Em đang muốn điên vì tiền, vào đây xả chút cho đỡ tủi

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mun_mup_mip, 23/3/2012.

1. mun_mup_mip

mun_mup_mip Thành viên đạt chuẩn

Chưa bao giờ em thấy túng quẫn và bí bách như bây giờ.
    Em cho 1 ng bạn vay tiền, nhưng người ta bị vỡ nợ và bỏ trốn. Chẳng mong đòi lãi, chỉ mong đòi được gốc chắc cũng khó. Mà chuyện này lại ko dám nói cho chồng em biết.
    Giờ hàng tháng xoay ra trả nợ, trong khi tiền mình ko đòi đc.
    Nhiều lúc nghĩ đến mà chỉ muốn lao đầu vào đâu chết ngóm đi cho xong.
    Nản và chán quá các mẹ ạ :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mun_mup_mip
    Đang tải...

2. 1a1a

1a1a Bắt đầu tích cực

Ðề: Em đang muốn điên vì tiền, vào đây xả chút cho đỡ tủi

chia sẻ mẹ nó mình cũng hoàn cảnh giống mẹ nó nhưng khác ở chỗ người cho vay là chồng mình. hic hic

mun_mup_mip thích bài này.
  3. mun_mup_mip

Híc. Em đây còn chưa dám nói với chồng chị ạ. Chồng mà biết chắc nát nhà. Số tiền cũng có phải nhỏ đâu. Không có con chắc em cũng lao đầu vào ô tô cho rồi :(

4. coizinzin

coizinzin Thành viên rất tích cực

Có mất nhiều ko mẹ nó? Hôm trước tớ cũng mất một khoản tiền lớn. Tớ ko ăn, ko ngủ 2 ngày. Đi làm về là trùm chăn nằm thôi, mọi người hỏi đều bảo là ốm. Đến lúc tớ sắp ko chịu nổi nữa, tớ quyết định thú nhận với chồng.Hôm ấy chồng tớ đang họp, tớ đến tận nơi chồng họp, gọi chồng ra để thú tội. Nghĩ chắc lãnh đủ 1 trận lôi đình. Hoá ra ko, ông ấy rất nhẹ nhàng khuyên tớ bình tĩnh, mất rồi thì thôi, 2 vợ chồng cố gắng làm để trả.Anh ấy bảo là thấy vẫn còn may vì tớ và con ko bị làm sao. Tớ khóc như mưa, bao nhiêu người nhìn tớ( chắc họ tưởng đôi trai gái giận nhau. Sau đó anh ấy đưa tớ về, nấu cơm, bắt tớ ăn. Tớ và chồng mất thêm 1 đêm để suy nghĩ xem những gì có thể bán đc và vay được để trả vì đến tháng 6 này là phải có đủ rồi.
    Hôm sau, tớ lấy hết số sức khoẻ còn lại chạy sang Gia Lâm để coi bói. Ông thầy bảo" Đang thuê nhà à? Về trả cái nhà ấy đi về nhà ngoại ở vì nó hợp với tuổi chồng. Còn về chuyện tài chính thì cứ yên tâm nhé, thầy cho được hết, sẽ ổn hết, ko phải lo gì cả". Tớ về tính bán hết đồ đạc, chuyển về nhà ngoại ở, một phần để đỡ tiền nhà, một phần bán đi để đổi ra tiền. Chồng thì tình nguyện lên công ty xin đi tỉnh để kiếm thêm thu nhập.
    Thật ko ngờ, hôm qua tớ đã tìm thấy số tiền ấy. Mừng như là đc sống lại ấy. Tớ nhìn lại, thấy bao nhiêu dự định, bao nhiêu toan tính suýt nữa vì tiền mà ra đi cả. Thấy tiền thật quan trọng. Và điều quan trọng hơn là nếu ko có chuyện này thì mình ko thể biết được chồng mình lại tốt như vậy. Từng ấy tiền nhà tớ chắc phải làm việc 4 năm không ăn không tiêu mới kiếm được.Bây giờ tớ cảm thấy trân trọng những gì mình đang có và yêu thương gia đình hơn. Nhất là chồng, tớ yêu chồng lắm vì lúc hoạn nạn mới biết mình đang có một cục vàng bên cạnh(ngày xưa toàn mắng là bị thịt ko làm được gì :mrgreen:).
    Tớ thấy như bạn thì việc trước tiên là nên nói với chồng để cả hai cùng giải quyết cho đỡ stress. Đừng lo vì trước khi nói tớ cũng đâu có biết chồng tớ sẽ giúp tớ vượt qua đâu.

5. 1a1a

1a1a Bắt đầu tích cực

Mình cũng điên đầu gần nửa năm nay, nợ vẫn đang phải trả, số tiền đấy ko phải là nhiều nhưng với vợ chồng mình là cả gia tài. giờ còn 2 bàn tay trắng. hic hic.
    Mình nghĩ bạn nên tìm cách mà nói chuyện với chồng đi, chứ chịu đựng 1 mình khéo sinh bệnh mất. cố lên rồi cũng sẽ qua giai đoạn này thôi.

