Cai Sữa Cho Con Lúc Nào Là Thích Hợp?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mẹ bạn Bo, 21/4/2012.

Tags:
  1. Mẹ bạn Bo

Mẹ bạn Bo Thành viên mới

Chào các mẹ xinh ^^
    Nhóc nhà em được 15thang rồi,cháu được 10kg,cao 78cm, nhìn người thì còi nhưng được cái chắc lắm,từ bé đến giờ ốm có 2 lần thui ah (trộm vía), em đang muốn cai sữa vì nhóc nhà em thì thích ăn cháo,ko thích ăn sữa kể cả sữa ngoài lẫn bú mẹ, nhưng người thì bảo cứ để cho nó bú đến 2tuoi, người thì bảo cai đi cho nó ko sau này nó lớn khó cai lắm :( em ko biết quyết định sao nữa??? Các mẹ giúp em! Từ ngày em bán hàng online ở nhà thì em gửi nó sang bà ngoại,chiều đón về,lúc sang đón nó cũng chả thiết tha gì bú cả,mải mê xem tivi thui. Các mẹ cho em lời khuyên nhé!Tks :-k

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ bạn Bo
    Đang tải...

2. enmuaxuan

enmuaxuan Thành viên chính thức

Ðề: Cai sữa cho con lúc nào là thích hợp?

Nếu mẹ cảm thấy không phiền hà gì, vẫn có sữa mà bé thích bú thì mẹ cứ nên đẻ bé bú đến 2 tuổi cũng đc. Bé nhà tớ bú đến 18 thagns, nếu đợt đó mẹ ko bị ốm thì vẫn cho bé bú đến 2 tuổi, Tớ thấy cai dễ mà, bé lớn đã biết rồi, tó boi xanh ty len vào ti, bé nhìn thấy bảo bẩn quá, cho bú cugnx ko dám bú, ngủ với bố 1 ngày, hôm sau bôi tiếp vẫn ko dám bú, và 3 ngày thì nhà tớ Ok.

Mẹ bạn Bo thích bài này.
  3. incoi2410

incoi2410 Cám màng gạo, tinh bột nghệ nguyên chất

Mình 18 tháng cai sữa cho con, cai sữa bé chịu uống sữa ngoài hơn đó bạn.

4. me_nam_405

me_nam_405 Banned

Chào bạn!

Tùy vào hoàn cảnh của mỗi người mà cai sữa cho đúng lúc. Tuy nhiên cháu nhà bạn 15 tháng là cai sữa được rồi. Nhưng bạn nên tránh cai sữa đột ngột vì dễ làm cho trẻ bị sang chấn tinh thần và dễ sinh biếng ăn. Bên cạnh đó, cũng không nên cai sữa vào khi trẻ đang ốm vì đây là lúc trẻ hay bị biếng ăn, khó thích nghi với chế độ ăn mới.

5. Ðề: Cai sữa cho con lúc nào là thích hợp?

còn cho con bú đc lúc nào hay lúc đấy ẹ nó ạ, như BB nhà tớ chẳng ti mẹ. buồn lắm

6. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

Tớ đang cai sữa cho con bé nhà tớ, hắn đc 19 tháng, hiihhi, khổ, lắm lúc con thèm sữa cứ đòi mà ko cho nghĩ thương quá, trưa nay nó dòi quá, định cho ty 1 phát sau may quá con lim dim ngủ nên thui, hic,

7. sarah83

sarah83 Thành viên chính thức

Hixx, có mẹ nào như mình ko? Con gái mình ko thích ty mẹ. Từ bé đã ko mặn mà gì với việc ty mẹ, chỉ lúc nào đói bé mới ty thôi. Bây h thì bé được 9 tháng tuổi rồi, hơi lười ăn nhưng cũng chịu khó ty bình . Vừa rồi nàng ý bị sốt 2 hôm và từ khi bị sốt nàng ý không thích ty mẹ nữa. Mình ko hiểu lý do là gì nữa,...Đang có ý định cai sữa luôn, vì mấy ngày con ko bú thì sữa cũng ít dần rồi, huhu... Có nên cai ko các mẹ nhỉ, mà nếu ko cai sữa thì mình phải làm gì đây để bé chịu ty mẹ? Mẹ nào có cao kiến gì thì share cho mình với nhé. Thanks các mẹ

8. thunglungxanh_bn

mình thì nghĩ ko nên cai sớm nhue thé, cứ chịu khó cho con ty di sữa lạ về ý mà, mà sữa mẹ nó có kháng thể rất tốt cho bé,

9. thutrang75

thutrang75 Banned

Mình nghĩ độ tuổi nào cai sữa cho các bé thì cũng tuỳ từng hoàn cảnh thôi. Như bé nhà bạn 15t là cai được rồi. Nhưng nếu bạn có điều kiện thì cứ cho bé bú mẹ tiếp vì sữa mẹ rất tốt mà.

10. dua_mother_06

dua_mother_06 Banned

Theo mình từ 12 tháng tuổi trở lên là các mẹ đã có thể cai sữa cho con rồi. Cái này còn tùy vào điều kiện công việc, gia đình. Nếu mẹ nó không quá bận bịu thì cứ để con bú tiếp sữa mẹ cũng được. Còn nếu bận quá thì nên cai dần cho con là vừa.

11. thunglungxanh_bn

hiihi, e cai sưa cho bé xong rùi ah, những klucs đ chơi lâu lâu bé ko còn đòi ty nữa ah, ihihii, chứ như lần trc, đi siêu thị cũng lăn ra đòi ty, hic,

12. cua.lat

cua.lat Thành viên đạt chuẩn

Mình cai sữa dần dần cho con từ 3 tháng cho đến 6 tháng vì nếu bú quá lâu thì sữa mẹ cũng không còn được chất lượng như ban đầu nữa, nếu mình hay ăn linh tinh ở ngoài thì các chất ấy cũng vào sữa nốt, không phải chất nào cũng tốt cho trẻ, và bú nhiều như thế ngực cũng bị xấu đi mẹ nó ạ, đi đâu cũng ngại vì không phải lúc nào cũng vạch ra cho con bú được mà nó khóc thì không đành :-sss. Các sữa bên ngoài tuy phải chọn chán mới có sữa hợp với con nhưng mà nó đầy đủ chất mà còn nhiều sữa chú trọng vào phát triển chiều cao như aptamil hoặc S26.
    Chúc mẹ có quyết định hợp lý nhất nhé :)

13. yeucon_go

yeucon_go Bắt đầu tích cực

Chào bạn.

Tổ chức y tế khuyến khích nên cho con bú đến 24 tháng, thực tế là nếu bạn còn nhiều sữa và không vướng bận thì vẫn có thể cho con bú. Vì sữa mẹ như là một cái máy lọc an toàn cao cấp, hihi. Mình có một kinh nghiệm là khi cai sữa cho con nên cai dần dầnm từ từ, để con không bị sốc, bị ốm thèm sữa, khổ thân con. Lúc cai sữa thương con lắm. Đầu tiên mình cai con bữa sáng, thêm bữa trưa và dần cai ban ngày rồi cai đêm.
    Chúc bé khỏe mẹ vui.

14. xoăn tít

xoăn tít Tặng yến sào KN Miễn Phí

Mình đi học tiền sản về thấy bác sỹ khuyên nên tốt nhất cho con bú tới 24 tháng hoặc lâu hơn nữa. Sữa mẹ có nhiều kháng thể tốt lắm. Mẹ nó có thể bảo quản sữa mẹ trong ngăn mát cho bé dùng trong ngày, nếu phải đi làm.