Mẹ chồng em=>cho em lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi huongkh009, 5/3/2012.

1. menhimchuot

menhimchuot Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mẹ chồng em=>cho em lời khuyên

Lần sau bà ý chửi j bật ghi âm lên ,lần chửi tiếp theo bật lên cho cả hàng xóm nghe nữa.cái con người mà đã lô đề cờ bạc bất kể già trẻ nam nữ đều o ra cái j cả.

Đang tải...

2. anhchauyen

anhchauyen Dùng gì bán nấy

Chia sẻ cùng chủ top, sống thế mệt mỏi lắm. Bạn cho bé đi trẻ được rồi, cho bé nề nếp và ngoan. Con mình 13 tháng cũng cho đi bộ đội rồi. Tuy ở với mẹ đẻ nhưng mình vẫn cho bé đi học rồi đi làm, vì cố gắng độc lập, không phải nhờ vả thì càng đỡ mệt đầu.

3. Bin zinzin

Bin zinzin Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ với chủ top, hôm CN vừa rồi mình cũng cãi nhau 1 trận với MC. (Cãi nhau nhiều rồi nhưng hôm vừa rồi mình điên ruột nên bất chấp cả chồng ra can, đứng trước mặt cãi nhau với bà MC)
    Chuyện chẳng có gì, buổi chiều mình vừa tắm cho thằng cu xong, bế nó vào phòng đang mặc quần áo cho nó. Bà già dọn dẹp cái giá để dép, khuân vào mấy đôi dép của mình rồi bảo mình xong ra rửa đi rồi để gọn lên. Mình "vâng" - nhưng vì ở trong phòng nên nói xong nhưng bà già ko nghe thấy, kêu là "mày khinh người vừa thôi, nói thì phải dạ vâng". Mình đã cay mũi rồi, bà già được thể lại nói tiếp. Mình bảo "bà hỏi chồng con xem có nghe thấy con trả lời ko mà bà bảo khinh người" (chồng mình lúc đó cũng đang ở trong phòng). Bà í bảo "ko phải lần này, còn nhiều lần khác nữa". Nhiều cái dồn nén, mình điên lên, ôm con mở cửa phòng để ra ngoài nói cho bà biết, chồng mình kéo lại can, mình gạt ra đứng trước mặt bà í bảo "Bà hỏi con bà xem có nghe thấy ko? Bà vừa phải thôi" Bà í kêu mình mất dạy, "tao chưa thấy đứa con dâu nào đứng cãi nhau tay đôi với MC thế này cả". Chồng mình lôi ra nếu ko thì mình còn đứng cãi nhau với bà í nữa. Từ hôm đó đến h ko thèm nói với bà í câu nào.

4. tulvina24h

tulvina24h http://vesinh583.com

Cứ sống như nhà chủ top có khi còn dẫn tới mâu thuẫn với cả chồng ý mẹ nó ah. Nhà chật - nhiều lời => Đi thì chớ, về nhà lại thấy mệt mỏi. Theo mình nghĩ bé nhà chủ top cũng 27 tháng tuổi, nên cho đi học được rồi. Không phiền gì đến ông bà nữa. Mình đã độc lập tài chính thì cố gắng độc lập luôn việc gia đình, chồng, con để MC không nói vào đâu được nữa. Mà có nói thì mình cũng cần đưa rõ quan điểm của mình ra, ko phải hư nhưng có lập trường. Lúc nào tình củm phân tích với chồng, để con ông bà sẽ nói với ông bà dễ hơn. Mình là dâu nên cứ bớt nhìn, bớt nghe, bớt nói với MC rồi dần dần có cơ hội thì ...tách luôn. :p

5. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

BMC tớ đều ở nhà nhưng tớ vẫn cho con bé thứ 2 nhà tớ đi lớp, chứ không mệt mình, bà thì đoảng dã man,chẳng hiều ngày xưa bà nuôi 3 con ra sao? ông chồng tớ bảo có nuôi đâu chỉ để rồi vứt đấy sống được thì sống không được thì chết, bó tay luôn

