Mọi người cảnh giác với kiểu thanh lý này nhé!

Thảo luận trong 'Nhắn tin cho nhau' bởi Re Re, 22/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. .zinzin.

.zinzin. Thành viên rất tích cực

Ðề: Mọi người cảnh giác với kiểu thanh lý này nhé!

mình thấy bạn này nói rất đúng.
    người bán mở máy để thay phím có nói cho người mua ko? hay bảo máy vẫn zin chưa chọc ngoáy?
    lúc bán bảo loan phím, người mua về thấy ko phải loạn mà liệt. đi thay phím mà vẫn bị liệt thì đi mà bắt đền chỗ thay phím ấy chứ bắt đền bắt phạt gì người mua?
    bán hàng thì phải kiểm tra kỹ tình trạng hàng hóa của mình rồi hãy bán, bán xong cũng phải có trách nhiệm với đồ của mình bán ra, bảo hành trách nhiệm cho người mua ( tất nhiên chỉ bảo hành những lỗi ngoài nhưng lỗi đã nói rõ khi bán). người mua về thấy máy bị sụt nguồn mà lỗi này người bán ko nói. nên việc trả lại hàng và yêu cầu money back là chuyện đương nhiên.
    người mua cũng mất công đi lại chứ ko phải chỉ riêng người bán mất công. nên việc mất 200k tiền phạt là chuyện rất vô lý.

e thanh lý đồ điện tử bao giờ cũng kiểm tra rất kỹ hàng của mình trước khi bán và bao test cho người mua 1 tuần. ko bao giờ xoắn. nếu hàng bán ra có lỗi lầm ko phải do người mua gây ra e trả lại tiền đầy đủ và còn mời trà đá thuốc lá xin lỗi đàng hoàng !

Đang tải...

2. mebong0604

mebong0604 Thành viên chính thức

bạn ý đã nói ở đầu topic rùi mà, đó là em bạn ấy mua. mất 200k nhưng ko dám làm căng vì sợ bạn ko cho trả lại máy.

3. thuylinhpz

thuylinhpz Thành viên tích cực

cái này thì mình đọc khá nhiều trên mạng rồi, bây giờ cũng nhiều chị em phụ nữ đi lừa lắm, chẳng tin được ai cả!

4. twogai

twogai Thành viên chính thức

Thấy lỗi bạn bán 70%, bạn mua 30%. Người bán muốn thanh lý thì phải xem lại hàng của mình liệu sử dụng có thực sự ok ko, đừng tiếc rẻ cái giá trị lúc mua mà cứ cắm cúi vào thanh lý ruùi mang bực bội vào người. Còn bạn mua thì cũng thật thà quá, chưa có kinh nghiệm mua đồ thanh lý. Đồng ý "cũ người mới ta" nhưng phải thực sự dùng đc, đừng nghĩ ngại thế này, sợ thế kia mà ko kiểm tra, để giờ cả 2 bên đều khó chịu.

Sửa lần cuối: 23/4/2012
  5. phongkiet

phongkiet Thành viên kỳ cựu

Trường hợp trừ 200k là xem như là xin tiền duyên thôi,giống em mua con chim họa my cho chồng em 6.5tr..đi lấy buổi tối,sáng mai chồng mang chim đi tắm thì phát hiện chim đã hết mơ,gọi điện ngay để trả thì a bảo anh ý đi công tác khi nào về sẽ giải quyết.khi về thì a nhắn tin là cho anh xin 1tr tiền duyên.hic,lấy về trong đêm trả ngay hôm sau mà vẫn bị trừ 1tr...người bán hàng mình nghĩ cũng k sai,người mua hàng cũng sai khi mua hàng nhận trực tiếp mà không kiểm tra kĩ càng.nói chung 2 bạn đều sai..hãy thỏa thuận với nhau thật nhẹ nhàng nhé chứ đưa mod vào việc này không hay lắm.

buoidaxanh_bentre thích bài này.
  6. IBK

IBK Bắt đầu tích cực

kiểu bán hàng lừa đảo phải nói đến đôi vc ở đường Hồ Tùng Mậu các mẹ ơi, ai rao bán điện thoại mới bảo hành còn 1 năm (?!) mà ở quanh khu vực đó thì các mẹ phải cẩn thận đấy. Tốt nhất là yêu cầu dẫn qua hãng để check xem có phải máy zin ko, ko là bị chơi máy tàu hạng bét dùng được 1 hôm là tạch đấy.

