Cần giúp: Em định học Văn bằng 2 ĐH Ngoại thương-->Các mẹ cho em lời khuyên với ạ!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi shop_cuncon, 23/3/2012.

1. shop_cuncon

shop_cuncon

Thưa các mẹ,

Bây giờ con gái em 29 tháng rồi nên em định đi học thêm Văn bằng 2 ĐH Ngoại thương, ngành Kinh tế Đối ngoại. Ngày xưa ra trường em định đi học thêm VB 2 thì lấy chồng nên đành lỡ hẹn. giờ con gái lớn chút rồi nên em lại muốn đi học thêm 1 chuyên ngành nữa, vừa nâng cao kiến thức, vừa mở rộng chuyên ngành làm việc. Các mẹ đã từng học VB 2 tại trường này hoặc biết về trường này thì cho em vài lời khuyên với nhé. Vì em nghe nói học 3,5 năm, ko biết môi trường đào tạo có tốt ko vì em thấy nhiều chị đi học VB 2 các trường khác toàn định bỏ giữa chừng.

Em xin cảm ơn các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shop_cuncon
    Đang tải...

2. Viet-care.com.vn

Viet-care.com.vn Banned

Ðề: Em định học Văn bằng 2 ĐH Ngoại thương-->Các mẹ cho em lời khuyên với ạ!

quan trọng là mẹ nó sau này ra trường định làm gì
    chứ học kinh tế giờ làm trái ngành cũng nhiều lắm đấy mẹ nó à

shop_cuncon thích bài này.
  3. shop_cuncon

shop_cuncon

Dạ em cũng xác định làm kinh tế chứ ko làm nhà nước. nếu làm giáo viên chắc em học cao học trường em cơ. em thích kinh tế nhưng hôm nay em gọi hỏi thông tin thì giờ thay đổi rồi. học theo hình thức tín chỉ, nhanh hơn chứ ko phải 3,5 năm như trc nữa. giờ học cả tuần 7/7 buổi tối. từ 6-9h tối. chứ ko phải 3b 1 tuần như trước nữa. mà có 1 đợt thi vào tháng 10 cơ. nên giờ cũng còn nhiều tg để suy nghĩ. thấy tg học nhiều quá nên em cũng hơi nản. nếu học nhanh theo tín chỉ thì còn nhanh hơn nữa. đi học đúng là vui, mở mang kiến thức nhưng thời gian học nhiều hơn cả SV. ngày đi làm. tối đi học 7 ngày thế chỉ sợ lại nản sớm nên em mới tham khảo ý kiến các chị ạ.

4. mexuxu1404

mexuxu1404 Thành viên chính thức

Khuyên mẹ nó chân thành, k nên học trường này. Tớ đang học và lay lắt mãi chưa xong (Từ đầu năm 2008 ). Học rồi mới thấy trường chuối kinh khủng, chả thu được kiến thức gì. Thầy cô thì vô trách nhiệm, tổ chức lộn xộn.
    Bạn tớ học ở trường kte quốc dân thấy ổn, bạn thử tham khảo xem sao nhé!

5. shop_cuncon

shop_cuncon

Vâng ạ, công ty em cũng có chị học VB 2 ngành KTĐN. em thấy chị ấy khen ko có tiêu cực, thầy cô dạy tốt. Hay tại chị ấy thông minh và giỏi nhỉ. em ở Mỹ đình nên ngại đi học ở KTQD xa quá, em thích học KTĐN hoặc liên quan đến Thương mại quốc tế nữa.

6. Viet-care.com.vn

Viet-care.com.vn Banned

Nếu mẹ nó muốn học KTĐN để đi làm ngoài thì học cũng được
    bác trên kia nói chẳng thu được gì là không đúng rùi, bác đi học có thực sự lắng nghe thầy cô giáo giảng không thôi
    Ngành KTĐN thì sau này làm chuyên về Xuất Nhập KHẩu, hoặc Bộ phận Thanh TOán QUốc Tế trong các ngân hàng,
    Ở Ngoại Thương thì không hề có tiêu cực đâu, không có chuyện đi thầy cô này nọ, cứ học thế nào thì thi thế ấy thui ạ:D
    p/s Em dân Ngoại Thương

