Các mẹ ơi, giúp em với.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi hoabachhop09, 20/4/2012.

1. hoabachhop09

hoabachhop09 Bắt đầu tích cực

Các mẹ ơi, có mẹ nào có con gái lớn đang dậy thì không? Mình hỏi cho chị mình nhờ các mẹ giúp, các mẹ có mẹ nào có con gái lớn mà con gái càng lớn càng ít trao đổi cảm xúc hay tâm sự với mẹ không? Chị mình rất muốn làm bạn cùng con nhưng con thì dường như càng ngày càng xa mẹ. Chị mình đang lo quá, các mẹ mẹ nào có hoàn cảnh tương tự vào đây chia sẻ nhé. Mình nhờ mod 1 ngày thôi cũng đc ạ. Em cảm ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoabachhop09
    Đang tải...

2. tanlinh84

tanlinh84 Thành viên rất tích cực

Ðề: em nhờ mod đúng 1 hôm ạ. Các mẹ ơi, giúp em với.

Mình chưa có con gái lớn thế và mới có con trai bé bé thui. Mình nghĩ các trang báo mạng cũng nói nhiều về vấn đề này, bạn tìm xem. Các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp đi!

hoabantrang_01 thích bài này.
  3. MeBopp

MeBopp Thành viên rất tích cực

Con gái mình chưa lớn, nhưng em gái mình đang lớn thì có, đúng là càng ngày bọn trẻ giờ càng khác, ít tiếp xúc, chia sẻ với mẹ hơn. Em gái mình cũng vậy, đi học về là vào phòng, chả làm gì việc nhà, đến bữa ăn có khi nó còn mang lên phòng ăn, mẹ mình hết mắng lại nói, ....Cuối cùng mình phai dần dần hỏi han , tâm sự , dù sao lứa tuổi mình cũng rút ngắn khoảng cách hơn so với các bà, các mẹ. Ban đầu mình cũng điên tiết lắm, bảo sao cùng mẹ đẻ ra mà khác thế, rồi ngẫm lại , mình thì đầu 8x, nó thì 9x, 1 thập kỷ khác quá, chúng nó đang bắt chiếc các phong trào nưới ngoài, có lần nó còn đòi sống tự lập, riêng. Nản lắm. mình phải ngọt ngào, chia sẻ với nó, trước tiên là chuyện của mình, mình ko chia sẻ chuyện mình làm sao bắt nó làm trước được? Lân la quen dần rồi, mình nói những sai lầm va vấp, nỗi buồn của mình. Dần dần, nó cũng thế, có lần nó kể những sai lầm của nó, mình điên lắm, định mắng cho 1 trận, xong rùi lại kìm nén lại, hic hic, quả là khó khăn.
    Với bọn này ko bắt ép nó được đâu, hãy làm bạn nó, chia sẻ với nó, rùi tỉ tê. Khuyên chân thành. Mình rút ra được kinh nghiệm là : Càng bắt ép chúng nó , thì chúng nó càng lao đầu vào chứng tỏ mình . Nên cứ từ từ mà khuyên răn

4. ngocngochamham

ngocngochamham Thành viên chính thức

thực ra thì cũng giống mình ngày trước thôi, nhưng mà qua cái tuổi cấp 3 đến lúc đi học đại học roài ra đi làm tự nhiên lại muốn tâm sự với mẹ bạn ah. mà con gái nhà chị bạn bao nhiêu tuổi roài

5. cuntom02022011

cuntom02022011 Thành viên rất tích cực

mình chưa có con gái lớn, nhưng theo mình nghĩ thì mẹ gần con nhiều và tâm sự với con nhiều thì con cũng sẽ gần mẹ thôi.

6. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Em cũng nghĩ nếu mẹ tâm lý và chia sẻ với con như 2 ngừoi bạn thì con sẽ mở lòng hơn.Với tuổi này cứ phải nhẹ nhàng ý.Vận dụng kinh nghiệm bản thân trc đây.hjhj

7. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

đúng là nuôi con có 3 mốc quan trọng nhất: 3 tháng đầu, vào lớp 1 và dậy thì
    em đang ở cái mốc đầu tiên đây, mốc sau lại quan trọng hơn mốc trước

8. LOVE_bABY12

LOVE_bABY12 Thành viên tích cực

con cái đang lớn thì có những cái cần khéo léo thì mới mong nhận được chia sẻ từ chúng, vì chúng sẽ nc với bạn bè hơn, hoặc thầy cô giáo trẻ. Chị bạn có thể khi ngồi ăn cơm cùng con, có thể kể những câu chuyện liên quan tới tuổi của con cái, những điều định nói với con, qua 1 câu chuyện của 1 nhân vật khác, như thế con sẽ nghĩ đến mình, dần dần chúng hiểu và sẽ cần mình tư vấn, nói chung là k nên nói trực tiếp, thẳng vào vấn đề của con cái luôn

9. hoabantrang_01

hoabantrang_01 Thành viên tập sự

hic, em cũng nghĩ là mẹ nên gần gũi chia sẻ nhưng cái tuổi này cũng ẩm ương lắm cơ, nhiều khi chỉ muốn chia sẻ cùng bạn bè mà không muốn chia sẻ cùng mẹ, như chị gái em, khéo léo vô cùng nhưng con gái vẫn không thích nói chuyện với mẹ, mặc dù rất yêu mẹ. Mà bây giờ bọn nó lớn nhanh quá, lại xinh xẻo, rồi lại đang ở độ tuổi dễ rung động nên chị em lo lắm, nhưng không biết làm cách nào khiến con cởi mở hơn.

10. Design_Pro2

Design_Pro2 Bắt đầu nổi tiếng

em bằng cảm giác của cô bé này dậy thì ngày xưa! Đúng là một thời em cũng đã dở ương nông nổi. Mặt khác em cũng cá tính nữa. ở nhà thì lầm lì ít nói, nhưng ra ngoài thì quậy..:D Em nghĩ bố mẹ nên là người bạn của con, lắng nghe con hơn là quát nạt áp đặt con theo cái mình lựa chọn. Như thế mới gần con hơn, nên nhậy cảm và tinh tế, nắm bắt nhanh tâm lý trẻ...

11. hoabachhop09

hic, chị em đôi khi bực lắm, nhưng tính ẩm ương ở độ tuổi ấy thì đến mình ngày xưa cũng thế mà khoảng cách 2 thế hệ rồi thì cách nói của chị mình lại không hợp với con. Con thì cá tính mẹ thì nhẹ nhàng đâm ra nó cứ có cảm giác bị dậy dỗ, mà tóm lại là tuổi ấy cũng ngại tâm sự chuyện tình cảm với bố mẹ một phần vì sợ trách mắng, một phần vì thẹn thùng, nói chung là khó giải quyết.

12. hoabachhop09

hic, em lại up lên, chị nào chia sẻ với chị em ko ạ, nhiều khi chị ấy cáu và lo lắng, nhất là khi đọc báo chí về tình hình giới trẻ bây giờ, mà con lại ko nói ra cho mình biết mà khuyên nhủ

