Cai Sữa cho con???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Me cutet, 22/12/2006.

1. Me cutet

Me cutet Thành viên đạt chuẩn

Em có đọc cái đề tài này rồi nhưng tìm mãi không thấy, mong các mẹ tư vấn lại giúp em với.
    Con em đã được 16 tháng, cháu lười ăn, hay đòi ti me nhất là vào ban đêm cháu phải dậy 3,4 lần. Gần đây em hay bị ốm phải uống nhiều kháng sinh nên em dự định cai sữa cháu. Các mẹ bảo em cai sữa cho cháu bây giờ có sớm không? làm thế nào để khi cai cho sữa bớt căng, đau? làm thế nào để cho cháu bớt căng thẳng khi cai? Em đang rối bời chẳng biết làm thế nào???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me cutet
    Đang tải...

2. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Mạn phép chị em có ý kiến tý, nếu như có đủ ĐK về thời gian, sữa mẹ thì cho bé bú thêm thời gian nữa cũng tốt, còn không có ĐK thì cai sữa tuổi này cũng được rồi, khi cai bôi tý dầu vào đầu ty thế là bé sợ thôi liền, còn thời gian đầu có căng tý thì chủ động cho ra ngoài bớt đi (có khi bố cháu lại tiêc..) dần dần bé không bú sẽ hết .

3. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Nếu uống kháng sinh chắc phải cai sữa cho bé thôi ... nhưng như vậy cũng tội nghiệp quá . Winni nhà này 17 tháng rồi mà vẫn ghiền ti mẹ lắm , tối là cứ rúc vào mẹ , cả đêm cứ e e đòi ti . Nhiều lúc cũng muốn cai sữa cho khoẻ nhưng nghĩ thương con quá , thấy con thèm lại thương ...

4. Me cutet

Cuối cùng thì em chịu thua rồi, nhìn cháu thèm ti thương lắm ....

5. MeTung

MeTung Thành viên nổi tiếng

có đồng minh đây,nhà này cũng dùng chính sách cách ly được 3 ngày 3 đêm,ban ngày mẹ đi làm,tối ngủ với bà thì ko thấy vấn đề gì,đến đêm thứ 4 vì nhà có việc nên anh cu phải chui vào ngủ với mẹ thì lại đòi ty mẹ,ko cho thì gào lên khóc nức nở ko ai dỗ được.Mình đành bôi dầu gió vào và cho cu cậu ty thử.Ai dè anh ta chẳng sợ cay,vì thèm quá rồi,cứ thế cũng vẫn bú được,thế là coi như 3 ngày cai thành công toi..Sáng nay mẹ đi làm anh ta cũng khóc lóc thảm thiết gọi mẹ,mặc dù ngày thường khi mẹ đi thì chẳng theo đòi bao giờ.Ko biết phải làm thế nào mới cai dứt điểm được đây?Nghe tiếng con gào mà mẹ xót hết cả ruột,lại mủi lòng..

6. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

hơ hơ NEm nhà e cũng thế , lười ăn kinh khủng nhưng lại nghiện ti mẹ . Suốt đêm sục xạo 4,5 lần đòi ti mẹ . Không được ngồi bật dậy gào khóc ... E nghe nhiều người nói cai sữa cho con thì con sẽ ăn được nhiều hơn . Nhưng nghĩ lại thấy thương thương con ko lỡ .. Mà nghĩ nhiều lúc con khóc cho ti là nín ngay , hoặc ru ngủ cho ti là ngủ nhanh nhất ,, he he đâm thành lười ko có tư tưởng cai sữa cho con mấy :D

7. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Con nhà mình cũng >18 tháng rồi mà tư tưởng cũng giống mẹ NEM quá :D, em cũng bảo cai nhưng lười và nghĩ cũng thương quá,với lại không cho ti nữa mẹ cũng buồn lắm, không có cái gì dụ nó hết :D mà mẹ uống kháng sinh thì em uống 2 lần rồi, lần vừa rồi là viêm phổi mãn em phải chơi kháng sinh mạnh là ZINNAT đấy ạ, thế mà em vẫn cho ti vì không có cách nào cách li được, thôi hết đông sang hè thì cai vậy vì giờ ban ngày thích thì cho ti không chỉ đêm mới cho ti nên cũng đỡ, em lười thà đêm cho ti 3 lần còn hơn nó dậy khóc phải dỗ thì em sợ lắm :D

8. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Theo mình thấy bé nào chịu ăn thì ăn chứ không phải cai sữa thì bé chịu ăn vì Winni nhà mình vẫn ti mẹ đều mà cũng vẫn ăn uống sữa bình thường nên thôi kệ cứ cho ti luôn ... riết rồi nhai ti mẹ cứ như kẹo cao su í ...:mrgreen:

9. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Nem nhà e hết ti rồi dằng ra kéo vào ... rồi lấy tay nghịch ,, cấu véo ... bây giờ của mẹ sắp thắt nơ được rồi :(

10. MẸ WINNI

MẸ WINNI HỘI DÊ 79 SG

Chúc mừng mẹ Nem có nơ đẹp nhá ...:D :-k

11. chipchipchip

chipchipchip Thành viên mới

Giống nhà này thế, mà con mình thì như làm xiếc ấy, nhất định phải ngồi bên này bú bên kia, tay nghịch cái còn lại.

12. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Ối zời ơi cùng cạ rồi . Mà Nem nhà mình các tư thế ti thì buồn cười kinh khủng , kiểu gì cũng ti được , có hôm mẹ nằm con chổng mông lên để ti ,, hơ hơ mà hình như lạc đề rồi , đang bàn đến vụ cai sữa cho con nhỉ ... :D

13. Me cutet

Mẹ Nem hôm nào đi sắm nơ thì rủ mẹ cutet đi cùng với nhá, mẹ cháu sắp thành cái ống hút sữa rồi

14. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

:D :D :D nhất trí =D> hôm nào e đi mua thì ới Bác nhé :cool:

15. Me cutet

Xin hỏi thăm có mẹ nào chưa thành công trong chiến dịch cai nghiện ti mút không? em đây thành công được 4 tháng hê hê hê....là lá la la.......

16. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Nhà mình hồi trước bé hay bị sụt sịt mũi, khó thở được, đến lúc bú thì khó bú nên cáu gắt mẹ, vừa bú vừa dứt ti, thế cho nên cả 2 đầu ti bị chảy máu ,ở chỗ cổ gà ý . Nhưng hồi đó mới được 8 tháng nên mình không dám cho cai sữa, mà bé nhà mình không bú sữa ngoài, bột thì cũng lười ăn, toàn chỉ trông chờ sữa mẹ . Thế là mình đế bé bú thêm 1 thời gia nữa cho cứng cáp, em bé bú xong lại bôi thuốc nghệ cho liền da, đến giờ bú thì lớp da lại bong ra , đau khủng khiếp . Thế là nó bú sữa và cả máu của mình . Điều này thực sự như vậy và mình cũng nghĩ là chắc máu thì không ảnh hưởng gì đến tiêu hóa của bé, còn hơn là cho bé ngừng nguồn dinh dưỡng này . Cứ thế mà được 4 tháng, mỗi lần cho con bú, sữa ra, máu ra, thì mình lại tưởng tượng y như mình là nữ Việt Cộng bị bọn Mỹ tra tấn ý (chắc do ảnh hưởng của xem phim tài liệu chiến tranh hồi xưa) . Buồn cười nhỉ ? Nhưng mà toàn phải nghĩ linh tinh cho đỡ đau . Khi bé được 1 tuổi , mình vẫn chưa khỏi, đã tập cho cai sữa nhiều lần, không được vì bé ngủ với mẹ, con đòi bú, mẹ không thể đẩy ra được, bà nội thì nhất định bắt cho bú tiếp . Sau đấy mình phải tìm cớ chuồn về nhà ngoại, cho bé ngủ với bà ngoại 1 tuần, cu cậu quên hẳn luôn sữa mẹ . May quá thôi, nhưng khi về nhà chồng thì phải nghe mẹ chồng ca 1 bài vì tội giả vờ sang nhà ngoại để cai sữa ;(

Bây giờ mình lại đang muốn cai tật sờ ti mẹ . Làm thế nào bây giờ nhỉ ? Bé nhà mình hay sờ ti lắm, đêm ngủ thì nhất định phải sờ ti trong lúc ngủ . Những hôm bé sốt thì toàn chỉ thích nằm sờ ti mẹ, mà mẹ thì phải làm việc khác như nấu cháo, nhấp ướt khăn để hạ sốt, đi vệ sinh... Mắng mãi, doạ nạt mãi thì bé cũng chỉ bảo là nhưng mà con yêu mẹ nên con mới sờ ti . Chẳng tìm được lý do gì để phản lại lý do trên . Chắc phải cho sờ ti đến lớn mất . Help help .

Sửa lần cuối: 16/6/2007
  17. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ cutet cai theo cách nào thế?

Mẹ Bin ơi, chị thử giải thích cho Bin rằng mình là người lớn rôìthì không làm vậy nữa. Đồng thời thay vì để bé sờ ti, mẹ có thể gãi lưng cho bé chẳng hạn. Bé nhà em mỗi tối đi ngủ cần được mẹ ôm vài cái, gãi lưng một lần thì mới yên tâm đi ngủ đấy ạ.

18. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Em đã cai sữa thành công được hơn 2 tháng rồi, em cũng tham khảo nhiều biện pháp nhưng em phải chọn 1 phương pháp mà mọi người cho là phản khoa học nhưng em thấy kô ảnh hưởng lắm nên OK áp dụng.

Chẳng là Táo nhà em cực bám mẹ, mấy hôm bảo cai thì đi làm về bảo anh ru con ngủ đi hôm nay em cai sữa, Táo nghe thấy khóc ăn vạ làm bà và bác từ tầng 1 chạy lên tưởng là ngã gì mà khóc thét lên kinh thế, lên tới nơi thì nó nức nở bảo là tiiiiii mẹ cơ :mad:, mà em thì kô cách li con được nên rất khó, em phải dùng đến biện pháp là bôi thuốc, em lấy 1/4 viên clo-sit gì đấy, tán nhỏ ra, mỗi lần lấy 1 tí tẹo tèo teo pha với vài giọt nước và bôi quanh ti, lúc đi ngủ, con đòi ti mẹ cũng cho ti nhưng chỉ cho ngậm mút đúng 1-2 phát là rút ra luôn, lúc đó thì con mới thấy đắng trong miệng, kô ti nữa, quay ra ôm gối ngủ nhưng hậm hực lắm, đợi ngủ xong lại đi bôi tiếp, đến đêm con lại dậy đòi ti, lại cho ngậm và rút ra luôn, ông con mút mút cái lưỡi và lại quay ra ngủ ậm ạch khóc nhưng em kệ sau vài lần thì OK, cỡ độ 2 ngày là sợ bảo cho ti cũng kô ti nữa nhưng phải mất 2 tuần ru ngủ, khó ngủ. lần đầu em bôi xong kệ con ti nó chẳng có phản ứng gì cả vì ngậm vào đắng nhưng khi ti thì sữa nó át cả đắng nên con kô hề có phản ứng gì về vụ đắng cả, nên từ lần sau em chỉ cho ngậm và rút ra luôn thì con mới cảm nhận được vị đắng. Em thấy cách này rất nhàn, kô ảnh hưởng ai hết,bố vẫn ngủ ngon, mẹ ngủ ngon :D còn con thì chỉ là theo thói quen thôi dần cũng qua. Em thấy chắc là cũng kô hại gì vì em nghiền có 1/4 viên thuốc bé tẹo mà dùng hết có tí teo nên chắc kô ảnh hưởng gì đến con hết:cool:, em đi ra hiệu thuốc mua và bảo lí do mua họ nhất quyết kô bán nhé, kêu em cho nó ngủ riêng ra ai lại cho con dùng cái thuốc đó, em thì thấy mệt quá rồi nên lại đi hàng khác, lần này kô nói gì hết mua 1 viên thì kô được nên phải mua 1 vỉ. nhắc ra mới nhớ vẫn còn trong tủ thuốc, chắc vài hôm nữa vứt đi vậy :mrgreen:

19. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Mình và ông nà cũng giải thích nhiều lần lắm rồi , nhưng bé cứ khăng khăng bảo là vì con yêu mẹ cho nên con thích sờ ti, rồi con không thích làm người lớn, thích sờ ti hơn . Mà trong lúc ngủ thì sờ ti như là 1 việc làm vô thức ,bé cứ ngủ còn tay vẫn tìm, buổi sáng cũng thế, lúc trở mình là 2 tay lại tìm trong khi mắt vẫn nhắm, lúc nào tìm được thì mới nằm im, không thì cứ loay hoay sờ soạng . Mệt thật :(

20. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Đôi khi việc sờ ti mẹ chỉ là bé muốn yên tâm là có mẹ ở cạnh thôi, các mẹ thử nắm tay bé lúc ngủ, hoặc đặt tay bé lên má mẹ, để bé ngủ say rồi hẵng bỏ tay bé ra. Khi nào bé cựa mình thì lại nắm tay bé để yên 1 lúc là bé lại tiếp tục ngủ yên thôi mà.
    Mình cai sữa cho Bông nhà mình nhanh lắm, cho bé ngủ với ông bà từ lúc 1,5 tuổi cho đến khi tròn 2 tuổi mới tiếp tục nằm ngủ với mẹ. Ngay đêm đầu bé đã chẳng xục xạo gì cả vì được bà ngoại nắm tay bé (làm cho bé yên tâm mà), rồi xoa lưng bé, hát cho bé nghe cho đến lúc bé ngủ say... túm lại là đánh lạc hướng bé để bé không nghĩ đến việc ti hay sờ ti gì cả.