Kinh nghiệm: Thời kinh tế khó khăn: Cùng chia sẻ việc quản lý hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi linhgiagroup, 11/3/2012.

1. linhgiagroup

linhgiagroup www.vanphongpham247.vn

Kinh tế khó khăn, mọi người có thể nhìn rõ trong thời gian qua và đặc biệt là tết Nguyên Đán vừa rồi. Ảm đạm vô cùng ảm đạm. Năm 2012 này dự báo còn tiếp tục! Và như vậy, việc kinh doanh của doanh nghiệp chúng ta sẽ tiếp tục gặp nhiều khó khăn hơn nữa.
    Vậy mời các anh chị là lãnh đạo hoặc những ai quan tâm tới kinh doanh cùng vào chia sẻ để thấy lối thoát vượt qua những khó khăn này. Câu chuyện quản lý doanh nghiệp và hoạt động kinh doanh của các anh chị ra sao? Các anh chị có gặp nhiều khó khăn không và có cần sự tư vấn, chia sẻ?
    Rất mong nhận được đóng góp từ các anh chị!
    Câu chuyện của mình:
    - Mình không thể bán được hàng vì các công ty đều có đối tác cứng của họ. Mình là sếp và quan hệ từ sếp thì lại bị nhân viên bên họ làm khó vì họ đã ăn dơ với đối tác họ làm cùng từ trước... họ chê dịch vụ của mình, họ làm khó mình để tiếp tục làm với đối tác họ đã làm từ trước mặc cho sếp của họ chỉ định làm với mình.
    Mình thật sự gặp khó khăn!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi linhgiagroup
    Đang tải...

2. cuonglee

cuonglee Thành viên sắp chính thức

Ðề: Thời kinh tế khó khăn: Cùng chia sẻ việc quản lý hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp

Chào bạn,
    Đọc bài viết của bạn thì tôi cũng thấy giống như đa phần các doanh nghiệp nhỏ đang gặp khó khăn hiện tại. Hiện tôi cũng đang làm tại một cty nhỏ, nhưng khác bạn ở chỗ sản phẩm là hàng quần áo thời trang, chỉ có 1 điểm chung giống nhau là hàng hóa này để lâu chút cũng không bị hỏng thôi.
    Tôi cũng mao muội đưa ra cho bạn cần 1 vài chia sẻ, nếu có gì thất lễ mong được bỏ qua:
    1. Cái tên linhgiagroup.com: chắc vì ko tìm đc tên .com nên bạn phải chọn tên đó. như tôi khi thấy cái gì group bao giờ cũng hình tượng đến 1 cty lớn, hoành tráng, chuyên nghiệp... nên có thể nhiều người cũng nghĩ thế trong khi bạn lại kinh doanh mặt hàng VPP, VP của bạn lại ở địa chỉ khó nhớ so với cái group mà người đọc có thể nhơ.
    2. Điều thứ 2 tôi nhận thấy bạn gặp khó khăn khi tiếp cận khách hàng. Bạn nhớ rằng bất kỳ một giao dịch mua bán với đối tác đều phải từ giám đốc, ngoài ra sẽ bị đưa vào mức "nhạy cảm" vì sợ ăn chênh lệch. Bạn nên tiếp cận trực tiếp giám đốc đối tác của bạn, nhưng khi gặp họ bạn phải chắc chắn rằng sản phẩm và dịch vụ của bạn phải hơn hẳn đối thủ cạnh tranh khác (tốt nhất bạn nên lập một kế hoạch bán hàng hoàn hảo, ví dụ như bạn đang cần mở rộng thị phần quanh khu vực gần văn phòng của bạn, bạn nên lập kế hoạch bán hàng tối ưu nhất để có thể "lấy lòng" khách hàng bằng chương trình KM: ví dụ như mua 5 ram giấy tặng 1 ram, mua bất cứ hàng gì cũng có quà tặng. Bạn chịu thiệt trong 3 lần bán hàng thôi thì chắc chắn mối hàng đó sẽ là của bạn, ko còn ai cạnh tranh nữa. Lâu lâu rồi thì bạn lại tổ chức 1 đợt KM như thế để giữ chân khách hàng. Bên cạnh đó bạn có thể tuyển thêm các bạn sinh viên có khả năng giao tiếp tốt làm part time cho bạn, cách này cũng rất hiệu quả.
    Nhưng để hiệu quả hơn, tôi nhấn mạnh là bạn cần xây dựng 1 kế hoạch bán hàng thật tốt nhé. Triết lý của mấy ông đi câu cá là: Cá to cần có mồi tốt.
    Mong nhận được chia sẻ thêm của bạn và Chúc bạn thành công nhé

