Hỏi kinh nghiệm các mẹ khi bé ngủ không yên, hay quấy khóc

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi MeHuuDuy, 5/3/2012.

1. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Chào các mẹ, mình mới sinh bé được hơn hai tháng, nhưng bé thường xuyên quấy khóc, dù là ngày hay đêm, ngủ không yên giấc. Mình cũng đã cho bổ sung thêm vit D3 nhưng không hiệu quả. Mặc dù bế trên tay ru hoặc nằm ghế rung nhưng bé vẫn khóc. Các mẹ có kinh nghiệm gì khác thì chỉ giúp mình với nhé! Mình thực sự rất căng thẳng về con trong giai đoạn này, suốt ngày phải ẵm bế, không làm được gì với bé cả. Cám ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeHuuDuy
    Đang tải...

2. h2p201

h2p201 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hỏi kinh nghiệm các mẹ khi bé ngủ không yên, hay quấy khóc

Mình nghĩ tốt nhất là nên cho bé đi khám bsỹ đi bạn ơi. Mình có đọc là trẻ nhỏ khi thay đổi nhiệt độ, ánh sáng thì cũng dễ quấy khóc lắm, nhất là ban đêm khi tắt đèn bé càng hay quấy hơn.

MeHuuDuy thích bài này.
  3. MeHuuDuy

Cám ơn bạn nhiều nhé, có lẽ mình cũng phải cho đi khám bác sĩ thôi. hichic

4. Lamme123

Lamme123 Thành viên chính thức

Có thể bé ốm hay gặp vấn đề gì rồi, mình nghĩ bạn nên cho bé đi khám thôi, nhà mình nên theo một bác sĩ cho yên tâm.

MeHuuDuy thích bài này.
  5. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Con bạn mà lớn hơn chút nữa là dùng được tảo Mặt Trời Spirulina rồi đấy. Tiếc là loại tảo này dùng cho trẻ trên 6 tháng trở lên. Tảo này có nhiều dinh dưỡng đặc biệt là đạm, khoáng và vitamin dễ hấp thu lắm. có thể con bạn bị thiếu khoáng chất nên bé hay quấy. Bạn cho bé đi khám nhé, xem bác sĩ bảo thế nào.

mecubi14MeHuuDuy thích.
  6. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

mỗi trẻ mỗi khác mẹ nó ạ, hết đôt (giai đoạn) thì con lại thay đổi.....hi hih cố gắng lên mẹ nó!!!

MeHuuDuy thích bài này.
  7. BinBon's mon

BinBon's mon Thành viên đạt chuẩn

Con khóc nhiều chưa hắn đã là có bệnh gì đâu mẹ nó ơi! Như con nhà mình đấy, 2 tháng đâu tiên mới đẻ nó khóc kinh khủng, chỉ trừ lúc nào ngủ và lúc bế rung rung thì thôi, chứ cứ tỉnh dậy là nó lại khóc! Sau giờ được > 6 tháng thì ngon lành rồi, ngủ chơi ít khóc... Nếu mẹ nó ko an tâm thì nên khám bác sĩ xem có vấn đề gì không? Chúc bé luôn khỏe mạnh, ăn mau chóng lớn!

MeHuuDuy thích bài này.
  8. MeHuuDuy

Bé đầu nhà mình thì chỉ quấy 2 tháng là đỡ, và chỉ quấy ban đêm thêm, ku thứ hai này thì ngày cũng quấy, đêm cũng vậy. Tuy nhiên mấy hôm nay trộm vía bé có đỡ hơn, khóc ít hơn, tuy nhiên ngủ vẫn chưa yên giấc mẹ nó ạ. Mình cũng hy vọng qua cữ bé sẽ ngoan. Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé!

9. Love_MS

Love_MS Thành viên tích cực

Ku nhà tớ 2 tháng đầu cũng quấy lém. Cũng cho uống vitamin D đấy, chả ăn thua, ngủ hay giật mình, ngủ ngày ít. Đêm hồi đầu hay cũng hay quấy. xong lớn hơn trộm vía đỡ dần. Mẹ nó ko cần căng thẳng đâu, trẻ con đứa này đứa khác, lớn hơn nó sẽ đỡ đấy.

10. sealhappy

sealhappy Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi trẻ con trong 3 tháng cữ nhiều đứa quấy lắm, có khi phải bế suốt ngày đấy chị ạ:(. Nhưng ra cữ bé sẽ ngoan hơn. Bé nhà e thì ngược lại, trong cữ thì ngoan lém nhưng ra cữ lại quấy, đòi bế nhiều hơn.

