Xin hỏi các mẹ thông thái: bán hàng đa cấp là gì?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi vu lan huong, 23/5/2012.

1. vu lan huong

vu lan huong Thành viên mới

2. tunglam0983

tunglam0983 a

VanUK thích bài này.
  3. VanUK

VanUK Think out of box

Ðề: Xin hỏi các mẹ thông thái: bán hàng đa cấp là gì?

Như những gì em biết thì: Bán hàng đa cấp hay còn gọi là Networking Sales. Dùng mối quan hệ để bán hàng. Đây là hình thức WOM nói chung trên thế giới thì là tốt (vì nó cắt giảm chi phí cho các khâu trung gian và quảng cáo) nhưng về Việt Nam ta cũng được chế biến thành 3, 4 versions khác nhau.

Em nghĩ là bản chất của nó không xấu nhưng mà hình thức khác nhau nên khó nhận biết ạ.

4. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Nếu bạn muốn tìm hiểu bán hàng đa cấp là gì thì mẹ có thể search trên mạng, nên search cụm từ "MLM" "Multi-Level Marketing" ...
    Mô hình bán hàng đa cấp không xấu, vì bản thân nó chỉ là công cụ kinh doanh nhưng hiện nay vẫn bị cho là lừa đảo là do người sử dụng áp dụng sai mục đích ! Giống như Internet không có gì là xấu, nó chỉ là công cụ nếu người xấu sử dụng với mục đích xấu thôi !

Mình thì tưởng bán hàng đa cấp là "MLM","Multi-Level Marketing" !! Nếu sai bạn tha thứ nhé !! Vì mình không phải "chuyên gia kinh tế" :D. WOM = Word Of Mouth là 1 hiệu ứng truyền miệng, nó khá hiệu quả trong các loại hình kinh doanh nhằm quảng bá, truyền thông ...

Thân

5. caole

caole www.remanphu.com

BÁN HÀNG DA CÂP, bản chất là không xấu! nó cũng là một loại hình kênh phân phối, các thành viên trong kênh được phân chia lợi nhuận theo mức đóng góp! sản phẩm đầu tiên của laọi hình đa cấp là bán một loại thuốc do 1 ông j đấy em ko nhớ tên tạo ra^^, là một hình thức mảketing trực tiếp thui, người tham gia kinh doanh đa cấp phát triển đc nhiều các kỹ năng như: giao tiếp, thuyết phục, mở rộng quan hệ.. hình thức này ở các nước châu âu rất phát triển. Tuy nhiên, tại Việt nam, cứ nghe nói đến đa cấp là là ngta nghĩ ngay nó là xâu, cũng dễ hiểu vì những tiền lệ như: sinh lợi như thiên ngọc minh uy...gần như dạng "BUÔN TIỀN" ý! bây giờ có mấy cty đa cấp mới về thương mại điện tử như: muaban24, rẻ tốt và vừa mọc ra một cái là trợ giá... nói chung lâ chúng ta rất dễ bị thôi miên bới những "giấc mơ đẹp" khi chót đặt chân vào những cty này. có một số cty kinh doanh đa cấp nhưng ko phải xấu: điều quan trọng là phải xem nó bán gì, sản phẩm, chất lượng, giá cả thế nào?
    hi, kinh nghiệm cá nhân khi đi đc gần cả chục công ty đa cấp ""chăm sóc tận tình". hy vọng có thẻ giúp ích cho bạn!^^*

6. chivatom

chivatom Bắt đầu tích cực

Tớ có bạn làm đa cấp đấy, Amway nhé. Bạn muốn tìm hiểu không tớ giới thiệu cho. Làm là biết liền. Chả cái gì bằng tự mình kiểm chứng cả. Hiiiii

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Như mấy bạn ở trên đã trả lời rồi. Bán hàng đa cấp không hoàn toàn là lừa đảo. Thực ra người ta thường chia ra làm 2 loại:
    - 1 là bán hàng đa cấp hay còn gọi là kinh doanh theo mạng (MLM), đặc trưng đặc điểm thì bạn có thể hỏi người bạn rủ bạn tham gia vào là biết.
    - 2 là lừa đảo trá hình bán hàng đa cấp hay còn gọi là hình tháp ảo.

Phân biệt nó không phải là dễ, bạn phải là một người tinh tế. Thậm chí, phụ thuộc vào từng người, nếu như người giới thiệu không nói hết những đặc trưng sản phẩm thậm chí nói quá thì nó là lừa đảo. Còn nếu họ giải thích đầy đủ cho bạn về sản phẩm và hình thức kinh doanh thì không phải lừa đảo

8. ngocyensgu1

ngocyensgu1 Bim Bim

Theo như kinh nghiệm từng trãi của em (vì suýt bị lừa vô đa cấp mấy lần rồi) thì bán hàng đa cấp ko phải là một nghề xấu, nhưng do những người làm nghề đó cứ dùng các chiêu lừa đảo nên nguy hiểm lắm ạ!