7. tunghoanganh

tunghoanganh Thành viên rất tích cực

Sap chị ko cho nick của người bán lên đây để mọi người biết ạ?

8. nangkimcuong

nangkimcuong hội rắn 89

có ai biết địa chỉ hay nick của đôi vợ chồng hồ tùng mậu ko ạ,phổ biến cho anh chị em tránh mắc lừa.em ko hay lên các trang mua bán điện thoại nên chẳng biết tí gì về đôi vợ chồng này.lần trước đổi lọ nước hoa và các thêm tiền để mua máy samsung hàng xách tay,vì hàng xách tay nên ko thể kiểm định chất lượng,lại cũng giao hàng nơi tối tối.thế nhưng anh bán hàng siêu tốt,máy đẹp,ko xước,về nhà mới phát hiện thiếu tai nghe nhưng vì nghĩ giá tiền rẻ so với chất lượng nên em ko gọi lại,với lại em cũng ko nghe nhạc trên điện thoại vì đau tai.thế mà anh ấy vẫn gọi đến bảo lấy tai nghe về vì hôm ấy vội quá quên đưa.hihi may gặp người tốt chứ mù công nghệ như em thì dễ dính lừa lắm

minh1204z thích bài này.
  9. me.lala

me.lala Bắt đầu nổi tiếng

Người bán đồ thanh lý nói chung cũng cần phải có cái tâm, chỉ nên đem tly những món đồ còn giá trị sử dụng từ 70% trở lên chứ k nên mang những món đồ đã quá cũ, hỏng mà mình k thể dùng được nữa thanh lý lại cho người khác. Đành rằng là cũ người mới ta nhưng mình cũng cần xem xét lại trước khi đem thanh lý, sợ nhất cái kiểu tin tưởng lời người bán vì nghĩ là trên này toàn các mẹ tử tế, thân thiện nên k check kỹ về nhà mới tá hỏa là mua phải đồ quá cũ, hỏng...nói thật nếu mình là người bán mà đem những đồ k còn dùng được đi thanh lý lấy tiền thì mình xấu hổ lắm, chắc chui xuống đất mất.
    p/s: Điện thoại mới bây giờ 1tr, hơn triệu là cũng có 1 em nghe gọi tốt lắm rồi mà, sao phải lọ mọ đi mua thanh lý cho rủi ro, đồ Đ tử tốt nhất là mua nguyên tem đập hộp cho lành các mẹ nhỉ!

minh1204z thích bài này.
  10. machlung

machlung Gia cầm: Ngon - Bổ - Rẻ. Call now: 0962.33.36.39

11. heovotichsu

heovotichsu Bắt đầu tích cực

hi.đọc nhiều top thấy trường hợp như thế này khá nhìu.Dưng mờ vẫn ham đồ thanh lý, chỉ cần mỗi lần mua check cẩn thận, khi nhận kiểm tra kĩ là được mà các mẹ nhỉ

12. Re Re

Re Re Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã quan tâm!em cũng chỉ đăng hộ nên cũng chẳng muốn phải đôi co tranh chấp cãi nhau làm gì cho mệt vì tranh chấp cũng chẳng giải quyết được việc gì.Qua sự việc các chị các mẹ sẽ rút được ra cho riêng mình kể cả người đi mua và người cần thanh lý để giúp mình có những quyết định sáng suốt hơn.Em có ý kiến thế này :
    Về người mua : Nên kiểm tra hàng hóa cẩn thận,nếu đồ gia dụng điện tử thì nên test bảo hành cẩn thận,hết bảo hành thì nên thỏa thuận quy chế lấy trả hàng cẩn thận.Có mua thì nên mua buổi sáng (chứ tối có kiểm tra cũng khó).Đừng quá tin tưởng một ai hết vì bây giờ thật giả khó lường,tự cứu lấy mình trước khi rước bực vào thân.
    Về người thanh lý: Ở đây là em nói những người thanh lý uy tín,nên nói rõ tình trạng sản phẩm định thanh lý,địa chỉ giao hàng cụ thể và chính sách hậu mãi,tránh lập lờ con trắng con đen gây nên những hiểu nhầm không đáng có.
    Đấy là ý kiến riêng của em qua chuyện này.Ai cũng có cái lý của riêng mình,ai đúng ai sai thì do cách nhìn nhận và do lương tâm của mỗi người thôi.
    Em xin đóng chủ đề vào buổi tối ạ.
    Cảm ơn mọi người!