13. Oxy_2510

Oxy_2510 Thành viên tích cực

Em cũng hệt như chị, nhưng 9x là cháu em chứ không phải em gái, hồi bé 2 dì cháu vẫn đánh nhau suốt. Lớn lên bỗng nhiên mình trở thành cái gương để nó học tập theo, còn bố mẹ nó thì trao trọn quyền hướng dẫn cho dì, cũng là gánh nặng lắm.
    Tâm lý chung kể cả suy ra từ em là em không bao giờ tâm sự với mẹ, chửa nói hết câu đã một loạt điệp khúc "con phải, con không được..." làm mình còn bực thêm, đến giờ lấy chồng rùi vẫn bị quản vậy, haizzz.
    2 dì cháu em thường tâm sự với nhau, về cư xử thì em cứ để 9x nói hết những sự việc cần giải quyết ra, rồi hỏi nó theo nó làm nên làm như nào, nó nói hết rồi đến lượt em nói, rồi cũng đưa những gì mình trải qua, những truyện mình đã nhịn thì đã được kết quả tốt và những hành động bồng bột của mình thì gây nên hậu quả gì..., tất nhiên em luôn bảo cháu là mỗi trường hợp mỗi khác và dù chưa chắc có kết quả tốt nhưng mọi cố gắng của mình dần dần đều thu lại được, cho cháu biết dần cuộc sống khó khăn và hoàn toàn không phải màu hồng ...
    Em thấy chủ top cũng có thể là người bạn của cháu được, coi như mình đứng về phe của nó, rủ đi chơi thường xuyên rùi tâm sự thì sẽ ra vấn đề dc ạ. Khi nói chuyện với 9x mới thấy các bạn ý nhìn cuộc sống cũng hay lắm, đơn giản hơn hội mình dù có phần bớt sâu sắc hơn. Nhưng mà chính phần đơn giản của nó em cũng thấy có lý và học tập lại, chứ cứ đâu phải 8x là giỏi, 9x là chạ bit gì, chỉ cần thường xuyên trao đổi thì sẽ hiểu 9x rồi cả 2y hơn thui.

Sửa lần cuối: 21/4/2012
  14. Oxy_2510

Oxy_2510 Thành viên tích cực

À, mà có khi chủ top lập topic mới về vấn đề này đi, em thấy hay đó ạ, giờ nhiều bố mẹ đau đầu với con cái chứ không chỉ riêng chị của chủ top đâu.
    9x nhà em cũng thuộc dạng nửa ngoan nửa cá tính, cá tính ẩn vào trong nên bố mẹ nó càng khó dò ra dc, chỉ có dì và các bạn hiểu thôi.

15. mum-puppy

mum-puppy Thành viên chính thức

hihi,em cũng giống chị này nè,em gái em cũng 9x,quả thật là con bé khác hẳn em,nó cực kỳ đọc lập trong suy nghĩ và cách làm,mẹ em và em đều phải cố gắng biến mình thành một ng bạn của con bé nhưng em vẫn dễ tiếp cận hơn,Ở tuổi dậy thì,các em gái sẽ thấy mình lớn thêm 1 chút,nên nhiều khi ko muốn bị bắt làm cái này cái kia mà nghĩ rằng mình đã lớn và sẽ làm theo ý của mình,chị ko thể mắng hay ngăn cấm mà phải nhẹ nhàng,phải tìm hiểu tất cả sở thích,bạn bè thậm chí là thần tượng của con bé để con bé có thể mở lòng với mình chị ạ,^^

16. hoabachhop09

hic, đúng như em nói, ko nên ngăn cấm hay khiến con căng thẳng. hic, nhưng chị mình nhẹ nhàng lắm mà con bé thì khép kín với mẹ quá, có khi nó ngại vì như kiểu 2 thế hệ nó sợ mẹ ko hiểu cũng nên. Mà lại cái kiểu hay tự gải quyết các vấn đề của mình nữa chứ. Chị mình lo nhất điều ấy.

17. hoabachhop09

hic, đúng là vấn đề đau đầu thật các mẹ ạ.

18. batlucqt

batlucqt Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ ơi, giúp em với.

Thực ra bạn đã trải qua giai đoạn đó bạn hiểu mà, có những chuyện nói ra ngại ngại làm sao ý, nhất là vấn đề tình yêu và giới tính. Vì vậy các mẹ cần trao đổi và tấm sự với con gái của mình nhiều hơn, hãy để chúng xem mình là người bạn, người chị các mẹ nhé!

19. tranhoa0201

tranhoa0201 Banned

mình thật không hiểu bạn muốn hỏi gì nửa

20. tranthanhthu

tranthanhthu Banned

Tuổi dậy thì là tuổi hình thành tâm lý tư tưởng của bé. Nhất là các bé gái thường dậy thì khá sớm chị cố gắng quan tâm tới bé nhiều hơn chị nhé. Dần dần em nghi be hieu dược sựu quan tâm của mẹ sẽ mở lòng với mình thôi chị ạ. Nhưng cái gì cũng cần kiên trì nhất là việc dạy con chị ạ .Em chúc chị nhanh tìm ra hướng giải quyết nha