Lương 2VC = 48tr nhưng ko để dành được bao nhiêu, mong các bạn tư vấn tiết kiệm với!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi minhkhoi, 26/4/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. chuotcontime

chuotcontime

Ðề: Lương 2VC = 48tr nhưng ko để dành được bao nhiêu, mong các bạn tư vấn tiết kiệm với!

Đúng rùi, nhà mình hàng tháng trích ra 10 triệu tiết kiệm để tham gia bảo hiểm nhân thọ, vừa đảm bảo sự an tâm cũng như có khoản tiết kiệm. Công nhận, mình chả thấy hình thức tiết kiệm nào hay như tham gia Bảo hiểm nhân thọ, tuyệt vời cho cả bố mẹ lẫn con cái mình sau này. 10 năm nữa vc mình yên tâm với số tiền tiết kiệm được để ăn và đi du lịch, he he... Cơ mờ nhỡ có việc gì đó chẳng lành xảy ra với vc mình thì con mình sẽ là người hưởng tất, với số tiền tiết kiệm như thế hàng tháng mà nhỡ vc mình có "ra đi" ( trộm vía) thì con mình sẽ nhận được giá trị từ mình là hơn 2 tỷ đồng, èo, nghĩ đến thôi cũng đã đủ cảm thấy ấm áp rùi....

Đang tải...

2. seo.ln.smm

seo.ln.smm Thành viên tập sự

Ðề: Lương 2VC = 48tr nhưng ko để dành được bao nhiêu, mong các bạn tư vấn tiết kiệm với!

Chào cácbạn, mình theo dõi thông tin trên diễn đàn lamchame. Thấy mọi người có nhu cầu tìm một công việc bán thời gian. Mình đang cần tìm những người đam mê kinh doanh, muốn tìm một công việc tay trái mà không ảnh hưởng tới công việc chính. Bên mình cung cấp bán lẻ các mặt hàng đồ gia dụng của hãng Kangaroo, gồm: máy lọc nước, máy lọc nóng lạnh, quạt, máy làm sữa chua, máy làm rau mầm,.....
    Nếu bạn quan tâm thì alo lại cho mình theo số đt: 0936930388. Mình tên Hải.
    Về mô hình làm việc: Các bạn sẽ chào bán các sản phẩm của bên mình, sau khi có khách hàng, bên mình sẽ check lại, vận chuyển, lắp đặt cho khách và thu tiền.
    Hiện tại mình cũng mới bắt đầu thực hiện kênh kinh doanh này nên mình đang dự định để mức hoa hồng cho các bạn là 20.000/ 1 triệu tiền hàng.(=2%), như vậy vd như với 1 máy lọc nước bên mình đang cung cấp ra ngoài thị trường là 4Tr thì các bạn sẽ có ngay 80K. Mặt khác để thúc đẩy kinh doanh bên mình đang tính nếu các bạn đạt mốc 40 triệu tiền hàng (khoảng 10 máy lọc nước) thì sẽ có ngay 1 triệu tiền hoa hồng. Mình nghĩ sẽ không quá khó nếu 1 tháng bằng năng lực, quan hệ có sẵn của bạn mà không cần bỏ vốn đầu tư bạn có thể có được mức thu nhập thêm từ 4 - 6 Triệu.
    Hy vọng sẽ gặp lại các bạn cùng chung đam mê.

Sửa lần cuối: 22/5/2012
  3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Hâm mộ nhà này quá cơ, chi tiêu hợp lý, tiết kiệm mới bền lâu được

4. dochipxinh

dochipxinh

% hoa hồng thấp quá bạn ah, ko bõ để tư vấn!

5. ocbien

ocbien Thành viên sắp chính thức

Tình cờ đọc topic này giật nẩy cả mình! Nhà mình thu nhập cao hơn vc chủ top tí mà tháng nào cũng sạch túi. Cũng may cuối năm còn có các khoản thêm từ các "phi vụ" đầu tư nên cất trọn gói làm tiền tiết kiệm chứ trong năm chả để dành được đồng nào. Mới có 1 đứa con, đang tính sang năm làm tập 2, kiểu này phải chăm vào topic để học kinh nghiệm chi tiêu tiết kiệm hơn rồi.

6. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Ðề: Lương 2VC = 48tr nhưng ko để dành được bao nhiêu, mong các bạn tư vấn tiết kiệm với

Hic, mình đây mua đất và nhà trong khi chỉ mới co trong tay 30%, còn lại là mượn ngân hàng và người thân. 2 năm nay từ khi có nhà rồi, mỗi tháng đều bóp đầu bóp trán để trả nợ, mệt mỏi...Bây giờ chỉ còn khoản 30% nữa thui, Hi vọng sẽ trả hết trong năm tới, như vậy là có thể ngủ ngon rồi.
    Kết luận:Nếu không làm như thế chắc giờ mình không có nhà và mình cũng chẳng tiết kiệm được bao nhiêu.

