Những món ăn cho bé

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Cun & Lu, 5/6/2007.

1. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Nhà Tutu đi mất rồi ,nên chẳng có ai mở cái topic này . Tớ đành tự mở để cho các mẹ cùng chia sẻ cách nấu các món ăn cho bé nhé : mùa hè rồi , nghĩ ra món cho bố mẹ còn khó nữa là các con :rolleyes:
    Mở đầu là món Thịt thăn rán : món này Cún và Lu nhà tớ rất thích ăn
    Nguyên liệu : sốt táo đỏ của Hàn Quốc -mua tại siêu thị Vinaconec ở Tràng tiền Plaza nhé ( giá 28K -sáng nay tớ vừa lóp ngóp đi mua hộ nhà Tutu xong )
    Thịt thăn lợn : 1lạng
    Dầu vừng thơm : vài giọt
    Gia vị ( bột canh ) : 1/4 thìa cà phê
    Bột chiên tôm : 1 thìa súp
    Dầu để rán
    Cách làm :
    Thịt cắt lát mỏng vừa phải , ướp với dầu vừng , bột canh ,1thìa sốt táo đỏ khoảng 1h.
    Sau đó trộn bột chiên tôm vào -bắc chảo dầu nóng già , thả thịt vào rán to lửa .Lật nhanh tay.
    Thành phẩm: ngoài sức tưởng tượng của các mẹ nhé -thịt sẽ giòn ở vỏ ngoài nhưng cực mềm ở trong ,mùi thơm và vị ngon hấp dẫn .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cun & Lu
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Chị ơi, sốt táo đỏ chị dùng hết chưa? share cho em một ít nhé :tonqe::-D.

3. Cun & Lu

Hihi , chiều nay sang đi ,chị share cho 1 ít . Hoặc không thì mai sang đây : mai chị làm cho nhà chị ăn nên cho vài miếng ăn thử :)

4. mocbear

mocbear Thành viên Hội rắn

Món này hấp dẫn thật đấy. Con gái em cũng thích ăn món thịt rán.
    Nhưng mọi lần em làm không sử dụng sốt táo đỏ. Em hay sử dụng bột chiên tôm và bột chiên xù của Good morning để làm.
    Em sẽ về làm theo cách của chị.
    Nhưng chị ơi, sốt táo đỏ còn mua được ở đâu nữa không. vì lên tràng tiền plaza thì xa quá

5. Cun & Lu

Em thử vào chợ Âm phủ ( ở Hai Bà Trưng ) hoặc ở gần khu đô thị Trung Hòa Nhân chính cũng có Shop bán gia vị Hàn đấy .Nếu không gọi thử vào số ĐT 5333252 của Cty Minh sao ( cty nhập khẩu mà hỏi ) .Nguyên bản loại sốt này để tẩm ướp thịt hoặc sườn nướng .Chị tự sáng chế ra thành tẩm để rán ..thế là thành món mới : thịt không bị bã mà ngon tuyệt :D

6. Me hitachi

Hí hí, chầu chực mãi chị mới giả nhời. Vâng ... mai em sang nhá, mang lọ to hay bé đi ạ ?:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

7. Cun & Lu

Mang lọ bé tý thôi nhé :D

8. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Chị CL ơi, chị post ảnh cái lọ sốt táo đỏ lên được không? Để em thử đi tìm nó ở bên này xem sao. Cảm ơn chị trước nhé. Hi hi

Bình thường em cũng hay rán thịt, tôm, và cả con oyster nữa (tự nhiên quên tên con này trong tiếng Việt :rolleyes::rolleyes:), nhưng giống như mocbear, em bọc một lớp bột chiên, rồi một lớp trứng, rồi cuối cùng là bột chiên xù để rán.

9. Cun & Lu

:) Để hôm nào chị chụp ảnh rồi post lên nhé .Loại sốt này dùng để tẩm sườn nướng cũng rất ngon .

10. boQuangcoi

boQuangcoi Bắt đầu tích cực

đề nghị bác Hương mở lớp dạy nấu ăn online nhé . Ô xã e vẫn hỏi tình hình cái quần đấy ! Ngoài món cho các bé ăn cơm bác có món nào cho bé đang ăn cháo k?

11. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Em xin đóng góp món cá cơm kho, con trai 3.5 tuổi của em rất thích ăn món này . Em học lỏm món này ở trên mạng, về nhà thêm tí mắm tí muối vào, thấy thành phẩm ăn cũng rất ngon a.
    Cá cơm tươi mua về, rửa sạch, bóp hết ruột, cắt đầu, đuôi cho sạch sẽ . Cho dầu vào chảo thật là nóng, chờ dầu sôi kỹ cho cá vào chiên đến khi vàng cả 2 mặt . Lấy cá ra, để cho nguội, gỡ xương (rất dễ gỡ vì khi chiên vàng, cá sẽ tách làm 2). Tỏi bằm nhuyễn phi vàng, cho cá đã gỡ xương vào đảo nhẹ cho thấm, cho đường vào đảo, khi nào cá có màu vàng sậm cho thêm nước mắm, bột nên, cho thêm 1,2 muỗng nước dùng vào, cho lửa nhỏ liu riu, đảo nhẹ nhàng cho đến khi cạn nước . Bắc cá xuống, để nguyên trên chảo 1 lúc, chờ cho cá khô, nguội bỏ ra đĩa ăn. Nếu cho người lớn ăn có thể thêm 1 chút tiêu .
    Thành phẩm sẽ có mầu vàng nâu xậm, ngọt ngọt, mặn mặn & dòn tan. Món này ăn với cơm nóng rất ngon, các con cũng có thể tự ăn vì cá không có xương.