7. mexuxu1404

mexuxu1404 Thành viên chính thức

k biết mẹ nó học chính quy hay vb 2. Nếu là vb 2, thì cá nhân tớ đi học thấy chả thu đc gì (tất nhiên là đi học cũng chỉ đc 80% độ đầy đủ thôi, có thể là cũng k thông minh lắm. Hic).
    Còn chuyện tiêu cực á, nh là đằng khác. Cũng có lớp học thì tớ thấy nói k có, nhưng lớp tớ là có. Nhưng do lớp đông, nên mỗi kỳ cùng lắm mỗi ng chỉ phải đóng khoảng 300k.
    Khâu tổ chức thì cực kỳ chán nhé. Thầy cô cũng chả nhiệt tình lắm đâu, nhất là cái ông thầy chủ nhiệm thì tắc trách thôi rồi. Ôi, nhắc đến lại thấy nóng mặt.
    Anyway, mỗi ng 1 cảm nhận khác nhau. Chủ top cũng nên tham khảo nh ng khác nhau.
    Cá nhân tớ, cho chọn lại tớ k học văn bằng 2 ở trường NT. Hichic, tớ cũng học KTDN.

8. shop_cuncon

shop_cuncon

Vâng, em thấy chị cùng công ty cũng khen. Em thích ngành đấy. nhưng còn lăn tăn lắm. vì đúng là tùy lớp, tùy thầy, tùy khóa học và thời điểm đấy ạ.

9. me be zin zin

me be zin zin Thành viên tích cực

tớ học VB2 ngoại thương khóa 2006-2009 đây, có 1 vài điều chia sẻ với mẹ nó. Thứ nhất, về mặt tiêu cực (phải đi thày mỗi môn thi...) hay không cũng tùy từng môn, từng lớp nhưng riêng với lớp tớ thì không có chuyện đi thầy cô gì cả...chỉ có là kết thúc mỗi môn học thì trích quỹ lớp tặng thày cô dạy môn đó 1 món quà kỷ niệm thôi. Đợt tớ làm báo cáo thực tập nhóm tớ đến tận nhà thày hướng dẫn chơi và tặng pbi..hic, hôm sau thầy gọi trưởng nhóm đến mắng rồi trả lại pbi (chỉ nhận cái áo sơm mi nhóm tớ tặng kèm pbi thôi).
    Thứ 2, về chất lượng giảng dạy, thì cũng lại tùy môn nhưng nói chung tớ thấy cũng ổn, tiếp thu được kiến thức là do mình hay k thôi..hic, băng2 có cái bất lợi ở chỗ là học ngoài giờ mọi người đi làm về lại học đến tựn 9h tối nên mệt chả mún học hành gì cả..hic. cá nhân tớ thì cũng có tiếp thu được chút ít nhưng vì học xong lại k làm về XNK nữa nên kthuc cũng cụt dần..hic.
    Thứ 3, thầy cô chủ nhiệm thì lớp tớ có lão thày củ chuối vô cùng vì lão ý chả tha thiết gì làm ở trường âấy mà nên toàn kệ lớp tớ. Tuy nhiên, mấy lớp khác có cô chủ nhiệm rất tốt, luôn quan tâm đến sv, sv có vẫn đề gì cũng đều giải quyết nhiệt tình.
    Thứ 4, về bằng cấp, trước đây tớ cứ tưởng VB2 cũng là bằng chính quy vì suy cho cùng chất lượng đầu vào cũng cao hơn Tại chức (chỉ tuyển những người có 1 bằng đh thôi) và thời gian học ngắn hơn, đợt của tớ là hơn 3 năm nhưng hóa ra bằng thu được thì chỉ ghi là văn bằng 2 hệ tại chức..hic.
    Nhìn chung, theo ý kiến của tớ thì tớ thích trường NT hơn KTQD (trước khi thi vào NT tớ cũng có ý định vào KTQD nhưng có 1 bạn và 1 c làm cùng cơ quan học ở đấy kêu ca vì khoản lobby cho thày cô trước mỗi môn thi để được cho qua) và nếu mẹ nó k quan trọng bằng cấp là chính quy or tại chức mà chỉ muốn học để lấy kiến thức thì học ở đây cũng được.

10. bé sóc xinh

bé sóc xinh Thành viên tích cực

hehe, tớ học 2 năm rồi lại bỏ đấy! để học cao học! đồng ý với comment của me be zin zin!

11. nhigiadichvuvisa

nhigiadichvuvisa Thành viên chính thức

Kinh tế đối ngoại ở trường đại học ngoại thương khá là tốt đó, nhưng mà quan trọng nghề bạn định làm chứ học rồi lại ra làm trái ngành thì không nên, mình nghĩ bạn nên đi kiếm 1 việc làm sau thích phát triển theo cái ngành đó thì đi học văn bằng 2 là hợp lý nhất

12. Tuyensinhuda

Tuyensinhuda Thành viên tập sự