beBaoLinh thích bài này.
  3. nuocmam_1986

nuocmam_1986 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Thời kinh tế khó khăn: Cùng chia sẻ việc quản lý hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp

Mẹ này buồn cười, nếu sếp các cty đồng ý dùng dịch vụ của mẹ nó thì nên làm việc trực tiếp với sếp các cty đó, và đưa ra những vướng mắc khi làm việc với những nhân viên của cty đó để sếp biết.
    thứ 2 là bây giờ đang là thời buối khó khăn, các cty đều đưa ra chính sách tiết kiệm, và đặc biệt là vấn đề giá cả. nên mình khuyên bạn vì bạn là cty không lớn, thương hiệu chưa có nên đây là khoảng thời gian bạn nghiên cứu về giá sao cho hợp lý. bởi mình làm rất nhiều cho cty, nếu vào cty nào mà lớn người ta có thương hiệu thì việc giá bán đắt cũng dễ tư vấn cho khách hàng, còn nếu là cty nhỏ? mình nhìn xem hiện cty mình đang ở vị trí nào, cty bạn lại là cty vpp nên sản phẩm chắc giống nhau nên mình chỉ khuyên bạn điều chỉnh giá + dịch vụ tốt 1 tí là sẽ tốt thôi. chúc mẹ nó sớm thành công

4. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Chào chị. Đọc qua những suy nghĩ của chị về công việc của chị. Em cũng có chút chia sẻ.
    Công việc của em đang làm hiện tại cũng có chút giống chút. Năm nay công ty nào cũng khó khăn chứ không riêng gì cty chị đâu.

Em thấy hiện nay trên thị trường có rất nhiều cty KD về Văn Phòng phẩm và cả Thiết bị Máy Văn Phòng.
    Nhưng họ vẫn làm rất tốt vì đơn giản họ có chiến lược, có cách làm riêng. Ví dụ: có cty thì lấy chiến lược về giá thấp làm chiến lược phát triển cty,
    có cty thì lại lấy chiến lược service làm chủ chốt, và có cty thì lại lấy chất lượng SP làm chủ chốt.
    Đối với Cty bán VPP thì chị lên nhận thấy điều mấu chốt: VPP cty nào cũng cần, nhưng để tiếp cận với họ thì mình phải làm những gì?
    Và đối với đối tác mình nên làm gì để họ bán hàng cho mình và cùng nhau phát triển.

Bản thân em cũng hay đi gặp KH, gặp đối tác, gặp đại lý (kinh doanh hoặc sếp).
    Quan điểm của em khi đi gặp đối tác hoặc đại lý là chỉ làm việc với 1 người và mình nên tin tưởng họ.
    Không quan trọng người mình gặp là sếp hay nhân viên kinh doanh.
    Bởi có cty nhân viên kinh doanh là người bán hàng chủ chốt và sếp chỉ đứng trên cương vị quản lý,
    quan hệ và phụ trách việc nhập hàng, xuất hàng... Chính vì vậy chưa hẳn bạn làm việc với sếp đã là
    đúng.

