Con em bị ho, có nên cho bé dùng cây lược vàng?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me Kem, 11/8/2009.

1. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Ku Kem nhà em ho lâu quá chưa khỏi, em đưa đi khám bác sỹ kê kháng sinh 5 ngày uống không khỏi lại kê tiếp 5 ngày loại khác. Nhìn con gầy sọp mà xót xa quá, ho quặn người lại, ăn j lại nôn ra hết. Có người mách em dùng cây lược vàng giã ra cho bé uống 1, 2 giọt. Em cũng xin về rồi nhưng lại có người nói cây này có độc. Đúng là trên công ty em đã có mấy người dùng thử thì hết ho thật, em thấy thế nên phân vân lắm, bây giờ ai mách j cũng muốn làm ngay, nhìn con đau lòng lắm nhưng cũng sợ chả chữa được bệnh cho con lại còn làm con mệt hơn thôi. Nhà mình có ai có kinh nghiệm chỉ cho em với ah!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Kem
    Đang tải...

2. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Đây cũng là thắc mắc của mình nay mới gặp được đồng minh, bản thân mình cũng chữa ho bằng cây lược vàng và thấy rất hiệu quả, nhưng chữa cho con thì mình chưa dám vì sợ con còn nhỏ mới chỉ có 11th. Còi nhà mình hiện nay cũng đang ho mà chẳng biết làm thế nào ngoài uống ks chán lắm các mẹ ạ. Mẹ nào đã cho con uống hay thấy người khác cho con uống rồi thì chia sẻ cho chị em với nhé.

3. Me Kem

Em up lên để cả nhà đọc cho bọn em ít kinh nghiệm chăm con nhé!

4. ocyeucuame

ocyeucuame chuaviemlotuyen.com

Mình nghĩ bạn đừng nên dùng cho bé lược vàng. Đúng là người lớn dùng lá này có vẻ khỏi ho đấy, nhưng đã được khuyến cáo là cây có độc nên phải thận trọng khi dùng cho con trẻ bạn ạ. Mình có mấy bài thuốc trị ho bạn thử làm xem con hợp cách nào nhé:
    - Húng chanh hấp đường phèn
    - Quất, hẹ, gừng hấp mật ong
    - Cà rốt mài nhỏ, đổ mật ong ngập lên, sau khoảng 2h thì cho bé uống nước cốt
    - Lê chưng cách thủy với đường phèn....

Cách cuối cùng là cho bé đi BS khác. Chúc bé nhanh khỏe nhé.

5. GirlThich

GirlThich lilosa.com

bé nhà mình mấy hôm nay cũng ho khàn tiếng, xông họng rồi uống thuốc mà vẫn ko khỏi. Để mình thử cách của mấy mẹ xem con có bớt ho không

6. khoaikute

khoaikute Thành viên chính thức

mình đọc trên báo sức khỏe thấy có nói cây lược vàng có độc tố nên tốt nhất không dùng , nghe mọi người truyền miệng nào là thần dược chữa nhiều bệnh nọ kia nhưng thực chất nó không tốt như mọi người lầm tưởng đâu

7. qmachine80

qmachine80 Thành viên tích cực

nhóc nhà em 4 tháng bị ho thì dùng cái gì hả các chị ? em xót ruột quá

8. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Đúng là thời tiết này rất dễ bị ho. Bé nhà mình mấy hôm trước ho kèm chảy nước mũi, mình nhỏ nước muối sinh lý liên tục trong 3 ngày là hết hẳn đấy. Cực đơn giản, hoàn toàn an toàn, kể cả cho bé sơ sinh và hiệu quả lắm nhé. Nhưng phải nhỏ thật nhiều vào, mới đầu thì mỗi lần 1/2 lọ 10ml, ngày 3,4 lần, sau tăng dần lên mỗi lần 1 lọ 10ml. Nhỏ cho nước muối tràn qua mũi xuống họng, bé nuốt ực phát mới được. Tất nhiên là bé khiếp lắm, mỗi lần nhỏ là kêu inh ỏi, khóc lóc tùm lum luôn nhưng mà còn hơn là uống kháng sinh. Đi bác sỹ, hơi tí là kháng sinh, uống phát khỏi ngay nhưng rất ko tốt cho kháng thể của bé làm sức đề kháng của bé yếu đi đấy. Mình chỉ tín nhiệm nước muối thôi.