7. Me em Tun

Me em Tun Thành viên tích cực

Hi, mẹ nó làm em phổng mũi quá nhưng em mới thực hiện được 1 tháng thui ạ, Tính em thì cũng không tiết kiệm lắm đâu nhưng em không có thói quen xài hàng hiệu gì đó nên không tốn kém chứ ăn uống hay đi chơi thì nhà em cũng thoải mái lắm. Vì mua đất phải trả nợ nên nhà em buộc phải tiết kiệm thui, em nghĩ cứ vay nợ rồi trả sẽ tiết kiệm được hơn ạ. Bổ sung thêm là nhà em được ông bà nội hỗ trợ 2tr/tháng (do bà bảo không trông cháu nên cho tiền) và em cũng hay có khoản lặt vặt ở cơ quan (cái này em ko nhớ đâu nhưng khoảng 1tr/tháng). hihi. Kế hoạch của hai vc em là tích lũy tiếp để mua thêm đất ạ chứ chưa mua nhà (ông xã em thích thế, em thì thế nào cungdduwowcj :)

8. BINOSAMA

BINOSAMA BánChèVằng+ Men tiêu hóa

Nhà các mẹ thu nhập cao quá, đúng là tiêu thì k biết thế nào cho vừa đủ...có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít

9. christine_

christine_ Thành viên tập sự

Xóa bài viết do thông tin nhạy cảm

10. MeAkai

MeAkai Thành viên mới

Đọc mới thấy ngưỡng mộ khả năng chi tiêu + kiếm tiền của (chồng) các mẹ quá :))..chồng em 1k650/m mà em đã phổng mũi lắm rồi, vào đây mới thấy mất điện toàn tập :))

11. thanhdomic

thanhdomic Thành viên mới

Theo em, anh chị nên dự tính xem mối tháng mình cần phải tiết kiệm bao nhiêu tiền. Sau đấy thì hoặc là anh chị bắt buộc phải kiếm nhiều tiền hơn để khoản tiết kiệm không bị hao hụt hoặc anh chị phải cắt bỏ bớt chi tiêu. Còn bớt khoản nào thì chỉ có anh chị mới biết là khoản nào nên bớt thôi.

12. bibichi

bibichi Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy hợp lý nhất là phải có kế hoạc tiết kiệm quyết liệt vào.
    Không cần biết bạn thu nhập bao nhiêu, nhưng phải có một tỷ lệ tiết kiệm nhất định/ thu nhập. Theo em ít nhất là 10% ạ.
    Nếu không có sức ép về nợ nần thì thoải mái hơn, chứ những nhà vạy trả góp hàng tháng thì còn phải tiết kiệm nhiều hơn ( ví dụ nhà em thì cả tiền trả nợ và tiền TK là 40% thu nhập)
    @ chủ thớt:
    Em thấy nhà bác TK 13tr/ tháng trong khi thu nhập 48tr thì cũng đâu phải ít?
    Nếu muốn tiết kiệm nhiều hơn em nghĩ mẹ nó nên trích phéng ra 1 số tiền nhất định để TK, sau đó liệu mà cân đối chi tiêu trong phạm vi khoản tiền còn lại.
    Em thấy nhà mẹ nó đóng bảo hiểm cho bố cháu nhiều thế 5tr/tháng cơ à? Còn cả tiền chơi thể thao của bố, gì mà 2tr/lần? Thức ăn riêng cho con thì không cần nhiều như vậy, nhưng mà sữa của con thì sao mẹ nó nỡ giảm bớt thế hở ](*,)
    Tiền hoa quả cũng nhiều nữa.