5. Kichilachi

Kichilachi Hội Kinh Doanh Hà Nội

Mỗi người một cách suy nghĩ quan điểm và cách làm riêng. Mình qua xem trang web của công ty bạn thi bạn không có gì khác biệt với những công ty đi trước.

Phân khúc bạn rơi vào phân khúc nào.

Chiến lược của bạn là gì? bán rộng các sản phẩm từ rẻ đến đắt-khách hàng có nhu cầu gì ta bán cái đó. Cái này có thể có số lượng lớn và công việc liên tục nhưng công ty nhỏ thì lợi nhuận là trên hết do đó bán nhiều chưa chắc đã lãi nhiều.

Ngoài ra áp lực của bạn hiện nay là mới nên chưa có thị trường phải không. Bao giờ qua giai đoạn này bạn sẽ vào các giai đoạn sau áp lực lớn hơn rất nhiều.

Nếu có kinh nghiệm thì nên xây dựng công ty đồng bộ và có quy trình chuẩn luôn không sau này càng để lâu càng mệt đó.

Còn nhiều lắm ...

Khó khăn rồi sẽ qua đi công ty nào còn trụ lại sau mấy năm khủng hoảng này chắc chắn sẽ ổn định và lớn mạnh

Thân

6. linhgiagroup

Chào anh!
    Rất cảm ơn những chia sẻ của anh!
    Thật ra, ban đầu mình làm trang web này không phải với mục đích bán hàng trực tuyến. Tuy nhiên, giai đoạn này đang hoạt động và đẩy mạnh vào hàng văn phòng phẩm nên giao diện của nó mới vậy thôi à :) Hy vọng tương lai sẽ phát triển hơn sang đa ngành nghề và khi đó cái tên linhgiagroup.com sẽ thực sự có tác dụng.
    Về phần phân phối sản phẩm và kinh doanh, thật ra như mình đã nói ở trên, mình quan hệ với giám đốc hết thôi! Nhưng khi giám đốc chỉ thị cho nhân viên làm việc với bên mình thì nhân viên họ lại gây khó dễ do trước đó họ đã làm với đối tác của họ và được % hoa hồng rồi thành ra hơi khó khăn. Tuy nhiên, cũng hy vọng tương lai sẽ phát triển được các mối quan hệ và kinh doanh tốt. Cảm ơn những góp ý từ anh! Rất vui được quen anh nhé!!!

7. linhgiagroup

Hihi, cảm ơn mẹ cháu trao đổi nha! Mình tham gia club doanh nhân toàn là các giám đốc, ấy thế nhưng giám đốc chỉ đạo nhân viên bên đó làm việc với bên mình thì nhân viên họ lại gây khó dễ. Thành ra cũng khó! Vấn đề cũng tương đối tế nhị vì thời kinh tế thị trường mà. Chắc mình sẽ phải đẩy mạnh kinh doanh và nhằm vào các doanh nghiệp vừa và nhỏ hoặc chưa có supplier chính thức thôi :) Rất vui được quen mẹ cháu!!!!

8. linhgiagroup

Đúng rồi đó bạn! Ban đầu mình tưởng làm việc với sếp mới là hướng đi đúng nhưng bây giờ lại thấy phải xem lại về đường lối. Bên bạn kinh doanh tốt ko? Có gì cùng phối hợp được thì hay nhỉ?

9. linhgiagroup

Hihi, cảm ơn bác góp ý! Thật ra thì tạo sự khác biệt thời điểm này cũng khó! Đôi khi đi theo lối mòn lại là lối thành công! Ban đầu em cũng không định bán online. Nhưng sau phát sinh nên trang web tương tự các cty khác nhưng giá thì có khác đấy nhé! Có gì cùng trao đổi và mong nhận được sự tư vấn từ bác để phát triển mạnh hơn nha.