6. coizinzin

coizinzin Thành viên rất tích cực

Có mất nhiều ko mẹ nó? Hôm trước tớ cũng mất một khoản tiền lớn. Tớ ko ăn, ko ngủ 2 ngày. Đi làm về là trùm chăn nằm thôi, mọi người hỏi đều bảo là ốm. Đến lúc tớ sắp ko chịu nổi nữa, tớ quyết định thú nhận với chồng.Hôm ấy chồng tớ đang họp, tớ đến tận nơi chồng họp, gọi chồng ra để thú tội. Nghĩ chắc lãnh đủ 1 trận lôi đình. Hoá ra ko, ông ấy rất nhẹ nhàng khuyên tớ bình tĩnh, mất rồi thì thôi, 2 vợ chồng cố gắng làm để trả.Anh ấy bảo là thấy vẫn còn may vì tớ và con ko bị làm sao. Tớ khóc như mưa, bao nhiêu người nhìn tớ( chắc họ tưởng đôi trai gái giận nhau. Sau đó anh ấy đưa tớ về, nấu cơm, bắt tớ ăn. Tớ và chồng mất thêm 1 đêm để suy nghĩ xem những gì có thể bán đc và vay được để trả vì đến tháng 6 này là phải có đủ rồi.
    Hôm sau, tớ lấy hết số sức khoẻ còn lại chạy sang Gia Lâm để coi bói. Ông thầy bảo" Đang thuê nhà à? Về trả cái nhà ấy đi về nhà ngoại ở vì nó hợp với tuổi chồng. Còn về chuyện tài chính thì cứ yên tâm nhé, thầy cho được hết, sẽ ổn hết, ko phải lo gì cả". Tớ về tính bán hết đồ đạc, chuyển về nhà ngoại ở, một phần để đỡ tiền nhà, một phần bán đi để đổi ra tiền. Chồng thì tình nguyện lên công ty xin đi tỉnh để kiếm thêm thu nhập.
    Thật ko ngờ, hôm qua tớ đã tìm thấy số tiền ấy. Mừng như là đc sống lại ấy. Tớ nhìn lại, thấy bao nhiêu dự định, bao nhiêu toan tính suýt nữa vì tiền mà ra đi cả. Thấy tiền thật quan trọng. Và điều quan trọng hơn là nếu ko có chuyện này thì mình ko thể biết được chồng mình lại tốt như vậy. Từng ấy tiền nhà tớ chắc phải làm việc 4 năm không ăn không tiêu mới kiếm được. Bây giờ tớ cảm thấy trân trọng những gì mình đang có và yêu thương gia đình hơn. Nhất là chồng, tớ yêu chồng lắm vì lúc hoạn nạn mới biết mình đang có một cục vàng bên cạnh(ngày xưa toàn mắng là bị thịt ko làm được gì :mrgreen:).
    Tớ thấy như bạn thì việc trước tiên là nên nói với chồng để cả hai cùng giải quyết cho đỡ stress. Đừng lo vì trước khi nói tớ cũng đâu có biết chồng tớ sẽ giúp tớ vượt qua đâu. Tớ cũng tưởng tớ nói ra thì sẽ tan nát hết ấy chứ.

7. Viet-care.com.vn

Viet-care.com.vn Banned

thực sự có thể hiểu được hoàn cảnh của bạn'
    Cố gắng nói với chồng đi bạn à
    dù sao hai cái đầu cũng hơn một cái đầu mà :)
    Vợ chồng đồng lòng tát bể đông cũng cạn

samhhmun_mup_mip thích.
  8. mun_mup_mip

Quan trọng là chị đánh mất tiền thôi. Đằng này em lại mang tiền cho vay. Còn vay thêm của ng thân cho người ta vay nữa.
    Số tiền cũng khá lớn chị ạ. Hơn 400tr. Em cũng chưa biết sẽ phải nói với chồng ra sao.
    2 tháng nay, vừa lo trả lãi phần mình đi vay. Vừa lo đòi tiền... đầu óc như muốn điên muốn dại... Buồn ghê gớm chị ạ :(

9. mun_mup_mip

Em nghĩ thì nhiều hay ít thì tiền cũng do mồ hôi mình làm ra, mà giờ mất trắng, vừa xót, vừa cực.
    Em chưa biết phải nói chuyện thế nào với chồng nữa cả. :(

10. gagiadadai

gagiadadai Thành viên tích cực

Cố gắng nói với chồng nhé mẹ mun mup mip. Mẹ coizinzin ơi mẹ coi bói ở đâu mà hay thế? Mình muốn coi thử xem số mình thế nào chứ bây giờ chán quá chồng con chưa có công việc cũng chưa đâu vào đâu

11. mun_mup_mip

Ban đầu e nghĩ e sẽ xoay sở được. Vì chồng e là người khái tính. Nói ra chắc ko yên với ông ý.
    Nhưng giờ thì bế tắc thực sự, như đang đi vào ngõ cụt.