6. meJunkute

meJunkute Thành viên đạt chuẩn

tớ cũng bị y hệt, dưng mà là bố chồng mới sợ, tớ sáng đi làm chào, tối đi về chào, ăn cơm mời tử tế, trong khi con ông ấy chả bao giờ mời chào. Thế mà ông đi khắp nơi bảo tớ khinh người, không bao giờ chào ông ấy. Tớ sợ phát khiếp, sao co người ăn không nói có trắng trợn thế, mà lại là bố chồng mới chán

7. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Khác máu tanh lòng mẹ nó à, các mẹ trên này bẩu thé mà, mà em thấy các cô con dâu mà bảo yêu mẹ chồng như mẹ đẻ, và mẹ chồng bảo yêu con dâu như con gái, em nghe thấy cứ giả giả thế nào ấy, tính em chả ưa nịnh và ghét cay ghét đắng những kẻ giả tạo, nên em ko cảm đc. Thà cứ chấp nhận 1 sự thực con dâu là con dâu, mẹ chồng là mẹ chồng, yêu thương nhau thì cuộc sống còn dài sẽ minh chứng, cứ nói ra làm cái quái gì nhỉ ....

Sửa lần cuối: 27/7/2012
  8. huongkh009

huongkh009 Bắt đầu tích cực

BMC tớ là người nhu nhược , không tự quyết định được điều gì , ai nói gì có thể quay theo vậy nhưng phải khen ông bà ý nhé, nếu không là ghét không thèm chơi nữa.Dạo này bám chặt lấy nhà tớ rồi không về quê đâu, cãi nhau với mình toàn bảo khi nào mình bế con mình ra khỏi cửa ông bà ấy mới về mà nhà mình đi thuê tội gì mình phải đi đâu??Đúng là cái phận đàn bà khổ thật đi lấy chồng chỉ chăm chăm phục vụ nhà chồng với ý nghĩ sẽ yêu quý mình nhưng người ta vừa được ăn vừa được phục vụ chu đáo lại vừa được chửi mình.

9. vankhanh2009

vankhanh2009 Đủ quyền lập Họ

BC em thì dễ tính nhưng MC rất kỹ tính, đợt trước bà lên trông cháu được 1 tháng lúc đó con em mới được 7 tháng tuổi, em là đứa ít nói nên trong bữa ăn em cũng ít khi nói chuyên, nhiều lúc đi làm về mệt bở hơi tai ra chưa kịp chào bà, bà bảo với chồng em là nó đi làm về mặt cứ mày nặng mày nhẹ với tao, có hôm em đi làm về sớm bà đang pha bột sắn dây để uống thì em về ...., em đi làm về là em cũng tranh thủ cho con bú sau đó quay ra nấu cơm nước, hôm nào cũng 10 giờ tổi mới xong hết việc
    có hôm em không phải giặt quần áo tối, em tranh thủ bế và chơi với con thì bà bảo em là chia rẽ tình cảm bà cháu, rồi bà nhắc đến chuyện bà uống bột sắn dây, bà bảo em là chắc chị nghĩ tôi uống sữa của cháu ấy gì, trong khi đó em không có suy nghĩ và nói gì. MC em rất hay suy diễn, chuyện không nói có. Thế là nhân tiện bà về quê, em bàn với chồng là gửi con cho 1 bà cũng gần chỗ trọ. Em gửi luôn từ đầu tháng 5/2010 đến khi được 20 tháng tuổi thì em cho đi nhà trẻ luôn.