12. Cun & Lu

Nghe đã thấy ngon rồi vì chị thích cá cơm lắm .Nếu người lớn ăn ,chị nghĩ ăn cả xương cho nhiều canci nhỉ .Hôm nào làm thử món này sẽ báo cáo kết quả sau nhé :D

13. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Mọi người post món nào mà mềm mềm đi để em còn bon chen với. Mấy món này có vẻ giòn giòn sợ con em không thích:(

14. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bé nhà em cũng thế đấy chị Nga ơi. Món nào mà cưng cứng là thôi khỏi đụng đũa.:twisted: Vừa nãy e thấy bác HA có chia sẻ món cá xay, trộn với thìa là và giò sống rồi rán lên. Chị thử xem bé có thích không.

Mà e kết món cá cơm của các J lắm. Lúc nào làm thử cả nhà ăn.

15. Cun & Lu

Món mềm đây nhé : chả Tôm viên khoai tây
    Lu và Cún nhà tớ không thích ăn tôm ,nên mẹ phải mày mò học món này ở 1 trang báo nào đó ( quên béng mất rồi ) .
    Nguyên liệu : tôm tươi bóc vỏ -1lạng ( đây là định lượng cho 2 bé nhà tớ 1 bữa nhé )
    Khoai tây : 1 củ vừa phải
    Hành tía ( hành khô ) : 1củ nhỏ
    Mắm : 1/2 thìa cà phê
    Cách làm : Khoai tây hấp chín -bóc vỏ dùng cái ép khoai tây của Ikea ép nhuyễn ,hoặc dùng cối giã nhuyễn .Tôm tươi đã lột vỏ cho vào cối quết nhuyễn -nêm nước mắm và trộn lẫn khoai tây vào .Hành khô bằm nhỏ trộn cùng tôm và khoai tây .Sau đó nặn thành viên tròn ,cho vào chảo rán vàng .
    Món này cho các bé ăn vã cũng rất ngon.

16. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

CU nhà em chỉ ăn mỗi trứng thôi. em mới chỉ nghĩ ra băm thịt hoặc tôm thật nhỏ rồi đúc với trứng thôi. Có bác nào có món gì mà có ngụy trang bằng trứng thì bày cho em với nhé. Em đang tính băm cả rau vào đúc với trứng luôn nhưng mà chưa thử :) vì nhiều mùi lạ là nó không ăn. HÍC, mẹ thì nấu ăn hạng bét :(

17. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bác cunlu ơi, dùng cái máy ép khoai tây loại khác có nghiền nhuyễn được khoai tây không hay là phải dùng đồ Ikea mới được ạ. Em từ trước tới giờ hay dùng bằng tay.

Mẹ Mộc ơi, chị thử trứng cá trộn trứng rán, thịt nạc xay nhỏ xào lẫn với trứng, canh cà chua nấu trứng chưa ạ?

18. ha vy

ha vy Bắt đầu nổi tiếng

Lâu lắm rồi chưa có thời gian làm món ngon cho con ăn, toàn mẹ ăn gì con ăn nấy. Hic... Hôm nay sẽ làm cho con gái ăn món thịt thăn rán mà bác Hương dạy. Còn món khoai tây với tôm kia thì chờ mua được cái ép khoai tây của IKEA đã (lười là chính ý mà)
    Ôi chả có tâm trạng nào mà share cho các mẹ món ăn của bé, em cũng có vài món ngon phết. Đợi tí vui vui em quay lại. :tonqe::tonqe::tonqe::mrgreen::mrgreen::mrgreen::mrgreen:

19. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Con nhà em thì lại chả chịu ăn cá vì nó bảo dai, nên nhai 1 lúc là đòi nhả bã ra, nên em làm món chả cá. Đây là theo công thức em làm cho con nhà em, gần 3 tuổi ạ.
    Nguyên liệu:
    - Cá 0,5 lạng (cá gì cũng được), hôm nào mà cả nhà ăn cá thì bớt lại 1 miếng cho con hoặc không thì cá gì cũng ngon.
    - Giò sống 0,5 lạng (hoặc nạc vai giã/băm nhuyễn), nhưng em thấy giò sống thì mềm hơn.
    - Thì là: vài cọng
    - Nước mắm: vài giọt
    Cách làm: cá băm nhỏ (nếu hấp chín trước thì gỡ xương dễ hơn, hoặc là dùng filê cá basa, cá quả cũng ok) trộn với giò sống, thì là, cho thêm vài giọt nước mắm (ít thôi vì giò sống cũng thường đậm rồi mà). tất cả trộn đều rồi cho thêm tý dầu ăn (chú yếu là cho mềm thôi), sau đó viên thành từng viên bằng 2/3 quả trứng chim cút, rồi cho vào nồi hấp chín. Sau đó có thể cho bé thưởng thức luôn cũng được hoặc cho ra rán vàng rồi xiên vào que, cho măm măm. Đảm bảo là các con ăn xong thế nào cũng đòi thêm. Vì món này mềm, giòn, ngọt và thơm nữa.
    Thỉnh thoảng em cũng thay cá bằng tôm hoặc mực cho con ăn, gọi là chả tôm, chả mực :):):)

Sửa lần cuối: 6/6/2007
  20. Me hitachi

Trứng đúc thịt có thể cho thêm cả cà chua hoặc giá đỗ vào hoặc có thể làm món củ cải hoặc susu xào trứng cũng đươc.