Các Mẹ Ơi Chú Ý Chú Ý: Học Nhạc Cụ Từ Nhỏ Giúp Bé Hình Thành Các Kỹ Năng Then Chốt!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi yeunhaccodien, 21/10/2010.

1. yeunhaccodien

yeunhaccodien Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi em có có tình cờ đọc được trên mạng thấy nói là nếu cho trẻ học một loại nhạc cụ từ nhỏ như Organ, Piano... thì sẽ rất tốt cho sự phát triển não bộ và tư duy cho trẻ. Không biết thế nào nhưng em thấy Bống nhà em đi học một khóa Piano về cháu có vẻ kiên nhẫn, chăm chỉ làm bài hơn, khó lắm thì mới phải hỏi đến mẹ, em không biết là nhờ học đàn hay gì nhưng thấy vậy cả nhà mừng lắm.
    Em xin chia sẻ để mẹ và các bé cùng tham khảo nha!

"Trẻ em lứa tuổi mầm non hoàn toàn có thể tìm thấy những niềm vui lớn trong việc học một nhạc cụ âm nhạc nào đấy. Hơn hết, cùng với tìm thấy niềm vui, việc học chơi một loại nhạc cụ sẽ giúp thúc đẩy sự phát triển một số kỹ năng cần thiết cho trẻ. Trong bài viết này, chúng ta cùng tìm hiểu xem những lợi ích giáo dục và lợi ích phát triển của việc học nhạc cụ đối với trẻ mầm non.

Hình thành khả năng đọc ký âm nhạc và chơi nhạc cụ là điều đáng để cho bé tham gia học nhạc, đồng thời, nó sẽ giúp bé tăng sự độc lập, tự tin. Bất cứ trẻ em có cơ hội hay thiên hướng yêu thích âm nhạc, hãy để bé ghi tên theo học một lớp nhạc nào đấy: piano, kèn, sáo, trống...

Phụ huynh hãy khuyến khích niềm yêu thích âm nhạc ở bé bằng cách giúp bé học nhạc, có kiến thức về các thể loại nhạc, nhạc cụ ngay từ lứa tuổi nhỏ. Điều này không phải quá khó khăn, có nhiều cách giới thiệu âm nhạc một cách tự nhiên tới bé: Để bé nghe âm nhạc tại nhà, xem trên TV, nghe trên đài, thậm chí dẫn bé tới một buổi hòa nhạc. Việc dẫn bé tới nghe một buổi hòa nhạc nhẹ nhàng khiến bé một cách vô thức chú ý tới dàn nhạc - đây quả là một cách giới thiệu thông minh: Hãy chọn một chỗ ngồi trên những hàng ghế đầu tiên, việc này giúp bé quan sát tốt những gì đang diễn ra, bé sẽ tò mò các nhạc cụ đang được các nhạc công chơi.

Những kỹ năng có thể được hình thành thông qua chơi một nhạc cụ:

Học chơi nhạc cụ vừa là niềm vui, vừa đem lại lợi ích đặc biệt cho bé, phần lớn các kỹ năng trong số đó sẽ được chuyển vào bình diện bên trong, bé thích nghi và sử dụng những kỹ năng này trong những tình huống tương tự khác. Ví dụ:

• Bé có khả năng đọc ký âm, tự tạo ra những giai điệu âm nhạc truyền tải cảm xúc của mình qua nhạc cụ.

• Giúp bé hình thành tính kiên nhẫn: Không thể một sớm một chiều học được ngay và học được hết tất cả kiến thức âm nhạc, bé cũng phải luyện tập thường xuyên, đều đặn, kiên nhẫn nếu muốn nắm vững cách chơi một loại nhạc cụ.

• Tăng khả năng độc lập ở trẻ: Chơi nhạc giúp bé cảm thấy tốt hơn về bản thân, bé có những trải nghiệm thành công với những thành tích đạt được (chơi một bài hát, biểu diễn trong đội âm nhạc...)

• Hình thành một số kỹ năng vận động: Với mỗi loại nhạc cụ khác nhau, cần có những kỹ năng đặc biệt phù hợp riêng.

• Phát triển kỹ năng làm việc nhóm: Khi học trong một lớp nhạc, chơi cùng một nhóm nhạc, bé cảm thấy mình là một phần của nhóm, dần dần bé hình thành ý thức về sự tự giác và bổn phận trách nhiệm của mình.