13. Re Re

Re Re Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã quan tâm!em cũng chỉ đăng hộ nên cũng chẳng muốn phải đôi co tranh chấp cãi nhau làm gì cho mệt vì tranh chấp cũng chẳng giải quyết được việc gì.Qua sự việc các chị các mẹ sẽ rút được ra cho riêng mình kể cả người đi mua và người cần thanh lý để giúp mình có những quyết định sáng suốt hơn.Em có ý kiến thế này :
    Về người mua : Nên kiểm tra hàng hóa cẩn thận,nếu đồ gia dụng điện tử thì nên test bảo hành cẩn thận,hết bảo hành thì nên thỏa thuận quy chế lấy trả hàng cẩn thận.Có mua thì nên mua buổi sáng (chứ tối có kiểm tra cũng khó).Đừng quá tin tưởng một ai hết vì bây giờ thật giả khó lường,tự cứu lấy mình trước khi rước bực vào thân.
    Về người thanh lý: Ở đây là em nói những người thanh lý uy tín,nên nói rõ tình trạng sản phẩm định thanh lý,địa chỉ giao hàng cụ thể và chính sách hậu mãi,tránh lập lờ con trắng con đen gây nên những hiểu nhầm không đáng có.
    Đấy là ý kiến riêng của em qua chuyện này.Ai cũng có cái lý của riêng mình,ai đúng ai sai thì do cách nhìn nhận và do lương tâm của mỗi người thôi.
    Em xin đóng chủ đề vào buổi tối ạ.
    Cảm ơn mọi người!

14. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

Người bán đã dám vào đây đối chất rùi thì mình nghĩ chắc mẹ ý cũng ko có ý dám lừa đảo đâu. Sự việc xảy ra chắc là do giao tiếp ko rõ ràng giữa 2 bên thôi. Rút kinh nghiệm cho mua bán đồ thanh lý vậy nhé! Mình là mình ngại mua thanh lý đồ điện tử lắm, nếu mua thì chỉ mua mới nguyên thôi.

15. minh1204z

minh1204z Thành viên rất tích cực

Đọc hết cả 6 page rồi thấy bên nào cũng có cái sai và cái lý riêng, mọi người rút kinh nghiệm, coi như bài học thôi. Còn ăn ở có đức hay ko thì quả báo nhãn tiền, các mẹ chưa hiểu hết sự việc thì ko nên đánh đồng như vậy, lời nói là dao, 1 khi nói ra rồi ko rút lại đc nữa, và khiến cho người trong cuộc cảm thấy rất khó chịu nếu như bị oan :D
    Nói chung thì người bán cũng đã nói trước tình trạng máy rồi, người mua tham rẻ rồi ko check kỹ trong khi nhận hàng trực tiếp thì cũng phải chịu thôi, cái này là ý kiến chủ quan của e, vì thật sự đồ điện tử đem thanh lý nếu ko có chút hiểu biết thì khi mua rất dễ bị lừa, mua ở xa gửi CPN ko nói làm gì, đằng này đc gặp trực tiếp và check thì thuận mua vừa bán, ko lẽ trời quá tối ko thấy đc máy nứt và xước hay sao? Vụ sụt nguồn có thể về nhà rồi mới bị, cái này ko kiểm chứng đc nên e ko nói :D. Lắm lúc của rẻ là của ôi, các mẹ đừng tham quá rồi rước bực vào người :-s.
    Người bán thì có 1 vài chỗ còn hơi mập mờ, kiểu như thay phím mà ko nói, tiền phạt cũng ko nói là phạt mà lại nói là tiền bàn phím trong khi bàn phím em kia cũng có đc xơ múi gì đâu? Làm đôi bên đều mất thời gian công sức đi lại, mất tiền rồi còn thêm bực vào người.
    Nói chung là bài học cho chúng ta sau này mua đồ thanh lý trên mạng, cần hỏi rõ ràng tình trạng cũ mới, có đc đổi trả hay ko, bảo hành ra sao... Để tránh những việc đáng tiếc xảy ra :D

ruango thích bài này.
  16. Me_sau09

Me_sau09 Thành viên kỳ cựu

Nên đóng vào luôn truoc khi qua muộn ...............