12. mun_mup_mip

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Em cũng đang phân vân quá !

13. tannoy85

tannoy85 Thành viên tích cực

Chung cảnh ngộ với bạn...nhưng tớ nghĩ bạn cứ nên nói với chồng 1 tiếng, bây giờ bạn có thể xoay lãi để trả hộ, nhưng bạn có thể xoay mãi 1 mình được không? Còn chuyện đòi thì chỉ là 50/50 thôi bạn ạ..tớ còn mất gấp 5 lần bạn này, nhưng tớ không dám nghĩ đến chuyện đòi được...mà tớ chỉ tâm niệm do mình không may mắn và mình sẽ cố gắng vượt qua thôi, Tuy nhiên điều may mắn nhất là tớ có ox bên cạnh, ox luôn động viên và bảo 2vc sẽ cùng cố gắng để làm lại từ đầu. Mong bạn sớm vượt qua chuyện này và chia sẻ được với chồng mình bạn nhé ^^

14. mun_mup_mip

Híc, mẹ nó còn gấp 5 lần em cơ à :(
    Em bây giờ chắc cũng chẳng có hi vọng mà đòi lại, dù chỉ 1 phần.
    Em sẽ lựa chọn thời điểm để dũng cảm " thú nhận với ông xã xem sao.
    Chắc chẳng còn lựa chọn nào #

15. yeumaudovn

yeumaudovn Bắt đầu tích cực

Tớ nghĩ bạn dính vào hội cho vay nặng lãi và bùng rồi vì em gái tớ cũng từng bị như thế. Nó có bao nhiêu tiền đi làm mấy năm ki cop ko dám tiêu cộng thêm tiền ông bà nội ngoại mừng tuổi con và tặng sinh nhật con rồi vàng bố mẹ 2 bên cho hôm cưới, lại vay thêm vàng của bạn bè mang cho vay mà người vay cũng là họ hàng. H người ta không trả, nàng đau khổ mất mấy tuần rồi cũng phải thú nhận với chồng để 2 VC tìm cách giải quyết vì có phải mỗi tiền của mình đâu, còn tiền vay của bạn bè nữa. Mình nghĩ bạn cũng nên nói chuyện với chồng để cả 2 tìm cách giải quyết chứ cứ chịu một mình rồi căng thẳng lại nghĩ quẩn thì khổ. Chúc bạn sớm vượt qua khó khăn này.

16. tannoy85

tannoy85 Thành viên tích cực

Uh, tớ gấp đúng 5 lần bạn đấy, cũng là cho bạn bè, người thân vay...nhưng đúng là chẳng ai ngờ được....nhưng thôi bạn ạ, bạn có suy nghĩ, có đau buồn thì tiền cũng chẳng quay lại với bạn đâu, cứ như tớ này, coi như đấy là vận hạn của mình, chia sẻ với chồng và cùng nhau vượt qua khó khăn...Chúc bạn gặp nhiều may mắn hơn ^^

17. snalon205

snalon205 Thành viên chính thức

Rất thông cảm với mẹ nó. Mẹ nó đừng lo, chuyện gì cũng có thể vượt qua. Tớ trả nợ mấy năm nay quen rồi. Mẹ nó tìm gì mà kinh doanh thêm cho đỡ stress lại có thêm thu nhập. Mong tin mới từ mẹ nó.

18. mini_shop

mini_shop Thành viên rất tích cực

mẹ nó cứ bình tĩnh, làm gì đến nước đâm đầu vào ô tô, 400tr cũng ko phải là quá lớn và khó xoay xở mà mẹ nó nghĩ quẩn thế, mẹ nó lựa lúc nào nói chuyện với chồng nhé. Chúc mọi chuyện ổn thỏa!

mebong666mun_mup_mip thích.
  19. me.lala

me.lala Bắt đầu nổi tiếng

Ôi đọc tâm sự của mẹ này mà mình cảm động thế! ĐÚng là ở hiền gặp lành...
    Mình cứ ăn ở có trước có sau k làm tổn hại đến ai thì nhất định trong hoạn nạn sẽ có người giúp mình các mẹ nhỉ!

20. dam-dun-nhe

dam-dun-nhe Thành viên rất tích cực

Cố gắng vượt lên bạn ah, mình cũng đang trong hoàn cảnh chúa chổm gọi là cụ nhiều lúc chán lắm nhưng vì con mà cố gắng thôi, nhiều người kiếm tiền dễ thế còn mình thì phải đi nhặt nhạnh từng đồng một, nghĩ mà chán nhưng trong đời mình chỉ được sống 1 lần thôi nên đừng nghĩ quẩn mà phải cố sống bạn ah