MeHuuDuy thích bài này.
  11. MeHuuDuy

Bé nhà chị sắp được 3 tháng rồi, hy vọng sẽ ngoan, chứ giờ chị thấy mệt mỏi quá, nó cứ khóc, dỗ kiểu gì cũng vẫn kêu. Nào là mua ghế rung, rồi ru trên tay, vẫn kêu, giấc ngủ chập chờn không yên. Đêm chị vẫn phải ôm và cho bé gối trên tay để bé ngủ thì trộm vía được 2h. Vit D cũng bổ sung rồi, vậy mà vẫn quấy. Hic.

12. smallmonster1981

smallmonster1981 Bắt đầu tích cực

khám cho chắc em à. đến khoa nhi, Bạch mai ý, khám vắng mà bác sĩ trình độ ok. Con chị cũng quấy, lăn lộn cả đêm. hồi 3 tháng đi khám viện dinh dưỡng, k xét nghiệm gì cả, thì bị còi xương. bs cho uống đủ loại kẽm, ma-giê, D3, canxi mà không khỏi. 8 tháng đi khám BạchMai, bs cho thử máu, kết luận thiếu máu. uống thuốc vào thấy cũng có tiến triển. e thử xem sao nhé.

MeHuuDuy thích bài này.
  13. phuongedu

phuongedu

Thời tiết như thế này bạn mặc quần áo cho con có thoáng ko, bé có hay ra mồ hôi ko ? bạn bổ sung vitinD3 loại gì, có phải loại nhỏ giọt ko ? bé có tăng cân đều ko ? ngày bé ngủ tất cả bao nhiêu tiếng.....
    - Mình hỏi thế vì trước cháu mình uống vitamin D3 loại nhỏ giọt, đến khi đi khám dinh dưỡng bác sĩ bảo bỏ lọ đó đi vì là hàng xách tay trôi nổi trên thị trường, bs kê cho loại khác.
    - Đứa khác thì chỉ vì bế và rung nhiều quá, làm bé ko quen, trong khi, có 1 người duy nhất trong nhà bế thì bé lại im. SAu phát hiện ra là, người bà đó bế bé rất chặt tay, trong khi người khác thì rất hay nựng bé, rung rung và bé ko thích. Khi đặt nằm thì chèn bằng gối nước và yên tĩnh, ban đầu ngừoi nhà vẫn nằm cạnh và bé được ôm. Điều đó cũng rất bình thường, vì ở cq mình cũng có 1 chị, ko ru con ngủ được bao giờ, ko tắm được cho con, nhà duy nhất có bà ngoại bế và ru con ngủ được thôi, tắm cũng bà luôn. Đi nghỉ mát 2 vợ chồng đánh vật với con và thằng bé thì khóc um chí tỏi lúc bị tắm, hic hic. Nhìn chị ấy bế đứa trẻ cứ như bế búp bê và sắp rơi ấy, hic hic.
    - Thời tiết HN đợt này nồm, bé dễ đổ mồ hôi, quấy khóc mình lại cứ bế ẵm, ủ bé, nên bé khó chịu. Bạn thử quan sát khi bé mới tắm xong ấy, bé có thoải mái và ngủ tít sau khi tắm ko, chính việc bé ngủ thoải mái sau khi tắm chứng tỏ có thể lúc khác bé khó chịu trong người, đơn giản vì mình hay mặc quá nhiều quần, áo, khăn sữa quá chẳng hạn.

Bạn thử quan sát kỹ xem nhé, ko thì đưa đi bác sĩ nếu bé ngủ < 8h / ngày. Bình thường, trẻ 2 tháng tuổi mình nhớ trước kia con mình ngủ 12- 14h/ ngày, thậm chí 16h/ ngày.

MeHuuDuy thích bài này.
  14. -MebeBi-

-MebeBi- Thành viên tập sự

Bé nhà em cũng gần 3 tháng, hồi ra tháng thứ 2 bé cũng ngủ không yên giấc, cứ chập chờn. ngủ say thì giỏi được 2 tiếng, còn thì toàn gà vịt, không làm sao đặt được, động 1 tí là thức dậy luôn. Em đồng ý với các mẹ là nên đưa con đi khám cho yên tâm. hồi ý em cũng cho con đi khám, bác sĩ bảo không sao vì trẻ con thay đổi từng ngày nhưng em chẳng yên tâm tí nào. em cũng ăn hạt sen thì tình hình ngủ nghê của con khá hơn 1 tí. nhưng ngừng ăn là lại đâu vào đấy. 2 tuần nay em chuyển sang cao khỉ, 2 lần/tuần. trộm vía, con ngủ ngon và chơi ngoan lắm, không thức đêm nữa, chỉ thức để ti mẹ thôi rồi lại ngủ (trộm vía con cái nữa ^^). Cao khỉ cũng tốt cho cả trẻ còi xương nữa đấy. không biết có mẹ nào dùng chưa nhưng em thấy ổn vì thằng ku em trai em ngày xưa bà ngoại cũng phải cho bụp món này :)