10. meJunkute

meJunkute Thành viên đạt chuẩn

bmc biết phải trái, thiệt hơn thì ko nói làm gì, nhưng bmc cứ nhân danh đạo lý mà hành con cái mới sợ

Sửa lần cuối: 2/5/2012
  11. zamilia

zamilia Thành viên đạt chuẩn

Tớ viết một bài dài, đến lúc send lại bị tạch ra, mất tiêu. Đành viết vài dòng ngắn chia sẻ với mẹ nó.
    Theo tớ mọi bực tức của mẹ nó không phải từ những câu chuyện gây khó chịu giữa mẹ nó và BMC, đó chỉ là cái cớ để sự bực bội gia tăng thôi. Nguồn cơn của sự khó chịu của cả hai (mẹ nó và MC) đều xuất phát từ việc cả hai người đã tồn tại trong cuộc sống của nhau. Trước đó, mặc dù có quan hệ gia đình, nhưng không sống cùng, không có sự tác động qua lại nên sự Tự do của hai người đều không bị "đối phương" can thiệp, nên không bực bội. Nay, ngược lại.
    Vì thế, theo tớ thì mẹ nó nên nhẫn nhịn và hãy nghĩ đơn giản: mình bực bội quá, chắc mẹ chồng cũng thế! Đó không phải vì bà khó chịu mình, hay mình khó chịu gì ở bà, mà chỉ là vì đang sống trong cuộc sống của nhau thôi!
    Chúc bạn sớm lấy lại niềm vui. Chúc bạn và gia đình hạnh phúc!

12. vuhongngan

vuhongngan Thành viên đạt chuẩn

Tốt nhất là cho bé nhà bạn đi lớp và nói chuyện nhẹ nhàng để ông bà về quê. Bé nhà mình 18 tháng đi lớp rồi (thời gian đầu cũng bị ốm gần 3 tuần nhưng bây giờ trộm vía con rất ngoan). Mình ko ở cùng với bố mẹ chồng còn phát sinh rất nhiều chuyện. Bạn ở cùng lại trong không gian trật hẹp như vậy thì khó chịu là điều ko tránh khỏi. MC mình còn bị bệnh hoang tưởng (tưởng tượng ra những chuyện ko có rồi nói đổ cho người nọ người kia trong đó có mình), tất cả mọi người trong nhà biết bệnh của bà nhưng vẫn tin những lời bà nói (thật buồn cười phải ko) nên cuộc sống gia đình mình lúc nào cũng căng như dây đàn ấy.

13. lanchinh

lanchinh Thành viên sắp chính thức

Chia sẻ với mẹ nó, Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Em cũng đang mang bầu 5 tháng nhưng chắc cũng ko nhờ được mẹ chồng trông cháu rùi, Ông bà tưởng mình làm được nhiều tiền lăm ấy, Như em này về nhà chồng chẳng được cái gì cả, lại được thêm 2 đứa cháu con ông anh trai bố mẹ bỏ nhau, mẹ đi lấy chồng, bố còn đi học thế là cả 3 bố con dựa vào chú với thím, thêm 2 ông bà không lương không hưu. Hàng tháng tiền ăn học của bố nó thì chồng em lo còn tiền sinh hoạt và học hành cho 2 đứa cháu thì em lo, 2 vợ chồng ở nhà thuê, đi làm công ăn lương,Hixhix, chẳng biết bao giờ mới thoát khỏi cái cảnh này nữa

14. me_hainam

me_hainam Thành viên mới

Ôi trời,chia sẻ với mẹ nó.Sao mà giống tình trạng nhà mình thế.Nhất là cái đoạn PHẢI KIẾM CON Ô TÔ ĐỂ VỀ QUÊ CHO HOÀNH TRÁNG.Khác mỗi cái là con nhà mình mới có 9tháng.Và bà mới lên trông cháu được có 1,5 tháng thì ông nội lên lôi cổ về.Ông bảo ko có bà ông ko ngủ được,khó ngủ.Và anh chị(tức là vợ chồng mình đấy) đẻ con ra thì phải có trách nhiệm.Chúng tôi ko trông cháu được.Ko tìm thuê được người trông trẻ thì con mẹ nghỉ làm ở nhà mà trông con.Trong khi vợ chồng mình cũng đang phải thuê nhà,tổng thu nhập cũng 15t/tháng.Và bây giờ thì tớ đang nghỉ ko lương ở nhà trông con.Cố cho cháu tròn năm rồi cho đi bộ đội thôi.Ông bà ở nhà cũng chỉ chơi,đất rộng,vườn rộng cũng chẳng thèm nghĩ xem trồng cây gì,nuôi con gì.Ông bố chồng thì gia trưởng thôi rồi,quen chỉ tay 5 ngón,quen được hầu hạ phục dịch,thích oai,khoe khoang và luôn trong tình trạng ảo tưởng về bản thân,con cái cháu chắt.Ông ko cần biết con cái khó khăn khổ sở ra sao.Cái gì Ông thích cái gì là các con phải đáp ứng,phải mua ngay,mua luôn,cấm cãi,cấm trái lời.Ông bố chồng tớ hình như chỉ có mỗi việc ăn rồi ngồi soi xét để chửi và hành con cái thôi.(Đấy là nguyên văn câu nói của ông anh chồng đấy)Còn bà mẹ chồng thì nhu nhược,hơi tí thì khóc lóc.Osin nô lệ cho chồng từ thuở 18 nên ông nói gì bà cũng chẳng dám cãi.Ông bà ngoại tức bố mẹ tớ còn một năm công tác nữa mới nghỉ hưu,nhưng ông bà nội luôn luôn tị nạnh với ông bà ngoại về việc trông cháu nhé!Hay ko.Thế cho nên 3 chị em dâu tớ luôn trong tình trạng Câm,Mù,Điếc ở cái gia đình nhà đấy cho đỡ nhức đầu.

15. pphich

pphich Thành viên rất tích cực

Em thấy mẹ chồng chị ích kỷ quá,chỉ muốn vơ hết mọi thứ vào mình,con cái k có điều kiện lại muốn ăn ngon mặc đẹp,tình tình thái quá quá,khổ thân chị,nhịn nhục mãi cũng chán,chị mà chuyển đi chỗ khác ở rồi cho bé đi nhà trẻ là tốt nhất,hàng tháng đưa tiền cho ông bà thuê nhà ăn ở.Xa thơm gần thối mà chị :(

16. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Đấy là mình còn tự kiếm ra tiền, còn chi tiêu, còn cho ông bà, chứ mà phụ thuộc tài chính vào ông bà thì ko biết bà này còn chửi bạn tới mức nào nữa, chia sẻ cùng bạn ;(

17. vietstarco

vietstarco vietstar- DNS

Ai chưa lấy chồng vào đây đọc hết muốn lấy chồng luôn.

18. toki21

toki21 Bắt đầu tích cực

Có em chưa lấy chồng, công nhận là hết hồn thật ấy. Mẹ em toàn bảo " mày lấy chồng xa xa vào ấy, rồi mẹ cho đất trên này mà ở với mẹ, làm dâu mà xui xẻo gặp mẹ chồng ghê gớm thì khổ lắm".

19. funynguyen

funynguyen Thành viên mới

Chia sẻ với chủ top nhé. Mình cũng mới lấy chồng được 9 tháng, ở riêng luôn sau khi kết hôn, cũng được ông bà cho mảnh đất, nói chung va chạm ít không đang kể. Mình sắp sinh em bé nhưng chưa bao giờ nghĩ nhờ BMC hay ông bà ngoại trông con cả. Mình nghĩ mình phụ thuộc vào ông bà thì ông bà mới nói này nói nọ được thôi,, còn tự lập thì chẳng ai soi mói được. Con nhỏ thì thuê oisin, lớn thì đi nhà trẻ, đời sống được mấy tí mà phải nhịn với chả nhịn. Ông bà tốt với mình thì mình cũng tốt lại, con không thì bye bye nhé, ông bà có giỏi thì tự làm lấy mà oai với bà con làng xóm. Bản thân mình cũng nhà quê, ra thành phố ở trọ mà đòi chê nhà quê, nản luôn ông bà này haizzzzzzzzzz

20. C_T

C_T Vì em là gió...

Em cũng ko thích lấy chồng mặc dù em ko hợp mẹ đẻ em nhưng mà mẹ vẫn thương em nhất ^^