9. Bill & Bống

Bill & Bống Thành viên mới

Đúng là không nên dùng cây lược vàng. Nếu bé ho bạn cũng có thể lấy lá rau tần, giã ra, vắt lấy nước cho bé uống.

10. Me Kem

Cám ơn mọi người đã tư vấn, con e bị viêm phế quản co thắt nên mỗi lần bé ho là e sợ lắm. Các loại chanh, quất, hoa đu đủ hấp mật ong e đã đều thử qua nhưng không ok. Từ hồi biết cây lược vàng đến h e mới để ý, xung quanh hầu như nhà nào cũng trồng, các cụ già thì ngày nào cũng nhai 1-2 lá, bảo là chữa bách bệnh, mình nói các cụ lại mắng. Em cứ phải canh không ông bà hay cụ thấy cháu ho quá lại cho uống thì khổ con, nói j cũng bảo trứng khôn hơn vịt, tao còn nuôi mày lớn bằng từng này ...
    Chiều về em hỏi lá rau tần xem sao (em chưa nghe thấy ra này bao giờ, có phải là lá ngải cứu không?)

11. Bill & Bống

Bill & Bống Thành viên mới

không phải lá ngải cứu đâu mẹ kem ơi. lá rau tần xanh ngắt, có lớp lông mịn trên la. mình không biết diễn tả thế nào cho chính xác nữa, nhưng chắc là các ông bà biết đấy, mẹ Kem hỏi thử xem.

12. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

chán cái ông trời, thời tiết này chẳng riêng trẻ con mà nhà em đến người lớn cũng ho, viêm họng hết cả..
    Cu con mới 5 tháng nhà em cũng khù khụ suốt mấy ngày nay rồi, uống bổ phế cũng không khỏi, hấp hẹ với mật ong cho bé uống là bé lại ọe ra..híc, chắc chiều lại phải cho đi bác sỹ để uống ks thui...hu hu

13. Me Kem

Chắc chắn phải hỏi rùi mẹ nó ah, thank mẹ nó nhìu nhìu

14. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Ôi, mẹ Kem cũng online muộn thế à? Thế bé Kem chưa sử dụng bài xông họng bằng nước muối à?

15. Me Kem

Phải tranh thủ đấy chị ah, em làm thêm ở nhà nữa nên buổi tối cũng ngồi máy. Mấy hôm bận quá, chưa đi mua nước muối cho con zai được, may Kem cùng đo nhiều rồi chị ah. Chị cũng ngủ muộn thế?

16. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Kem đỡ là mừng lắm rồi. Trời này phải cẩn thận nhé! Thời tiết thay đổi liên xoành xoạch. Mình cũng toàn ngủ muộn thôi, ngủ sớm cũng chả ngủ được. Chờ xã đi làm về mà :(

17. Me Kem

Trẻ con bị bệnh này thương lắm, nhìn con là biết thời tiết như nào chứ chả đợi thời tiết thay đổi đâu chị ah! Các bác sỹ cũng nói với e khó trị dứt điểm lắm, thường là qua 5 tuổi là tự khỏi, cũng có bé 3 tuổi thôi. Bây giờ chỉ biết giữ tối đa chứ lúc bị là bị thôi

18. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Từ hồi Nem bị đi viện lúc 7 tháng đến bây giờ, trộm vía ko thấy bị tái phát nữa. Chả biết có phải là do mình "phòng bị" cẩn thận hay không nữa :) . Lúc ra viện còn phải tích trữ cả baby haler và thuốc ventolin trong nhà sẵn sàng cơ mà. May chưa phải dùng lại lần nào.

19. Me Kem

Kem nhà e bị từ hôi 10 tháng, do mẹ cho con đi chơi tối, không mặc kín đấy chị ah, ân hận lắm cơ

20. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Một phần là như thế, với một phần là hệ hô hấp của bé cũng yếu hơn các bé khác. Thường thì bé nào sinh non tháng là hay bị lắm. Nem sinh lúc 37 tuần 4 ngày, cũng hơi non nên hô hấp kém hơn chị Nấm.