13. cuncoicuame1162008

cuncoicuame1162008 Thành viên hội Quý Hợi 83

Theo mình nghĩ thì cách kiếm tiền ko quan trọng bằng cách tiêu tiền đâu mẹ nó ạ. Nhà mẹ nó thu nhập 48tr 1 tháng mà ko tiết kiệm đc đồng nào nhưng ngược lại rất nhiều mẹ trên này 2vc thu nhập chưa đc 10tr một tháng mà mỗi tháng cũng tiết kiệm đc 2 triệu nên mình nghĩ Mẹ nó nên xem lại cách chi tiêu của nhà mình đi, tiêu như mẹ nó là đại gia rùi đấy. hihi. Theo mình thì mẹ nó nhận lương về cất luôn khoản tiết kiệm còn lại bao nhiêu thì tiêu bấy nhiêu như thế may ra còn tiết kiệm đc. Chúc mẹ nó tìm ra đc phương án tiết kiệm và chi tiêu hợp lý nhé.:D

14. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

hihi, đúng là topic hot. em nghĩ người lương cao thì tiêu kiểu lương cao, người lương thấp thì tiêu kiểu lương thấp. nhưng kiểu gì cũng nên để dành ra 1 ít, k động vào khoản ấy, dự phòng cho tương lai mà.
    chúc chị sớm tìm được cách ưng í nhé

15. Mina

Mina Thành viên rất tích cực

chồng mẹ nó thu nhập 40tr/tháng đều đặn thì chắc cũng phải làm to => chơi golf là đúng rồi, thể thao là phụ, ngoại giao là chính mà :) nhà mình thu nhập không bằng nửa chồng mẹ nó mà cũng phải cố mà bon chen chơi golf đấy, bỏ 2tr/lần chơi golf có thể thu về n lần 2tr, ngoài ra là vô số cơ hội làm quen với ông A bà B nữa, những mối quan hệ có khi ko tính nổi bằng tiền :)

bảo hiểm là cực kỳ cần thiết và quan trọng cho trụ cột chính của cả gia đình như thế nhé, cắt giảm khoản nào chứ khoản bảo hiểm là tuyệt đối ko nên cắt giảm, đừng vì tiết kiệm 1, 2tr/ tháng mà có khi tiếc cả đời :)

về tiết kiệm, mình nghĩ mẹ nó cân nhắc tiết kiệm khoản thức ăn riêng cho con, vì bé 3 và 5 tuổi thì có thể ăn chung với người lớn rồi, ăn thêm thì đã có sữa, sữa chua... không nên cắt giảm khoản sữa của con. Sữa rất quan trọng với các bé trong những năm đầu đời, trừ khi ko có điều kiện, còn thì cứ chọn sữa tốt nhất cho con. mình quan niệm vậy.

thu nhập nhiều thì chi tiêu nhiều, đó là tất yếu. có thế thì các mẹ bán hàng mới có khách mua hàng chứ :p

16. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Đọc top này mà thấy tủi thân quá, nhiều mẹ sướng thật đấy, thu nhập 1 tháng bằng thu nhập 1 năm nhà mình. Hic hic
    Nhà mình mà có thu nhập như vậy thì chắc chắn 1 điều là Không còn tình trạng thuê nhà nữa

17. dochipxinh

dochipxinh

Mình đồng ý với cái dòng bôi đỏ của bạn.

18. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Thu nhập thế này hơn bao nhiêu gia đình khác mà vẫn không tiết kiệm được thì em cũng bó tay đấy ạ.Mẹ nó làm nhiều mẹ tủi thân đấy ạ.Lưong như thế có mà để dành 1 nửa cũng được ấy chứ ạ.

19. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy toàn những khoản cần chi thôi, tuy nhiên tiền chi cho 1 đứa trẻ nhà chị đúng là hơi bị nhiều (dĩ nhiên tiền dành cho con thì bao nhiêu cũng là ít) đây là nói trên bình diện thực tế mà 1 đứa trẻ cần thôi chị ạ. A nhà chị chức vụ cao nên đầu tư thì chẳng có gì phải suy nghĩ cả, có hơn thì cũng phải chấp nhận. Có chăng thì suy nghĩ lại cho cách chi tiêu ăn uống và phụ phí khi về quê với ông bà. Em thấy cách các mẹ bày để dành hẳn 1 khoản cố định hàng tháng tiết kiệm hoặc nếu chị đọc cuốn tư duy triệu phú trong đó có cách phân chia tiền bạc cực kỳ khoa học đấy, chị có thể tham khảo để lấy thêm ý kiến ạ.

20. dochipxinh

dochipxinh

Mình thì sẽ tk được khoảng 2/3 số đó -> vài năm là mua nhà thoải mái
    Chú ý, thu nhập càng nhiêu, chi tiêu cũng càng nhiều- Điều cần phải chú ý, lại là các gia đình có thu nhập cao, nhiều hơn là các gia đình có thu nhập thấp. Thu nhập thấp thì phạm vi chi tiêu cũng giới hạn trong những khoản nhất định, nên không có hiện tượng chi tiêu quá. Nhưng, nhà có thu nhập cao, lại có nhiều khoản chi tiêu hơn. Nên mới phải chú ý.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.