• Trong khi học nhạc, bé giao tiếp với thầy cô, bạn bè, biểu diễn trước nhiều người, bé sẽ hình thành và phát triển kỹ năng giao tiếp và tương tác xã hội.

Khi nào bé có thể bắt đầu học chơi nhạc cụ?

Trẻ em có thể bắt đầu chơi nhạc cụ bằng cách tương tác với một số loại nhạc cụ cơ bản. Thường thì từ 4-5 tuổi, bé thích hợp với học thổi sáo. Nhiều trường tiểu học đưa sáo vào như là loại nhạc cụ đơn giản đầu tiên trẻ có thể học. Lý do tại sao 4-5 tuổi bé mới nên thử nghiệm chơi loại nhạc cụ đầu tiên, đó là lúc này những ngón tay của bé đã phát triển đủ lớn để che hết các lỗ của ống sáo (tương tự, bé có thể học kèn nếu thích).

Với các nhạc cụ bằng gỗ và trống, không nên để bé học khi bé chưa mọc đủ răng hàm thứ 2, vì khi đó sức ép của lực lên răng bé khi chơi có thể gây ra những vấn đề đáng tiếc. Với các nhạc cụ bộ dây (như violin), bé có thể chơi phù hợp khi lên 6 tuổi, dù đôi khi những cố gắng đầu tiên của bé có thể làm phiền bố mẹ và người xung quanh (tiếng ồn...)

Giống như violin, đàn guitar kích cỡ nhỏ dành cho trẻ cũng có thể là một lựa chọn thích hợp khi bé 8 tuổi trở lên. Việc học hay không học guitar lúc này phụ thuộc vào sự phát triển thể chất của trẻ (bé đã có thể căng tay rộng ra đủ chưa?...)

Một số trường mầm non đã cung cấp cơ hội giúp bé học các loại nhạc cụ đơn giản: Đàn, sáo... Các dịch vụ dạy nhạc ngoài nhà trường dành cho trẻ mầm non cũng có thể phù hợp, bạn hãy tìm hiểu xem xung quanh nơi mình sống, hoặc các cung văn hóa thiếu nhi có dạy không.

Nếu ban đầu, bạn chưa chắc chắn loại nhạc cụ nào phù hợp cho việc bắt đầu học nhạc cụ của bé, hãy tìm lời khuyên từ giáo viên mầm non hoặc giáo viên năng khiếu dạy nhạc ở trường bé."

http://********.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeunhaccodien
    Đang tải...

2. yeunhaccodien

Ðề: Các mẹ ơi chú ý chú ý: Học nhạc cụ từ nhỏ giúp bé hình thành các kỹ năng then chốt!

Các mẹ cho ý kiến nha! vì tương lai con em chúng ta :)

3. amnhacbinhminh

amnhacbinhminh Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ ơi chú ý chú ý: Học nhạc cụ từ nhỏ giúp bé hình thành các kỹ năng then chốt!

Cảm ơn bài viết của mẹ bé! âm nhạc thực sự có tác động rất lớn tới não bộ của trẻ, từ khi còn trong bụng mẹ việc tiếp xúc với nhạc Mozart sẽ thúc đẩy quá trình hình thành não bộ của trẻ. Tiếng đàn Piano đến với bé khi bé 5 tuổi sẽ giúp bé cảm nhận nét đẹp tâm hồn, có tác dụng rất lớn trong việc hình thành nhân cách trẻ.... và biêt đâu bạn sẽ phát hiện ra con mình là một nhân tài, ít nhất là một nhân tài trong lòng mẹ :)

yeunhaccodien thích bài này.
  4. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang tính rằng hè năm sau cho con đi học nhạc đây, năm nay mới đi học còn nhỏ quá, chưa quen, vả lại mùa đông đang đến ...

