được bên Thuỵ sĩ thì cho con uống .
    Nếu không thì uống vi ta min, vi ta min thì có nhiều loại lắm mẹ Chíp Xinh ạ, bé trên hai tuổi thì có thể uống các loại vi ta min tổng hợp dạng si rô dùng cho trẻ em ấy , ví dụ bên này có Avityl mùi thơm và thành phần cũng rất cân đối .
    Ở nhà mình bây giờ tỷ lệ trẻ con bị mắc bệnh đường hôhấp ngày càng nhiều do bụi và không khí ô nhiễm . Vì vậy để phòng bệnh tốt thì nên nhỏ nước muối sinh lý cho con hàng ngày, dạy con cách xúc họng bằng nước muối nhạt và ấm, nếu có điều kiện nên thỉnh thoảng cho con về nông thôn đổi gió ....

@ M&M,

- Con đang uống Broncho-VX mà tiêm vaccin cũng ko sao vì hai cái này không có tương tác với nhau .

- Về sterogyl, nếu bé vẫn ăn uống tốt, bú mẹ đầy đủ thì một giot / ngày là được rồi . Nếu bé ăn kém thì mới cần hai giot / ngày . Ngoài ra nên chú ý chuyện phơi nắng, cho bé ra chơi ngoài trời nữa nhé .
    Nếu bé bú mẹ thì mẹ cũng có thể uống thêm mỗi ngày 2 giọt trong vòng chừng 2-3 tháng để có thêm qua sữa nữa (ngoài 1 giọt / ngày theo chỉ định của BS )

7. Chíp xinh

Chị Hằng ơi, em cảm ơn chị nhiều, em sẽ làm theo các cách mà chị hướng dẫn, hy vọng là tình hình của Chíp sẽ cải thiện hơn .
    Em lại không quen ai ở Thuỵ Sĩ rồi, chắc là khó mà mua được Broncho Vaxom tận bên đó, tiếc quá

8. M&M

M&M Thành viên tích cực

@ chị Hằng: Chị ơi, con em đã uống được 1 vỉ B-Vx trong tổng số 3 vỉ. Thế nhưng mấy hôm nay mới cho đi trẻ nên bé khóc nhiều, khản tiếng, lại không được các cô chăm cẩn thận như ở nhà nên bị ho sù sụ, ăn vào hay bị trớ. Chị cho em hỏi làm thế nào để biết thuốc có hợp với bé hay không? Nếu hợp thì uống 1 vỉ là đã có tác dụng chưa hay phải đợi đến khi uống hết 3 vỉ hả chị? Em cám ơn chị nhiều.

@ mẹ chipxinh: E mua được B-Vx made in Sw ở Ngọc Khánh đấy chị ạ. E có người quen làm ở đó nên giá chỉ có 77K/vỉ thôi. Tất nhiên nhờ được mua bên kia là tốt nhất rồi, nhưng nếu không được thì chị thử đến Ngọc Khánh xem.

Sửa lần cuối: 10/4/2007
  9. MeLuti

Theo mình hiểu thì thuốc này không có tác dụng ngay lập tức đâu bạn ạ, đã uống thì nên uống đủ liều mới có tác dụng tốt .

Bé mới đi học thì hay có chuyện nọ chuyện kia nhưng cứ động viên và tập cho bé dần dần một thời gian bé quen dần thì sẽ hết thôi . Khi bé đang bị ho thì vẫn cho bé tiếp tục uống Broncho-vx được đấy bạn ạ .

Chúc bé chóng hết ho, chóng quen với trường học nhé

10. M&M

M&M Thành viên tích cực

E cám ơn chị nhiều ạ. Hi vọng là bé nhà em hợp thuốc sau khi uống đủ liều.

11. Dame_Clemence

Dame_Clemence Thành viên kỳ cựu

Ðề: Broncho - Vaxom không có tác dụng gì nữa ạ ???

Lôi topic này lên để hỏi ý kiến các mẹ có nên cho bé uống không? Bác sỹ vẫn kê đơn cho con nhà mình 2 tuổi nhưng mình băn khoăn chưa cho uông. Thằng lớn nhà mình 9 tuổi dạo này cũng sụt sùi mũi dãi quá cơ

12. mehaanh0307

mehaanh0307 Thành viên tích cực

Ðề: Broncho - Vaxom không có tác dụng gì nữa ạ ???

bé nhà mình 2 tuổi rưỡi, cũng đang muốn cho uống mà chả biết thế nào. từ đầu mùa đông tới giờ, toàn ho với sổ mũi, khổ quá cơ. Chiều về cho con đi khám hỏi bác sỹ luôn xem thế nào.

13. Chuabaogioquen

Chuabaogioquen Thành viên chính thức

Mình cũng thấy giờ nhiều bác sĩ ko còn kê loại này để tăng đề kháng về hô hấp nữa. mấy năm trc thì có nhưng hiện tại thì ko. Hôm trc đi khám bác sĩ tại bạch mai họ cho bé nhà mình dùng Imunostim (1 sp viên ngậm của Séc) giúp tăng cường hệ hô hấp. Dc cái sp này khá dể dùng dạng ngậm, vị ngọt nhẹ ngậm khi đói là hiệu quả nhất. bé nhà mình rất thích. Chứ mấy loại siro hay thuốc uống kia toàn phải đè ra cho uống vất vả lắm. Mà thấy cũng rẻ. 1 tháng dùng hiệu quả tới 3 tháng. Mẹ nào có bé hay bị viêm đường hô hấp thì thử xem nhe