Cần giúp: Nhờ Các Anh Chị Giúp Em: Chọn Năm Sinh Con Để Hợp Tuổi Mạng Cả Nhà

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Me ku Dan, 27/3/2012.

1. Me ku Dan

Me ku Dan Thành viên tập sự

Em và ông xã tuổi Quý hợi 1983, đứa con trai đầu của em là Canh Dần 2010.
    Em định sinh em bé nữa mà không biết chọn năm nào để hòa hợp cả gia đình, anh em hòa thuận.
    Cho em hỏi là lỡ mà anh em trong nhà mà khắc mạng, khắc tuổi thì có sao không ạ?
    Mình chọn năm sinh con là chủ yếu xem coi hợp với cha mẹ, hay là coi hợp với các con trong nhà là chính ạ.
    Các anh chị biết thì giúp giùm em, em xin chân thành cám ơn ạ.
    >:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me ku Dan
    Đang tải...

2. livewell

livewell SốngTốt-SốngKhỏe-SốngĐẹp

Ðề: Nhờ các anh chị giúp em: Chọn năm sinh con để hợp tuổi mạng cả nhà

Lựa chọn năm sinh con để hợp tuổi bố mẹ có thể dựa vào Ngũ Hành, Thiên Can hoặc Địa Chi:
    - Ngũ hành : Quý Hợi 1983 - mệnh Thủy , Canh Dần 2010 - mệnh Mộc -> Thủy sinh Mộc (bố mẹ sinh con là rất thuận), đứa sau nếu chọn mệnh Thủy hoặc Mộc thì đều tốt cả :2012-2013 (Thủy), 2018-2019 (Mộc)
    - Thiên can : Quý hợp Mậu, Canh hợp Ất, Ất - Mậu ko xung với Quý- Canh -> Chọn can Ất hoặc Mậu đều rất tốt : 2015 ( Ất Mùi) , 2018 ( Mậu Tuất)
    - Địa Chi: Hợi hợp Mùi, Mão, Dần hợp Ngọ, Tuất - ko xung chéo -> Chọn chi Mùi, Mão, Ngọ, Tuất, Dần, Hợi (2011, 2016,2017,2018,2019,2022)
    Theo như 3 yếu tố này kết hợp, chị nên sinh con vào năm 2018 là đại cát đại lợi, tương hợp tương sinh tốt cho cả gia đình.
    Tuy nhiên không nên nhất thiết phải chọn năm để sinh, còn rất nhiều yếu tố khác như môi trường, xã hội, gia đình… hay kể cả về lý số cũng còn yếu tố Tử Vi để xem hung cát.

Sửa lần cuối: 29/3/2012
  3. Me ku Dan

Chị ơi, 2018 thì hơi xa ạ, sợ không chờ được đến năm ấy, mà đến lúc đó thì em cũng gần 35t rồi, đẻ sợ con không thông minh :D
    Chị ơi, em định sinh năm Tỵ, Ngọ, Mùi mà không biết năm nào là tốt nhất. Năm Tỵ thì em hơi ngại vì mạng thì hợp với cả nhà nhưng tuổi thì khắc cả nhà luôn, vì Dần Tỵ Hợi eo ôi:( . Còn năm Ngọ, Mùi thì tốt cho 2 vợ chồng em vì là mạng Kim, nhưng lại khắc với cu nhóc nhà em Canh Dần( Kim khắc Mộc) , sợ anh em nó khắc nhau, không thuận hòa, không yêu thương nhau, tội nghiệp đứa đầu lắm... Nên đau đầu quá, chẳng biết làm thế nào đây? Chị cho em lời khuyên nhé.
    Em cám ơn chị rất nhiều.

4. livewell

Bạn ơi, nhiều cặp vợ chồng ko bao giờ chọn đc năm sinh đẹp cho con lại hợp cả nhà bạn ạ. Nên là ban ko nên quá phụ thuộc chuyện này ^^ Vợ chồng mình khắc mệnh : Kim, Mộc sinh con mệnh Mộc nhưng trộm vía mình vẫn hạnh phúc bạn ạ.
    Nếu muốn dựa vào tử vi mà sinh cháu thì nên chọn tuổi nào cho nó thuận với bản thân nó hoặc với anh chị em trong nhà là đc còn với bố mẹ nó cũng chỉ sống cùng đến 20,30 năm là nhiều thôi. Những năm như Thân, Dậu, Ngọ, Mậu , Canh nên tránh vì tuổi này vất vả (mà chắc bạn định sinh con gái hả? nên tránh mấy tuổi này ra nhé) Nhớ : Con khắc bố mẹ là tiểu hung, bố mẹ khắc con là đại hung , chồng khắc vợ là thuận, vợ khắc chồng là nghịch. Mệnh là sinh khí. Người khắc mạnh lên, bị khắc yếu đi. Khắc chi là khắc khẩu.