9. vu lan huong

vu lan huong Thành viên mới

Nhưng xin hỏi các mẹ, có những cty hoạt động uy tín, có hiệu quả, nhưng sao nhiều ng vẫn k muốn tham gia nhỉ? quan trọng là mình biết chọn và đặt niềm tin đúng chỗ, phải không các mẹ?

10. ngocyensgu1

ngocyensgu1 Bim Bim

Mẹ vu lan huong noi đúng rồi. Có rất nhiều công ty hoạt động có uy tín như Amway chẳng hạn, nhưng vì khi nghe đến từ đa cấp là hầu như ai cũng ái ngại. Vì số lượng công ty đa cấp mang tính " lừa đảo" nhiều quá, nên tạo cảm giác ko an toàn cho mọi người.

11. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Mình thì lại nghĩ đôi khi những người "không muốn tham gia" lại không đủ các yếu tố để tham gia hoạt động kinh doanh đa cấp !

Cứ nghĩ kinh doanh đa cấp như là 1 nghề / công việc như bao nghề / công việc khác. Đôi khi làm 1 thời gian mình mới thấy mình không phù hợp (chứ đừng vội phán : đa cấp là lừa đảo!)

12. cây tầm gửi

cây tầm gửi Thành viên kỳ cựu

Bán hàng đa cấp ... theo giới chuyên môn là rất nguy hại cho nền kinh tế đó các mẹ ạ. Khoan bàn đến chuyện lừa đảo. Nếu như thực sự bán hàng đa cấp là một chiến lược hiệu quả lâu dài thì các tập đoàn lớn họ đã áp dụng từ lâu rồi.

beBaoLinh thích bài này.
  13. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Bạn ở trong đó rồi mà còn hỏi người bên ngoài là trong đó thế nào thì có vẻ hơi ngược đời nhỉ? Một cách gây chú ý chăng?

14. koreastyle

koreastyle Shop Ohui uy tín trên 10 năm

Bán hàng đa cấp là một nghề rất phát triển vì nó giảm chi phí rất nhiều nhưng khi về VN nhiều người lợi dụng để bán các mặt hàng không đảm bảo chất lượng, không đúng phẩm chất nên làm mất lòng tin của người tiêu dùng

15. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

mama mình đã từng mất kha khá tiền cho cái ngón kinh doanh này của bọn Tiens. Nghĩ đến bh vẫn thấy haizzzzzzzzzzzz

16. deminhphu_4311

deminhphu_4311 Thành viên tập sự

Đúng là đa cấp không xấu, nó có khi còn là nghành bán hàng phổ dụng của tương lại ở Việt Nam ý chứ!
    Mình cùng đang làm amway đây, lừa đảo chẳng thấy đâu, chỉ thấy thêm niềm vui, lạc quan, và có thêm xiền nữa!

17. meocon_cute

meocon_cute Thành viên đạt chuẩn

Cách đây không lâu mình đọc được một bài viết của một anh nói về bán hàng đa cấp-qua phân tích của tác giả mình thấy đúng.
    -Do lợi nhuận cao nên người bán thường là gạ gẫm,rủ rê người nhà,người quyen mua sản phẩm của họ.Trong đó chất lượng sản
    phẩm không đạt được hiệu quả như người giao bán-vậy nên hầu như những người mua (khách hàng)không giữ được tình cảm
    với người bán như trước:thậm chí mất hết cả anh em,bạn bè.Và vì thế mấy người quen mời mình cùng tham gia hoạt đông trong
    lĩnh vực này mình đã từ chối thẳng.

18. ohido water

ohido water Thành viên tích cực

Bán hàng đa cấp là thiết lập một hệ thống bán hàng mà khách hàng cũng có thể trở thành người bán hàng ở cấp dưới quyền của người bán. Em thấy nếu nghề này phát triển được thì rất tốt, tốt cho cả người mua và người bán, bởi vì mục đích chính cảu nó là người này dùng rồi thấy tốt giói thiệu cho người khác. Vừa dùng được đồ vừa có thể kiếm thêm thu nhập. Rồi mọi người thân thiết và qua lại thường xuyên có thể chỉ nhau cách thức làm việc để hiệu quả nhất ngoài ra dịch vụ chăm sóc khách hàng mà thường là những người quen biết sẽ rất tốt.
    Nhưng ở VN mình việc bán hàng đa cáp lại được áp dụng quá so với hình thái của nó. Từ vệc dùng thử rồi giới thiệu thành ra viẹccheof kéo và mồi chài nhiều khi là ép khách phải mua khiến cho những khách hàng có khi vì thế mà cứ nhìn thấy NV bán hàng là chạy mất dép...

19. baby_2308

baby_2308 Thành viên chính thức

한국말을 재미 있어요?

네! 한국말을 참 재미 있어요!

Sửa lần cuối: 15/8/2014
  20. thoitrangonline852012

thoitrangonline852012 Thành viên tích cực

mỗi người có 1 quan điểm tốt xấu về đa cấp khác nhau các mẹ có thể tìm hiểu kỹ trước khi tham gia