10. bovang

Bên mình làm phân phối nên giá các mặt hàng về Thiết bị máy Văn Phòng đều rất tốt. Nếu bạn có KH hỏi về Máy VP hoặc Thiết bị an ninh thì
    giới thiệu cho mình hoặc sẽ send BG cho bạn. Nếu có KH hỏi VPP mình sẽ giới thiệu bạn.

Thanks bạn.

11. bovang

Bên mình làm phân phối nên giá các mặt hàng về Thiết bị máy Văn Phòng đều rất tốt. Nếu bạn có KH hỏi về Máy VP hoặc Thiết bị an ninh thì
    giới thiệu cho mình hoặc sẽ send BG cho bạn. Nếu có KH hỏi VPP mình sẽ giới thiệu bạn.

Thanks bạn.

12. Kichilachi

Tức là bạn đã chọn phân khúc cho mình rồi , bên mình thì ở phân khúc giá cao, phải làm service và các thứ khác như ISO nên cũng mệt

13. linhgiagroup

Vậy hay quá còn gì bằng! Khi nào nhớ tới thiết bị văn phòng, an ninh thì mình nhớ ngay tới bovang nhé! Bovang có khách hàng giới thiệu cho mình để mình bán vpp thì tuyệt!

14. linhgiagroup

Hihi, bên bác pro vậy thì kinh tế khó khăn cũng không ảnh hưởng lắm đúng không? Vì khách hàng hầu hết là quan hệ cấp cao rồi mà :) Có gì chia sẻ cho anh em kinh nghiệm chứ chưa biết ISO là gì nên cũng thấy quê quê bác ạ :D

15. Kichilachi

Đơn giản là bạn làm bất cứ thứ gì theo quy trình thôi. Ví dụ mẫu biểu phải quản lí và đánh số mẫu biểu, Tất cả các quy trình đều có follow chart chuẩn và tuân thủ đúng theo nó.

Ví dụ: Xuất hàng thì bắt đầu từ bộ phận nào , qua bao nhiêu khâu = giấy tờ gì, qua các khâu có kí nhận và kiểm soát không, lưu trữ ra sao, sau này kiểm tra thế nào muốn làm đựoc phía trên phải hiểu rồi trainning cho cấp dưới hiểu và làm theo . Cái này ưu điểm ai sai biết liền.

Sửa lần cuối: 13/3/2012
  16. linhgiagroup

Cảm ơn bác! ISO thì chuẩn rồi nhưng theo em thì áp dụng cho những tập đoàn lớn (khóa quản lý) thôi nhỉ? Còn những công ty vừa và nhỏ mà áp dụng thì nó hơi bị rầy rà nhỉ? Bác làm ngành gì?

17. Kichilachi

Mình cũng chỉ buôn đi bán lại thôi, bạn làm phép so sánh tổn thất do con người về tiền bạc ,thời gian quy ra tiền, do lỗi từ hệ thống của mình và chi phí về thời gian và tiền bạc để làm cái đó rồi bạn tự lựa chọn thôi. Khi bạn chỉ có vài ba người ==> 10 người ==>20 người ... mọi việc nó sẽ khác bạn ah.

18. cuonglee

cuonglee Thành viên sắp chính thức

Vấn đề của bạn là do gặp nút cổ chai ở NV khách hàng thì nó lại đơn giản hơn, bạn cũng đã hiểu là phải có % hoa hồng rồi mà. Quan trọng nhất là ông sếp của họ OK thì mới ký phiếu chi cho bạn chứ. Do vậy bạn cố gắng duy trì mối hàng đó nhé, chúc bạn thành công, tiện thể gửi cho mình 1 file báo giá vào email này với: cuongleek7@yahoo.com và nhớ ghi mục nào % bao nhiêu để mình tiện so sánh. hehihi

19. linhgiagroup

Bác làm ơn vào web: www.linhgiagroup.com xem giá giúp em nhé! Nếu lấy số lượng tốt chút em chiết khấu 5% trừ giấy và hóa đơn viết tăng thoải mái :)