17. tombo

tombo Bắt đầu tích cực

hic! e cung tham gia 1ti me nay la dien thoai con e la quan ao vay voc!tinh cua e cung thoai mai da thich la muc bang duoc ko ngai chat rong nhung hang hoa phai dung nhu loi nguoi ban khang dinh!e muc it quan ao vay voc cua 1 e tren nay khang khang rang quan ao cu rach e dem cho chu k thanh ly, den khi 1tuan sau nhan duoc hang vay rach ta toi va co goi lai thi e y ko tra loi! hic dong hang vao thung dung chim hay ga j day van con ca phan hoi rinh lot 1cai tui nilong o duoi!ma nhin mat mui tren anh thi ro xinh gai ngoan hien! con 1 me thi dang tren dien dan vay moi 100%! giao cho e buoi toi, be con nho theo nen cung chang kiem tra ve thay rach lot ben trong va may thi da mac r a! dung la cha tin duoc ai thoi buoi nay cac me a!dang ban thi cu noi moi nay moi no, cu rach thi dem cho chu k ban, dung la....phai canh giac a!

Gôn thích bài này.
  18. Gôn

Gôn Bắt đầu tích cực

Mặc dù e ngoài cuộc nhưng e nói thật e ko thích kiểu thanh lý bắt ép này. Dĩ nhiên, ng bán có lý của ng bán, ng mua có lý của ng mua, nhưng ít nhất phải có cái tình chứ. Mình thanh lý là mong có ng dùng lại đồ cho đỡ phí thôi, đừng đặt nặng vấn đề đẩy cái quả không thích cho người khác, đẩy được thì sung sướng. E thì nghĩ đã thanh lý trên lcm, giúp đỡ nhau và thiện chí là chính, ng ta mua về, thấy ko ưng ý đem trả thì mình nên vui vẻ lấy lại cho ng ta, mình có thể thanh lý cho ng khác, ko thì của mình ko thanh lý được, mình dùng, mình tặng, sao đâu. Có phải cửa hàng chợ búa đâu mà ép ng ta cứ phải nhận cái cục mà ng ta ko thích vậy. Giả sử mình đi mua 1 thứ, về ko ưng ý thì mình được trả lại, lần sau mình vẫn nhớ cửa hàng ấy thật là tốt, mình tới mua lần sau, có sao đâu. Chứ bị 1 lần ko được trả thì đúng là cạch tới già, trong lòng uất ức. Nhưng ng mua cũng nên xem lại, nếu chọc bung bét của ng ta ra thì nên thương thuyết, xem hỏng hóc tới đâu, thì trừ tiền đi, còn mình ko làm hỏng, xin lỗi, mình sẽ làm tới cùng mà đòi hết tiền về.

Nên làm cho diễn đàn thanh lý của lcm trong sạch, kiểu thanh lý ko cho đổi hàng, thanh lý xong ko tài nào liên lạc lại với ng bán với ko cho nhận hàng, đòi trừ tiền sẽ làm cho a c e mất hết lòng tin, chả ai còn dám lên đây mà mua thanh lý nữa. Sad...sad...sad.....
    Ý kiến cá nhân, ngay thẳng, có thể ko vừa lòng các bạn, sorry trước nếu nói thẳng quá!

19. Gôn

Gôn Bắt đầu tích cực

Thật sự e thấy buồn và giật hết mình khi nghe phản ánh về tình trạng này mẹ nó ạ. Chắc có lẽ mình đi mua thanh lý thì mình phải dắng trước nếu em ko thích em có được đổi không ạ mất.......ko thôi, khỏi mua.....khỏi bực mẹ nó ạ....

20. hahien139

hahien139 Sơ mi Nam 0994540206

Câu chuyện thanh lý, bjo em ít mua đồ thanh lý lắm vì sợ .

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.