Các mẹ ơi, cho em hỏi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi MeCunxinh, 10/9/2007.

1. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Các mẹ ơi, bé nhà em được 8 tháng 10 ngày rồi mà sao chẳng thấy cháu tập bò gì cả . Cháu cũng chưa biết ngồi, chỉ trườn người để di chuyển thôi . Hoặc mẹ đang bế ngồi thì tự vịn để đứng lên . Cháu rất thích đứng lên . Em lo quá, vì tầm tuổi này nhiều bé đã bò thành thạo rồi Các mẹ có địa chỉ của bác sĩ nhi nào khám về sự phát triển vận động của bé không cho em xin . À cháu cũng còi lắm, cân nặng chỉ khoảng 7,7kg thôi đã mọc 2 răng rồi . Mong các mẹ chia xẻ kinh nghiệm cho em nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeCunxinh
    Đang tải...

2. Minon-Tuti

Minon-Tuti Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng chẳng có kinh nghiệm gì đâu nhưng mình chỉ nói với bạn là không cần phải lo lắng quá. Tám tháng mà mọc 2 răng là được rồi . Trước đây con mình cũng vậy chỉ trườn thôi, chẳng bò chống tay gì cả, mãi đến 10 tháng mới ngồi vững và gần 12 tháng mới bò chống tay nhưng chỉ đến 12 tháng là cháu đã đứng và đi 1 đoạn luôn.Theo minh bạn có thể đến Viện Dinh Dưỡng khám cho cháu để cho cháu tăng thêm cân, vì có vẻ có xu hướng còi đấy .

3. me_Ryan

me_Ryan Thành viên đạt chuẩn

hì hì con em gần 10 tháng rồi mà cũng kô bò, chỉ có đánh du kích thôi. Em cũng chẳng lo, kệ nó chứ đứa thế này đứa thế kia đem con mình đi so sánh thì cũng vô cùng lắm. Chú ý không để suy dinh dưỡng thôi mẹ nó ạ chứ em thấy chẳng có thì đáng phải lo cả cái khoản bò. chị gái em có 2 cô công chúa đang ngồi đứng phắt dậy đi chứ chẳng bò ngày nào

4. bong_vannhi

bong_vannhi SHOP VÂN NHI

Theo mi`nh thì chẳng có gì phải lo đâu bạn ạ . Bạn hãy để một thời gian và theo dõi hoạt động của bé xem sao đã . mình được biết có một số bé trốn lẫy mà biết bò luôn , có bé lại trốn bò biết đi luôn đó . con mình mới được mấy tháng nên mình chưa biết nhưng bên cạnh nhà mình có một bé được 12 tháng rồi nhưng chẳng thấy bò lần nào vậy mà bây giờ đã chập chững được mấy bước rồi. mình thấy các cụ nói như vậy lại tốt đó .

5. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Cám ơn các bạn nhiều nhé! nghe các bạn nói mình cũng cảm thấy yên tâm phần nào . Bé nhà mình cũng chỉ "đánh du kích " như bé nhà mẹ Ryan thôi . Chắc là mỗi bé có sự phát triển khác nhau .
    Nhân tiện đây, cho mình hỏi mấy tháng thì các bạn cho bé ăn cháo xay ? Hiện tại mình vẫn đang cho cháu ăn bột của Thành râu quấy với Tôm, cá, thịt trứng ... các bạn có quấy bột cho con với bầu dục hoặc lươn chưa ? chia xẻ kinh nghiệm cho mình nhé!

6. mecaibongmuitet

mecaibongmuitet Thành viên mới

Bầu dục thì mình chưa cho con ăn bao giờ, nhưng lươn thì khi bé nhà mình được 10 tháng là mình bắt đầu cho ăn, nhưng mẹ nó đừng mổ lươn nhé, vì tiết lươn rất bổ, mẹ nó cứ cho muối và giấm rồi đậy kín là con lươn tự die, sau đó rửa lại với giấm và gừng rồi cho vào luộc và gỡ cả thịt và tiết cho con ăn. ăn lươn rất bổ đấy, hi`hi`.

7. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Cám ơn mẹ nó nhé ! Mình sẽ thử cho con ăn xem sao .

8. bestway

bestway Thường men

Mình nghĩ là từ tháng thứ 6 trở đi,khi đứa trẻ bắt đầu vào thời kỳ ăn dặm hay mọc răng đều như vậy thôi bạn ko cần lo lắng quá nhé.Trước đây con tớ phải 1 tuổi mới biết đi,ăn bữa nào nôn hết bữa đó,vất vả và còi lắm,đi khám dinh dưỡng khắp nơi và uống rất nhiều loại thuốc bổ để kích thích ăn uống nhưng cũng chẳng cải thiện được chút nào cả .Đến khi qua 3 tuổi cháu đỡ hơn và bây giờ thì mình lại phải hãm phanh và ko dám cho cháu ăn nhiều đó .Bạn dừng quá lo nhé:)

9. bestway

bestway Thường men

Mình thì làm lươn cũng như vậy nhưng mình cắt tiết lươn và lọc thịt,xương ra cho lên đun sôi vớt thịt ra thái nhỏ rồi phi hành lên xào qua rất thơm và ngậy .Còn xương thì bạn cư đun thêm 1 lúc rồi vớt ra lấy nước đó nấu cháo hoạc bột đều được . Chuc bé ăn ngon miệng nhé .

10. me_Ryan

me_Ryan Thành viên đạt chuẩn

hihihi đứng là phú quý sinh lễ nghĩa. Mình bây giờ đầy đủ quá đâm ra hay lo lung tung các mẹ ạ. Em nghe bà ngoại Ryan kể ngày xưa bà nuôi mẹ_ryan khổ sở lắm, 1 chén con bột mà ăn cả tiếng kô xong. Một bữa đi nấu 3 lần mà kô thèm ăn cho. Thế mà bây giờ mẹ Ryan to đùng ngã ngửa nên em thấy vậy cũng kô ép Ryan ăn nhiều. ăn được thì ăn kô ép quá mức. Ryan nhà em được 10 tháng nhưng cái gì em cũng cho ăn. Mình ăn cái gì cho nó ăn cái đấy nhưng chủ yếu vẫn là cháo xay. Em dự định cho ăn cháo xay đến 1 tuổi thì mới bắt đầu ăn cơm xay thịt với rau. hì hì em cứ nhìn cái tô cháo của Ryan nhà em mà em liên tưởng đến nồi cám lợn ngày trước nhà em vẫn nấu. Trộm vía cu cậu ăn cũng được nên mấy cái khoản ăn ị em thấy nhẹ cả người. Chỉ có là hơi gày chút. 10 tháng mà được có 9kg. Nhưng tiêu chí của em đề ra là làm sao 1 tuổi được 10kg là ok nhất, tránh bị béo phì. Người Vn mình nhỏ con nên kô thể mong con mình nó vượt trội nhiều hơn so với Ba Me được cả.

11. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Mình cũng hy vọng như vậy . Nhưng vì là con đầu lòng nên mình cũng rất lo lắng vì không có nhiều kinh nghiệm . Cám ơn bạn nhiều nhé ! co KN gì thì chia xẻ cho mình nhé! Bé nhà mình được 8,5 tháng rồi .