Sửa lần cuối: 29/3/2012
  5. fcnguyenvui

fcnguyenvui Thỏ Bông

Các bác ơi. Xem dùm em với
    Em sinh năm 1985 (Ất Sửu), Vợ em sinh 1988 (Mậu Thìn), vợ em đang mang bầu bé gái năm nay (Nhâm Thìn). Các bác xem giúp em gia đình em có hợp hay không? Thanks nhiu nhiu

6. Me ku Dan

Chị Livewell ơi, cả nhà khắc tuổi thì có sao không chị? Khắc tuổi cả nhà nhưng anh em hợp mạng thì có nên sinh không chị, em định sinh năm sau đó chị Quý Tỵ ( theo lời chị cho con gái em nó đỡ cực), huhu chị giúp em với nhé.

7. livewell

Mẹ nó ơi, mấy hôm rồi bận quá giờ em mới có thời gian rep mẹ nó! Mẹ nó đừng quá suy nghĩ, như em đã nói có những người chọn kiểu gì cũng ko đc vì sinh con còn nhiều yếu tố quyết định mẹ nó ạ! Còn phụ thuộc vào kinh tế gia đình, điều kiện, v.v.... nữa nên đừng lo lắng quá, phong thủy nó có 1 cái mà mình rất thích đấy là kiểu gì cũng có sự cân bằng, nghĩa là đc cái này mất cái kia, ko lo mất hết mà đừng quá vui mừng nếu gặp vận hên nhiều!

Về chuyện mẹ nó hỏi, nếu xét về tuổi năm sau khá là đẹp, tuy là tứ hành xung nhưng thực tế ko phải tất cả các con giáp trong tứ hành xung đều xung nhau mà nhìn trên 12 cung địa bàn, ta chỉ thấy xung từng đôi một. Dần Thân xung nhau, Tỵ Hợi xung nhau, chứ Dần Tỵ hay Hợi Thân thì không xung, trong khi đó Dần Hợi và Tỵ Thân lại là nhị hợp. Còn những yếu tố khác thì tốt. Nên tuy ko đc bằng 2018 nhưng năm sau cũng tốt!

Sửa lần cuối: 7/4/2012
  8. livewell

-Vợ chồng Kim khắc Mộc sinh con mệnh Thủy hóa giải tai ương-> tốt
    -Hai mẹ con cầm tinh con giáp như nhau, tuy khắc can (Nhâm khắc Mậu) nhưng lại đc mệnh và cung hợp hóa giải
    -Hai cha con địa chi thuộc tứ hành xung, nhưng mệnh hợp, can ko xung nên chỉ khắc khẩu chứ sống với nhau lại hỗ trợ mà phát triển tốt đẹp!
    -> Chắc là có thầy coi qua rồi chứ em xem thử mấy năm thì năm 2012 này nhà anh có bé là rất đẹp! Tuy nhiên bé gái năm nay sẽ hơi vất vả chuyện tình duyên, gia đình nên có lễ vật gửi lên chùa cho mát mẻ, thêm với việc tụng kinh niệm phật làm việc thiện tích đức cho bé đc hưởng phúc về sau nhé!

hpcuame, meomimimebehant thích.
  9. maily88888

maily88888 Thành viên chính thức

Mẹ Livewell oi cho e hỏi e sinh năm 1984 ( giáp tí) .chồng em sinh Nam 1983( quý hơi).e đang mang thai bé dc hơn 2 tháng thì đẻ năm nay có dc ko à.thanks mẹ Livewell a.

10. livewell

- Mệnh mẹ Kim sinh con mệnh Thủy, tương sinh, bố mệnh Thủy sinh con mệnh Thủy, kết hợp cả 3 người thì rất tốt (đặc biệt là trong nhà, vợ sinh chồng thì nhà này làm ăn thuận lợi, trụ cột trong nhà đc tăng sinh khí, gia đình bền vững)
    - Can Giáp và Quý ko sinh ko khắc, bình bình
    - Tí và Thìn thuộc tam hợp, hai mẹ con sau này sẽ hợp nhau, dễ tâm sự, nói chuyện, với bố cũng ko khắc, ko hợp, bình bình
    -> Năm nay sinh tuổi rất đẹp hợp với cả nhà, ngoài ra con mang mệnh Thủy lại sinh vào mùa đông nên khí vượng, rất tốt.
    Các mẹ đã có bầu với sinh bé rồi thì ko nên quan trọng quá cái này nhé! Vì ko hợp ko lẽ ko sinh bé? Mà ngoài tuổi ra còn phụ thuộc vào ngày tháng giờ sinh của bé, chọn tên, chọn ng đỡ, chuẩn bị cúng mụ, v.v..... theo đc hết là mệt lắm đó!
    Chúc các mẹ có bầu mẹ tròn con vuông! Các mẹ đã có bé, bé ăn mau chóng nhớn! Các mẹ chưa có sắp có bé, mau sinh quý tử(quý tử với em là cả gái cả trai nhé)!

11. fcnguyenvui

fcnguyenvui Thỏ Bông

Ôi ! Gia đình em cảm ơn bác nhiều lắm. Cảm ơn bác livewell nhé.

