Biểu đồ tăng trưởng của bé

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi nguyentrunghoa, 16/4/2007.

1. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Các bố, mẹ cho em hỏi 2 câu hỏi này với?
    1. Bé gái nhà em đã được 3 tháng rồi mà em thấy tăng cân tương đối chậm, lúc sinh bé được 4,2kg mà sau ba tháng 4 ngày mới được 6,2kg.
    Về vấn đề sức khoẻ và các mặt khác cháu phát triển bình thường (đã biết tự lật mình và cất đầu rất lâu, chiều cao của cháu là 61,5cm).
    Các bố, mẹ cho e hỏi sự phát triển của cháu như thế có bình thường không? Nếu không thì mọi người cho em xin ý kiến, kinh nghiệm giải quyết vấn đề này nhé.

2. Em muốn tìm mua biểu đồ theo dõi sự tăng trưởng của bé tại Hà nội thì mua ở địa chỉ nào?

Em mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bố và mẹ!
    Chân thành cám ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentrunghoa
    Đang tải...

2. menoki

menoki Thành viên tập sự

Bé trai của em lúc sinh được 3,4kg cho đến bây giờ bé đã được 4 tháng 9 ngày và cân nặng gần 8kg, còn chiều cao thì em không đo nên chẳng biết là cao bao nhiêu cả hihihi. Bé nhà em cũng đã biết nằm nghiêng người và tự lât.
    Em muốn biết con em như vậy là có đủ kg không?
    Mong nhận được sự chia sẻ của các mẹ có kinh nghiêm.

3. M&M

M&M Thành viên tích cực

Chào nguyentrunghoa và các bố/mẹ khác, mình gửi cho mọi người cái 1 file excel đính kèm để các bạn theo dõi sự phát triển riêng của con bạn. Hàng tháng, bạn nhập các thông tin vào file excel vừa để theo dõi xem biểu đồ của con có đi lên hay không, vừa để làm kỷ niệm (mình cũng download được từ dd này, xin tải lên lần nữa để chia sẻ cho những ai chưa có).
    Còn đối với cái Biểu đồ phát triển chuẩn của trẻ VN (cái này bạn có thể xin ở các Trạm y tế hoặc Trung tâm y tế dự phòng) thì các bạn vào trang này nhé: http://www.chaobe.com/news.asp?Perl.php=Details&action=962

Tuy nhiên, cũng có một cách nôm na đơn giản hơn để xem con mình có phát triển tốt hay không, đó là:
    Về cân nặng:
    Bé 3 tháng có trọng lượng gấp 2 lần trọng lượng lúc sinh ra.
    Bé 1 tuổi gấp 3 lần.
    Bé 2 tuổi gấp 4 lần.
    Về chiều cao thì 1 tuổi cao 75cm, 2 tuổi cao 85cm là ổn.

Attached Files:

Sửa lần cuối: 16/4/2007
  4. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Trước tiên xin cám ơn M&M đã giúp đỡ và chia sẻ!
    M&M làm ơn chỉ giúp em cách sử dụng biểu đồ phát triển cá nhân mà M&M đã gửi đính kèm không?

5. M&M

M&M Thành viên tích cực

Trong file excel Biểu đồ phát triển cá nhân có 2 sheets (ở phần dưới, bên trái). Sheet đầu tiên là Baby Growth entries, sheet thứ hai là Baby growth chart.
    Bạn phải nhập các thông tin về chiều cao, cân nặng của con bạn vào sheet đầu tiên, các thông tin này sẽ tự động link với sheet thứ hai. Như vậy, bạn chỉ phải nhập đầy đủ thông tin thì ở sheet một, sau đó mở sheet 2 ra để xem biểu đồ phát triển của bé.

Ngoài ra, như mình đã nói, cái này chỉ để lưu lại (vì nếu trên giấy tờ thì bố mẹ hay làm mất của con)làm kỷ niệm và đồng thời theo dõi sơ qua sự phát triển của con. Nếu biểu đồ đi lên, nghĩa là bé phát triển bình thường (so với cân nặng và chiều cao của bé trong tháng trước đó, chứ không phải so với chuẩn VN), còn nếu biểu đồ liên tục nằm ngang, thậm chí đi xuống nhiều tháng thì là dấu hiệu nguy hiểm, cần có biện pháp xử lý.

6. newfutur

newfutur Banned

Biểu đồ tăng trưởng không cần phải mua đâu bạn ạ. Bạn có thể tìm trên các diễn đàn về trẻ em, nhiều mẹ chia sẻ lắm.

Còn về tiện ích theo dõi sự phát triển của bé cũng có nhiều:

- trên trang Neslé, cho phép nhập số - rồi tự động vẽ biểu đồ tăng trưởng trên biểu đồ chuẩn. Tuy nhiên trên Nesle không cho phép lưu giữ lại

- trên BIBI.VN, họ làm giống Nesle, nhưng cho phép lưu giữ thông tin lại & chia sẻ biểu đồ (có the in ra, có thể để lên Blog, share trên các diễn đàn khác). Cũng theo BIBI.VN nói biểu đồ chuẩn của họ là biểu đồ mới nhất của WHO.

Ví du:

7. ltgbau

ltgbau Thành viên mới

Ðề: Biểu đồ tăng trưởng của bé

Mình mới vào bibi(chấm)vn trang này có tool biểu đồ phát triển chiều cao, cân nặng của trẻ rất hay, ngoài ra có cả nhắc lịch tiêm chủng nữa. Tuyệt :D

Sửa lần cuối: 24/1/2011
  8. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Phục mẹ nó đấy, khéo chăm con từ trong bụng nên lúc sinh ( trộm vía ) bé nặng đô thế. Sau 3 tháng cân nặng của bé tăng lên như vậy là mình thấy cũng được đấy chứ. Con bé nhà mình 3 tháng cũng chỉ được 6,9kg thôi mà. Nhất là bé đã biết lật như vậy là khá tốt, mẹ nó k phải lo đâu.

9. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Trời ơi, cân nặng thế là quá đạt yêu cầu rồi nhé. Mẹ nó đo cả chiều cao của con xem phát triển thế nào. Bé gái nhà tớ 4 tháng có 7,5kg thôi.

10. Ky_xink

Ky_xink Mẹ Ky

sdsdsdsdsdsdsdsdsdsdsdsdsdsdsdadsdsdsds adsdfd sdsds