MeHuuDuy thích bài này.
  15. MeHuuDuy

Cám ơn các mẹ đã tư vấn cho mình nhé. Mình đã đưa bé đi khám ở Viện Dinh dưỡng, bác sĩ cho bổ sung D3, canxi và một số loại thuốc bổ khác nữa,giúp bé tiêu hóa tốt, ăn ngon. Bác sĩ kê cho mình D3 loại uống một lần thôi, chứ trước mình lại cho bé uống stelogyl, là thuốc không đúng. Trộm vía bé uống liều D3 đó thì ngoan hơn chút, giờ giấc ngủ dài nhất ban ngày của bé là đc 2h rồi các mẹ ạ. Đêm thì dậy 3 lần bú thôi, và bây giờ có lúc bé thức và tự nằm chơi rồi, chứ k quấy nhiễu như trc kia nữa, trộm vía con.
    Đúng thật là phải đưa bé đi khám có chỉ thị của bác sĩ cũng tốt hơn cả nhà ạ.
    Chúc các mẹ cuối tuần có nhưng ngày nghỉ thật vui vẻ, hạnh phúc và đầm ấm bên gia đình thân yêu nhé!

phuongedu thích bài này.
  16. phuongedu

phuongedu

Chúc gia đình mẹ nó , mẹ khỏe , con khỏe nhé.

17. MeHuuDuy

Cám ơn mẹ nó nhiều nhé! Mẹ nó cũng hai zai à? Mình hội hai giai đây.

18. voicoi_nhinho

voicoi_nhinho Thành viên mới

con nhà mình 23 tháng rồi, tự dưng mấy đêm rồi toàn nửa đêm tỉnh dậy ậm ạch khó chịu, không ngủ, bố mẹ sáng fải dậy sớm đi làm vậy mà cứ quấy cả đêm, mệt mỏi quá, 1 tuần rồi, chẳng đêm nào được yên, có đêm mình đã tẩn cho mấy fát vào mông. tóm lại là không ăn thua, vẫn hậm hực, mẹ ơi con đau chân, chỉ vào bụng bảo mẹ ơi con đau lưng..... chả hiểu nào nữa

19. Meo-2011

Meo-2011 Thành viên mới

mẹ nó à bé nhà mẹ khóc như vậy có nhiều lý do,có thể bé thiếu canxi or bị đau bụng với bé trong hai tháng đầu mà quấy như vậy thì mẹ nó xem bé có nóng quá hay lạnh quá ko? quần áo của con có bị cái gì vướng vào gây đau con ko?rồi xem có con gì đốt bé ko?
    bé chưa nói được mình cứ suy từ mình ra là sẽ ra vấn đề mẹ nó ạ.biết mẹ nó mệt và stress lắm nhưng cố lên (u).mẹ cho bé đi khám bác sĩ chưa thế kết quả thế nào ? mẹ nó thông báo nhé

20. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Bạn bổ sung D3 thôi chưa đủ, mà phải uống kèm cả Canxi (Canxi thì chỉ uống theo từng đợt, còn D3 bạn có thể cho uống liên tục đến 18 tháng). Liều lượng uống bạn nên tham khảo bác sỹ. Thiếu canxi cũng là 1 yếu tố làm cho bé ngủ ko ngon giấc và hay quấy khóc.
    Khi uống sữa bằng bình, do dòng khí vận chuyển trong bình, cộng với hệ ruột của bé chưa hoàn chỉnh, nên cũng làm cho bé khó chịu/đau, cũng là một nguyên nhân nữa khiến bé khóc.
    Bạn cho bé đi khám thì nên vào viện Nhi, khoa điều trị tự nguyện B khám tổng thể, siêu âm, xét nghiệm máu để xem hàm lượng canxi, sắt, ...có thiếu ko để bổ sung kịp thời.
    Nếu có điều kiện thì bạn khám khoa điều trị tự nguyện A, của viện Nhi thì đỡ đông hơn (tuy nhiên rất đắt, tiền khám thôi đã là 580K, chưa kể xét nghiệm, siêu âm...)
    Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn.