Mánh dạy con trai của bà mẹ đơn thân

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi ACD, 18/4/2011.

1. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Mánh' dạy con trai cho bà mẹ đơn thân

Một mình, nuôi con trai không khó, nhưng dạy con trai là việc khó nhất trên đời. Những người mẹ đơn thân nói gì về việc nuôi dạy con trai? Có một nữ thẩm phán tâm sự: "Khó hơn cả việc xử vụ án". Thế giới của con trai khác biệt xa với thế giới con gái, nhất là khi con trẻ ở tuổi dậy thì.
    Chị Thiết Nga ở quận Đống Đa (Hà Nội) từng phải bỏ ra mỗi ngày vài ngàn đồng để nhờ con đi mua rau thơm, húng Láng, rau mùi, rau ngổ chị mong con nhận biết về vị của các loại rau gia vị thường được dùng trong các món ăn. Rồi chị khéo léo nấu thịt vịt, nhờ con phủ rau húng Láng, luộc thị gà nhờ con thái lá chanh và pha muối tiêu, nấu canh cá nhờ con lọc dấm bỗng, nấu canh chua lại nhờ con đi mua rau thì là và hành củ…
    Còn chị Lê Mai ở quận 3, TP.HCM kể: Vợ chồng chị ly hôn ở nước ngoài. Chị đưa con trai về nước, nó quen ăn món Âu thạo cầm dao dĩa, đến khi ăn xương không biết gỡ, uống rượu rum say không biết cách giải rượu. Chị mua chai rượu rồi uống cùng con một ly, “nhậu” với đĩa xoài ruột tượng. Chị bảo con trai, ngoài món xoài giã rượu, người ta còn có thể uống một cốc nước chanh với chút muối để con nhớ, khi vui với bạn bè cũng nên biết cách tỉnh rượu ở mọi nơi mọi chốn. Sau này khi kinh doanh hàng hiệu, con trai chị Lê Mai đã không trượt ngã trên bàn rượu, rất biết ơn mẹ lúc trước dạy con những vị thuộc giải rượu giản đơn.
    http://www.*********/upload/2-2011/images/2011-04-18/1303092656-contrai.jpg
    Để dạy con trai thành công, các bà mẹ đơn thân cần phải có 'mánh' hay. (Ảnh minh họa).
    Kinh nghiệm của chị Phạm Vân (TP Đà Nẵng) sốt ruột khi thấy con buôn dưa lê, nấu cháo điện thoại hàng giờ với bạn gái. Khi bạn gái bỏ rơi, nó còn xin mẹ thuốc ngủ để dành, để “ngủ luôn” không dậy nữa. Chị theo sát con từng ngày, bỏ ca trực, xin cơ quan nghỉ phép để an ủi, chăm sóc con. Rồi chị nhờ bác sĩ tư vấn. Con trai chị bây giờ từng ôm bờ vai mẹ mà thủ thỉ: “Không có mẹ, con sẽ chết chìm trong nông cạn. Con biết ơn mẹ cho con một cuộc sống và những giá trị sống khác, cao hơn cả tình yêu. Mẹ còn dạy con sống đàng hoàng, rộng rãi với mọi người, chặt chẽ với bản thân và biết tha thứ cho cả chính cha của con nữa”.
    Chị Thế Tâm ở quận Hai Bà Trưng, Hà Nội cười nhẹ: “Con trai mình có lần hỏi: Mẹ, ngày xưa, bố tỏ tình với mẹ thế nào?”. Mình bảo: “Bố con chỉ nhìn mẹ thôi, mà mẹ “đổ đấy”. Khi bố con ra đi đột ngột vì một tai nạn giao thông thì mẹ không hiểu nổi vì sao ánh mắt rất đẹp của bố con lại không bao giờ còn nhìn đắm say mẹ và con trai nữa. Mẹ đã đi in ảnh, treo bức ảnh chỉ có đôi mắt của bố con lên tường, nơi mà khi con ngủ dậy có thể bất chợt nhìn thấy bố. Có thể con nên học bố con cách tỏ tình bằng mắt, vì con cũng có ánh mắt đẹp”. Rồi một hôm, con trai chị chạy về, khoe: “Con đã được yêu mẹ ạ, con đã thắng, con đã tỏ tình y như lúc bố nhìn mẹ ngày xưa và con đã được đáp lại”.
    Trong khi đó, chị Huyền Nhu (quận Bình Thạnh, TP.HCM) lại cười tươi kể rằng, chị phải nhờ thầy giáo dạy bơi dạy con lặn ngụp dưới nước. Sau này đi du lịch sông biển, nếu con biết bơi không sợ nguy hiểm. Chị Nhu bảo, khi nào thấy khó quá, phải tìm một người bạn của con trai mình mà nó thân thiết, có thể tâm sự được, nhờ bạn trò chuyện với con trai thay mình, giúp con hiểu ra lẽ phải. Đôi khi bọn trẻ nghe bạn hơn là nghe cha mẹ.
    Chị Nhu bộc bạch, tóc chị bạc nhanh vì lo dạy dỗ con trai, để nó trở thành một con người bình thường, một công dân tốt. Chị thừa nhận vai trò của người cha vô cùng quan trọng trong việc nuôi dạy con trai, có lẽ chỉ những người phụ nữ góa bụa, sau ly hôn, phải đơn thân nuôi dạy con trai mới hiểu giá tị này. Một nhà văn nữ đi qua nhiều thăng trầm khổ ải nuôi dạy con một mình kết luận: Một mình, nuôi con trai không khó, nhưng dạy con trai là việc khó nhất trên đời.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ACD
    Đang tải...

2. suckhoe9999

suckhoe9999 Thành viên mới

Ðề: Mánh dạy con trai của bà mẹ đơn thân

Dung vay .rat kho vi nguoi me khong co cai củngan cua dan ong ;nhung kho cung pgailam

3. hoangyentn468

hoangyentn468 Đủ quyền lập Họ

Oánh dấu có thời gian đọc mới được. Mình cũng đang nuôi con zai đây.

4. mekhunglong07

mekhunglong07 THE GARNET SHOP

"Một mình, nuôi con trai không khó, nhưng dạy con trai là việc khó nhất trên đời" => Mình thấy câu này đúng. Mình có chồng cùng nuôi con, nhưng dạy con chỉ một mình.

5. MeSushj

MeSushj Vâng ! Em là Báo

đôi lúc em thấy ng đàn ông trong gia đinh chỉ là cái đinh để răn đe lũ trẻ, còn người vợ người mẹ mới chính là cốt yếu để tạo nên một gia đình tốt và hoàn hảo

6. lanbaby

lanbaby VNXK cho mẹ, bé 8-14t

hic em cũng một mình nuôi con đây. Nhièu khi thấy con ủy mị quá cứ phải đẩy con ra chơi với các anh cho dù các anh chả thích chơi với em vì em chả biết gì hic hic. Mà nhiều đứa cũng láo lắm, nói bậy như ranh em cũng ko thích cho chơi cùng

7. mekhunglong07

mekhunglong07 THE GARNET SHOP

up lên để các mẹ thảo luận cách nào dạy con tốt nào. Nhà mình ba nó chỉ lo làm, chẳng lo gì đến dạy dỗ con cả, một mình mình dạy, đôi khi nó bướng kinh khủng.

8. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

cái này thì đúng quá i' chứ lị,

Hipbobo thích bài này.
  9. Hipbobo

Hipbobo Thành viên chính thức

Những kinh nghiệm quá hay để dạy con mà không phải ai cũng có thể làm được

10. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Cái khó của việc người mẹ đơn thân dậy con trai là ở chỗ phong cách dậy con của phụ nữ khác với của nam giới. Quan sát cu con nhà em, em thấy khi con chơi với ông ngoại, thì ông "hướng dẫn" cách chơi/làm cái gì đó hơn là làm hộ/chơi hộ. Còn khi chơi với mẹ hay bà ngoại thì nhiều khi lại được mẹ với bà ngoại làm hộ/chơi hộ. Thế nên bà hay mẹ bế mà rơi đồ chơi chẳng hạn thì nó khóc toáng lên, thế là bà hay mẹ lại nhặt hộ. CÒn ông chỉ hướng dẫn cách để nhặt đồ chơi lên. Lúc đầu cu ko chịu làm theo ông là khóc toáng lên, nhưng ông vẫn kiên trì hướng dẫn. Còn bà ở ngoài nghe thấy thì cằn nhằn: "Ông nhặt lên luôn cho cháu đi cứ để nó khóc mãi thế...". Em nhiều khi chỉ đứng ngoài quan sát và học cái cách đó của ông để còn dậy con trai. Bé thì thế, chứ lớn thì cũng chưa biết thế nào?!

11. mecaxaungocnghech

mecaxaungocnghech Thành viên tập sự

hãy hướng dẫn con cách chơi,cách làm đừng bao giờ làm hộ con.

12. Linh BM

Linh BM Thành viên sắp chính thức

đọc xong mấy dòng của chị em thấy vui vui vì em là con trai mà.em like ý kiến này của chị.
    Theo em thì con cái thường là sợ bố nhiều hơn còn vì sao thì các chị biết rồi.Gia đình mà thiếu đi người bố thì con cái thường là ko được ngoan..vì thiếu sự giáo dục của bố.
    Con cái khi còn nhỏ thường rất ham học hỏi và hay làm theo.Em làm bảo hiểm biết đc điều này em tư vấn cho khách hàng của em tiết kiệm tiền bằng cách mua cho bé một con lợn to.. mỗi khi có tiền lẻ, tiền ai cho chẳng hạn thì mình đút vào, bé nhìn thấy học hỏi theo, khi ai cho tiền hay tiền mừng tuổi của bé bé tự động đút vào mà ko cần bảo...hehe...hay ko ạ.
    Mua bảo hiểm cũng là dạy con đấy các chị ạ.

13. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em thấy ai cũng nói thế, nhưng thú thật nhiều khi chẳng làm đc nên đâm ra trẻ dựa dẫm và yếu đuối hẳn

14. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Lại nhất ở xã hội này bây h dạy con càng khó,ko những con trai mà cả con gái nữa.

15. Me yeu an

Me yeu an Guest

Đánh dấu, sau này sẽ cần đến....

16. atnun

atnun Thành viên sắp chính thức

Mình đang phải dạy không chỉ 1 mà là 2 con trai, ...

17. April_lily

April_lily Thành viên sắp chính thức

Nghe mà bái phục các mẹ trên quá cơ. Đúng là khéo dạy con thật í

18. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

em vào hóng với các mẹ vì chồng em toàn đi công tác xa