5. sam_dy

sam_dy Thành viên tập sự

Thấy đề tài vui quá. Vốn là mình cũng đang dự tính cho con trai học organ, năm nay đang học lớp lá, mình cũng đang phân vân có nên cho học ngay từ bây giờ hay là để con lớn chút nữa mới cho học. Mẹ nào có ý kiến hay kinh nghiệm thì giúp mình với . Cám ơn các mẹ :)

6. yeunhaccodien

lớp lá là học được rồi mẹ bé ạ, học organ nó không nặng như phím Piano nên không phải lo đâu, bé học sớm tâm hồn càng được mở mang tươi đẹp hơn :)

7. amnhacbinhminh

thông thường các bé 4 tuổi là đã có thể học Piano được rồi các mẹ ah.
    Nhưng theo em các mẹ nên để bé cứng cáp hơn, khoảng 5 - 6 tuổi cho bé học piano là vừa. Là giáo viên dạy đàn nên em khuyên các mẹ, nếu mẹ nào định cho bé đi học thì nên cho bé học thử 1 buổi trước để giáo viên tư vấn giúp xem bé nên học org hay piano vì học piano tiếng nghe sang hơn nhưng lại khó mang đi đây đi đó, trong khi học org bé có thể mang đi đánh trong sinh nhật ông bà, các bữa tiệc... để thể hiện 1 bản tặng mọi người :)

8. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

1. Organ cơ bản trẻ em
    Đối tượng: Từ 5 tuổi trở lên
    Sĩ số: 6-8 học viên/ lớp/ 1 giáo viên
    Thời gian: 90 phút/ buổi
    Thời lượng: 1 buổi/ tuần. Bao gồm 8 khóa, mỗi khóa 3 tháng
    Học phí: 90.000đ/ buổi/ học viên.( Nộp học phí theo khóa 3 tháng )

Bé nahf mình gần 4 tuổi học đc khóa này chưa nàng ơi ?

9. amnhacbinhminh

sory mẹ manly shopping nhé, giờ em mới để ý tới cái này, mải ở bên hội giáo viên LCM quá hihi, hình như mẹ manly shopping cũng ở bên hội ấy phải không ạ?
    Nếu mẹ bé định cho bé học Org thì khóa này là ổn rồi mẹ nó ah, vì 4 tuổi học Piano thì hơi nhỏ, học Org để bé vừa học vừa chơi cho thoải mái. Lúc nào rảnh mẹ nó cứ cho bé đến chỗ em học thử 1 buổi xem bé có thích học không đã, số 6 ngõ 86 phố Chùa Hà mẹ nó nhé!

10. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

âm nhạc nói riêng - nghê thuật nói chung là những lĩnh vực hỗ trợ cho hoạt động giáo dục nhân cách và giúp trẻ phát triển một số kỹ năng cần thiết - Nhưng không phải trẻ nào cũng có thể cho học đàn, học vẽ - mà đó còn là một thú vui, một sự ham thích - Nếu trẻ có khả năng về nghe ( trí thông minh thính giác ) và thích âm nhạc hay nhạc cụ thì việc khuyến khích và đầu tư cho các em học đàn là điều nên làm. Nếu trẻ có khả năng về nhìn ( trí thông minh thị giác ) và thích vẽ thì hội họa sẽ giúp trẻ phát triển nhiều kỹ năng tốt. Vì thế, trước khi vác một cái organ về nhà hay ghi tên cho con theo học các khóa luyện đàn piano - nên lưu ý đến năng lực và sở thích của bé chứ không chỉ biết là nhờ âm nhạc mà trẻ sẽ phát triển đủ thứ, đề rồi một hai ép con phải đi học cho bằng được - Các bé có thể vẫn cố gắng dể trở thành một "thợ đàn" nhưng những niềm vui về nghệ thuật không còn nữa - thì đó sẽ là một tình trạng lợi trước mắt mà hại lâu dài - đó là chưa kể, nhiều khi mua đàn về được vài tháng, bé nhất quyết không thèm ngó đến, chỉ ngồi và với cây roi bên cạnh, sau đó có khi lại nghe "lời khuyên" chuyển việc đào tạo tài năng qua lĩnh vực khác thì cái đàn sẽ bị xếp xó !
    Muốn giúp bé phát triển phải hiểu rõ về năng lực, nhu cầu và sở thích để hướng bé đến các lĩnh vực thích hợp hơn là chạy theo phong trào và chủ yếu là thỏa mãn cái danh có một đứa con sẽ là " một tài năng về âm nhạc".

11. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

hehe phát hiện ra nhà này gần nhà mình, đang loay hoay ko biết nhờ ai tư vấn, vậy là có người để hỏi rồi
    nhóc nhà mình năm nay 3 tuổi rất thích nhảy nhót hát hò, nghe đọc chuyện và xem tivi ko thấy chán bao giờ cả mà những trò khác thì chỉ chơi 1 tí là bỏ đi ngay. Khi 2 tuổi thì đã thuộc hầu hết các bài hát mẫu giáo rồi, cầm mic hát liền 15p để biểu diễn cho mẹ xem và chỉ ngọng phụ âm th. Năm nay mới vào mẫu giáo bé, ở lớp đc cô dạy bài nào là về nhà vừa chơi vừa hát véo von, yêu lắm.
    Mình muốn hỏi bên trung tâm của bạn có câu lạc bộ nhí nào ko? mình muốn cho con tham gia. Tks

12. amnhacbinhminh

trộm vía, bé nhà chị giỏi quá, thế này thì mẹ bé lúc nào cũng vui nhỉ, làm về lại được bé hát tặng một bài, còn gì hạnh phúc hơn :)
    Nếu bé thực sự muốn học đàn, học hát thì mẹ bé để cho bé lớn thêm rồi hãy cho đi, vì bé mới 3 tuổi còn quá nhỏ để đi học. Hơn nữa độ tuổi này các bé cũng dễ thích dễ chán, có khi bữa này thích nhưng mấy bữa nữa lại chán ngay hihi
    Mẹ bé cứ để cho bé cứng cáp hơn, khoảng 4 đến 5 tuổi thì có thể cho học organ với điều kiện bé cũng thích, như vậy mới hiệu quả được.
    Nếu rảnh mời mẹ bé qua chỗ em chơi, cho bé tiếp xúc với cây đàn, xem ý bé thế nào rồi quyết định cũng chưa muộn :)

13. yeunhaccodien

em thấy ý kiến của bác là chuẩn nhất rồi, học cái gì phải xem bé có khả năng không, bé có thích ko rồi mới cho học, như thế ko phải chiều con mà là đứng dưới góc độ của bé để đưa ra quyết định tốt nhất cho bé

amnhacbinhminh thích bài này.
  14. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

mình cũng nghĩ vậy đó, cảm ơn bạn nhé, nhất định có dịp mình sẽ cho nhóc qua

15. Mechiehattieu

Mechiehattieu Thành viên chính thức

Con nhà em 1,5 tuổi , chỉ thik nghe nhạc bốc , vui vẻ nhộn nhàng chứ ko thik nghe mấy nhạc buồn buồn . Thế em nên hướng cho cháu theo thể loại j

16. myphamhanquoc

myphamhanquoc Thành viên tích cực

Lại gặp mẹ Lekhanh rùi mình cũng đồng ý là trước khi cho bé học nên xem bé có thích và có tài năng không nên bắt ép bé phải học. Bây giờ trẻ em 3 tuổi phần lớn đã tham gia các lớp học Tiếng Anh, đàn, ... Nên cho trẻ thời gian vui chơi để trẻ phát triển tự nhiên

17. khangphushop

khangphushop Thành viên chính thức

Theo kinh nghiệm của mình, nên cho các bé học đàn khi các bé vào lớp 1, tốt nhất là khi hết học kỳ 1 của lớp 1 bởi vì lúc này các bé đã có một chút kỹ năng để nhận mặt nốt nhạc và quan trọng hơn là các bé đã có tính kỷ luật do được cô giáo rèn trong HK1. Nếu cho học sớm quá, lúc đó xác định học cho vui thôi nhưng nếu các con mất căn bản ngay từ đầu thì sau học sẽ vất vả lắm.

18. cobedethuong_hvkt

cobedethuong_hvkt Thành viên sắp chính thức

1. Organ cơ bản trẻ em
    Đối tượng: Từ 5 tuổi trở lên
    Sĩ số: 6-8 học viên/ lớp/ 1 giáo viên
    Thời gian: 90 phút/ buổi
    Thời lượng: 1 buổi/ tuần. Bao gồm 8 khóa, mỗi khóa 3 tháng
    Học phí: 90.000đ/ buổi/ học viên.( Nộp học phí theo khóa 3 tháng )

19. ngocvh

ngocvh Thành viên chính thức

bài viết của mẹ nó thật là hay

20. yeunhaccodien

Chị nên để bé phát triển tự nhiên theo ý bé thích, ở trung tâm dạy lý thuyết + phát triển khả năng theo ý thích của bé.