12. Me ku Dan

Mình rất cám ơn em Livewell nhé! Hic, tiếc là em ở Hanoi, chị em không gặp mặt nhau được :D

13. thu_trang7988

thu_trang7988 Thành viên chính thức

Re: Ðề: Nhờ các anh chị giúp em: Chọn năm sinh con để hợp tuổi mạng cả nhà

Em cũng 1988 và ông xã cũng 1985. Chị Live Well coi hộ em xem năm nay 2012 hay năm 2013 em sinh con sẽ thuận hơn ạ.

14. cnn2012

cnn2012 Thành viên chính thức

Mẹ nó am hiểu quá, thật đáng nể ạ!
    Mẹ nó coi giúp nhà em với nhé! Chồng e Giáp Tý 84, em Bính Dần 86, cũng mong sớm có bé thì năm tới đc k ạ? Vì bọn e mới cưới, chồng lại còn đang ở nc ngoài nữa!
    Cảm ơn mẹ nó nhiều lắm ạ!

15. Cherry.Shop

Cherry.Shop Thành viên chính thức

đánh dấu, em cũng chuẩn bị có em bé nên cũng cần thông tin

16. livewell

Mình sori các bạn, các chị, các em, hihi, vì đợt này bận quá nên chưa trả lời đc cả nhà. Có lẽ phải hẹn cả nhà 1,2 tuần nữa (sau hội chợ và viết luận xong nộp lên trg) mình sẽ cố gắng trả lời hết tất cả mọi người. Chắc cả nhà cũng chưa cần gấp lắm nhỉ ? Nếu ai cần gấp thì pm mình sẽ trả lời trc. Lí do mình biết những cái này đều là vì đọc sách, xem tài liệu (do đợt trc vợ chồng lấy nhau bị khắc mệnh, đi xem có thầy ko cho cưới nên tức chí nghiên cứu luôn) rồi đi coi thầy nhiều (bố mẹ cả 2 bên nhà mình đều xem nhiều thầy nổi tiếng nên tự dưng mình thành biết :D ) Trả lời các chị em dựa theo kiến thức biết đc chứ mình ko phải thầy cúng, phong thủy gì đâu ạ!

17. maily88888

maily88888 Thành viên chính thức

E cảm ơn chị nhiều nhiều thế La an tâm rùi ạ.

18. Me ku Dan

Em Livewell ơi, chị có thắc mắc không hiểu chỗ này, em giải thích giùm chị nha: "Nhớ : Con khắc bố mẹ là tiểu hung, bố mẹ khắc con là đại hung , chồng khắc vợ là thuận, vợ khắc chồng là nghịch. Mệnh là sinh khí. Người khắc mạnh lên, bị khắc yếu đi. Khắc chi là khắc khẩu"

Em xem giùm chị là 2013 đứa con này sinh ra có kỵ với cha mẹ (sinh năm 1983) vào loại tiểu hung hay đại hung? Và "hung" ở đây là nghĩa như thế nào vậy em?
    "Khắc chi là khắc khẩu" nghĩa là khắc chi là khắc tuổi phải không em? tuổi Tỵ, Hợi chỉ là khắc khẩu hả em? Khắc khẩu là hay cãi nhau thôi phải không em, có ảnh hưởng gì đến sức khỏe và công việc làm ăn của nhau không em?
    Em trả lời giúp chị nhé. Chị cám ơn em nhiều nhé.

19. livewell

Ở đây Tỵ Hợi khắc nhau là khắc khẩu, ý là không hợp tính, sở thích khác nhau, hay cãi cọ nhưng cả Thiên Can và Ngũ Hành đều không khắc nên không ảnh hưởng gì nhiều cả. Sức khỏe và công việc không ảnh hưởng, sau này có thể kết hợp cùng làm ăn nhưng cũng không xuất sắc, không tốt không xấu. Về sau, bố mẹ nhẫn nại, nhịn con, dạy con khéo léo thì nhà cửa êm ấm.
    Hung ở đây là nói về điều xấu, đại hung là rất xấu (nặng thì khắc tử, nhẹ thì đau ốm,bất hạnh, biệt ly, tiền tài tiêu tan), tiểu hung là xấu bình thường (không hợp, khắc khẩu, làm ăn không thuận). Khắc chi riêng thì không có đại hung tiểu hung vì là khắc khẩu, 2 bên khắc nhau chứ còn hung ý là chỉ 1 bên xấu (bên kia có thể xấu có thể ko, có thể tốt)
    Nói chung như em xem thì năm sau chị sinh bé là tốt chứ ko vấn đề gì, chỉ có là nếu đẹp nhất thịnh vượng thì là năm 2018! Chúc chị và gđ luôn hạnh phúc nhé!

20. nấm dễ thương

nấm dễ thương Hội Mèo Đinh Mão dấu yêu

chị livewell ui, chị xem dùm em em nên sinh em bé năm nào thì hợp với bố mẹ ạ
    bố: 23/9/1987
    mẹ: 17/11/1987
    em cảm ơn chị nhiều