Thông tin: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay ♥

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi huongkim90, 12/10/2011.

1. Sữa chua Đậu nành

Sữa chua Đậu nành Thành viên đạt chuẩn

Re: Ðề: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay ♥

Hoàn cảnh tạo nên nghị lực và quyết tâm

Đang tải...

2. thuyha1961

thuyha1961

Ðề: Mỗi ngày 1 câu chuyện hay ♥

Mới đọc được mấy chuyện, nói chung chuyện nào cũng hay

3. dieulinh86

dieulinh86 https://www.facebook.com/ShopReNhat

Cảm ơn chủ top!rất nhiều câu chuyện hay!!!
    Đọc và ta thấy cuộc đời có ý nghĩa hơn,cần phải trân trọng hơn,và cần cố gắng hơn!!!

4. penko

penko Banned

nhiều chuyện rẤT hay và ý nghĩa
    cảm ơn bạn

5. tam368866

tam368866 Bắt đầu tích cực

mình cũng thích nhũng chuyện ở đây thanh chủ top

6. BinBon's mon

BinBon's mon Thành viên đạt chuẩn

Nhà nghèo, bố mất sớm, anh cố gắng chăm chỉ học tập . Đỗ Đại học loại giỏi ,đi làm việc công ty lớn,lương cao, anh khiến má hãnh diện.
    Ngày nghỉ, má lên thành phố thăm con trai, gặp bạn gái anh, lúc về, anh hỏi : " Má thấy cô ấy thế nào ? "
    Má nói : " Thấp bé, không xinh nhưng có duyên,giản dị, chả biết tính tình thế nào, nó mà tốt nết,thì 2 đứa cưới nhau ,má mày cũng mừng "
    Anh chỉ cười.
    Lãnh lương, anh rủ Thảo shopping, vì bạn gái vốn không hay đi mua sắm, anh năn nỉ mãi,cô mới chịu. Cửa hàng quần áo rộng và đẹp,vừa đến nơi, Thảo vội hỏi nơi bán đồ cho người già, anh ngạc nhiên : " Em ra đó làm gì ? "
    Cô nhỏ nhẹ đáp :
    " Em đủ đồ dùng rồi, không cần thêm nữa, nhân tiện hôm nay mua cho má anh bộ quần áo, em thấy bác mặc đồ cũ quá ... "
    Anh giật mình, từ khi đi học đến khi làm việc, anh chưa từng mua cho mẹ thứ gì...

7. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

------ CON GÁI VÀ CON TRAI -----

♥ Con trai có thể mặc 1 bộ quần áo trong 3 ngày. Con gái có thể mặc 3 bộ quần áo trong 1 ngày :S

♥ Con trai bảo “đi đi” tức là hãy đi đi. Con gái bảo “đi đi” đôi khi là đứng ngay tại chỗ, cấm có được đi đâu hết đấy…

♥ Con trai coi quà tặng chỉ là xã giao. Con gái lại coi đó là dấu hiệu của tình cảm ( Đúng là trí tưởng bở cao ngất trời nhỉ )

♥ Nhiệm vụ khó khăn nhất của con trai là : “đối mặt” với con gái và nói 3 từ quyết định. Còn nhiệm vụ khó khăn nhất của con gái là khiến con trai phải nói ra 3 từ đó

♥ Con trai tò mò chuyện người lớn. Còn con gái thì tò mò với bất kì chuyện gì không phải của mình :S

♥ Thích nhận những lời khen ngợi, tán dương nhất trên đời là con trai, và họ thừa nhận điều đó.Con gái cũng thích nhận những lời khen, nhưng họ 100% sẽ phủ nhận sự thật này. ( Đúng là các nàng chỉ giỏi đóng kịch mà chẳng thèm qua trường lớp nào mới siêu chứ

♥ Hãy cho con trai 1 con mèo, cậu ta sẽ nghịch nó như 1 món đồ chơi. Có 1 con mèo, con gái chỉ thích ôm ấp, vỗ về, thậm chí cho ngủ cùng :*

♥ Con gái luôn mong cân nặng của mình giảm đi. Con trai lại muốn nó tăng lên càng nhanh càng tốt

♥ Con trai bình thường thì hùng hổ, mạnh mẽ nhưng đứng trước con gái thì luống cuống, lắp bắp, cà lăm. Con gái bình thường hay e ngại, rụt rè nhưng gặp con trai (nhất là những tên hay trêu ghẹo) thì trở thành nhà hùng biện tài ba số một

♥ Khi đối thoại, con gái thường hay cười và nhìn thẳng vào người đối thoại là con trai. Con trai thì lại hay tránh né cái nhìn ấy và chẳng cười được tí nào cả

♥ Khi tâm sự, con gái thường chủ động kéo dài cuộc trò chuyện, họ hay đặt ra câu hỏi hoặc phát triển vấn đề đối phương nêu ra. Con trai thì trái lại, hay “bóp chết” vấn đề bằng những câu nói ” ngố không chịu được” T_T

♥ Con gái luôn muốn trở thành người bình đẳng trong tình cảm. Con trai thì lại muốn được quyền lực trong tình yêu. :X

♥ Nếu bạn là con gái bạn sẽ mỉm cười 1 mình khi đọc được những điều này và chê con trai là đồ ngốc. Còn nếu bạn là con trai bạn sẽ chê bài viết này là vớ vẩn cho con trai nhưng lại quá đúng cho con gái rồi cũng tự cười một mình và chê con gái là giả nai.

♥ Nói đi nói lại nói mãi nói hoài thì cũng tại vì như thế nên con trai và con gái mới cảm nắng nhau rồi yêu nhau luôn từ bao giờ...

8. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Chia sẻ với các mẹ bài báo chồng vừa gửi cho mình. Nó là hình ảnh của gia đình mình trong nó, mình ko xấu hổ và rất tự hào vì giờ chồng đã hiểu. Thành công trong cuộc sống không phải là cái gì đó quá cao siêu mà nó nằm ngay trong tay, trong tim mỗi chúng ta :) .

Con thật may vì bố đã nhiều lần... thất bại!

Đơn giản thôi, bố đã đi những con đường đó rồi, biết là nó cụt rồi, bố sẽ không để con đi vào nữa. Chẳng phải con thật may mắn khi có người cha...từng trải như bố, đúng không?...

Chúc mừng con! Con thật may mắn đó, con trai ạ!

Vì sao ư?

Được sinh ra đã là một may mắn lớn, khỏe mạnh là may mắn thứ 2, có đầy đủ ông bà cha mẹ, anh chị em là may mắn thứ ba, được học hành là may mắn thứ bốn.....năm.....sáu...

Và còn một may mắn cuối cùng nữa, đó là vì con có bố là bố của con!

Có thể con sẽ hình dung ngay ra chắc bố hồi xưa... hoành tráng lắm. Đúng, bố hoành tráng lắm, từng trải lắm. Danh sách những... thất bại của bố dài vô kể luôn, dài tới mức hoành tráng luôn!

Người ta thường nói "Thất bại là mẹ thành công", trong trường hợp cụ thể này, bố xin được sửa một chút "Thất bại là... bố thành công". Tin bố đi, bố thất bại bao nhiêu lần, bấy nhiêu lần con sẽ thành công.

Đơn giản thôi, bố đã đi những con đường đó rồi, biết là nó cụt rồi, bố sẽ không để con đi vào nữa. Chẳng phải con thật may mắn khi có người cha...từng trải như bố, đúng không?
    Con còn nhớ hồi con học lớp 6 chứ? cái buổi tối lúc bố đi làm về, con đã đứng trước cửa nhà với điểm 10 môn Địa Lý sẵn trong tay để khoe với bố. Con đã làm rất tốt, học rất chăm, toàn bộ là công sức của con trong điểm 10 đó. Bố chỉ đóng góp một phần bé tí là...động viên con tối hôm trước đó cố học nốt rồi hẵng đi ngủ. Vì trước đây, cũng chỉ vì buồn ngủ quá mà bố chỉ được điểm 4. Giờ bố mới thấy điểm 4 đó của bố không phải là hoàn toàn vô ích!

Rồi lần con thi đại học nữa, vù một cái đỗ ngay. Điều mà bố trước đây bố làm hai ba lần vẫn không được, vì bố chọn nhầm trường, nhầm khối thi, không phân biệt được đâu là ngành nghề mà mình yêu thích. Chọn sai ước mơ của mình. Vì thế, điều đó đã không lặp lại ở con.

Sau này khi bước chân vào cuộc sống thật sự con sẽ còn gặp nhiều thành công hơn nữa, vì khi ở cùng lứa tuổi ấy, bố còn... ngã nhiều hơn và đau hơn. Nói như vậy nhưng con không được ỷ lại đâu đấy nhé. Hãy nhớ rằng, may mắn chỉ đến với những ai xứng đáng. Đừng để những thất bại của bố lại thêm một lần...thất bại.

Lúc mẹ mang thai con cũng là lúc gia đình mình khốn khó nhất bởi thất bại của bố. Mẹ con phải vất vả nên rất hay nổi cáu vô cớ, lúc đó bố có trêu mẹ rằng: "sinh con ra em nhớ phải để anh dậy dỗ là chính nhé, chứ em mà dậy chắc toàn cho con ăn đòn mất thôi". Mẹ đã trả lời bố bằng một câu mà đến giờ bố vẫn còn nhớ như in: "Anh mà dậy dỗ rồi lại ra một thằng như anh à?". Mẹ buột miệng thôi, bố biết chứ. Nhưng tê tái lắm con ạ. Có thể đó cũng là một phần lý do mà vợ chồng con bây giờ tôn trọng và thương yêu nhau hết mực đấy!

Bố thất bại vì bố đã quá cố gắng để theo đuổi sự thành đạt. Giờ đây bố nghiệm ra rằng, hãy cứ theo đuổi đam mê, hãy trở thành chuyên gia trong lĩnh vực mà mình lựa chọn. Khi đó thành công sẽ đến.

Ít nhiều con sẽ tự hỏi liệu đây có phải là sự ngụy biện của bố cho những thất bại của mình? Bố cũng thừa nhận rằng bố kém cỏi nên thất bại. Nhưng tất cả kinh nghiệm bố nhặt ra từ những đổ vỡ đó cũng có thể là mòn quà mà bố dành cho con. Hãy giúp bố thấy mình có ích bằng những thành công vang dội của con, con nhé.

Và chẳng phải con đã may mắn khi có một người bố như bố sao?

Bố yêu con!
    Anh Quan
    (Sưu tầm)

MeCuMocBanhBeoDiMo thích.
  9. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Cảm ơn các mẹ, mình thích mục này lắm

10. Bigwill

Em cũng thế chị ah. Đọc đến đâu thấy tâm hồn mình trong trẻo thêm đến đó. Hihi.

11. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Cám ơn chia sẻ của bạn.

Một ông bố rất tuyệt vời. Nhưng nếu ông bố đó biết áp dụng và thay đổi ngay cho chính bán thân mình thì có lẽ sẽ tốt hơn. Thông điệp của bài này là hãy tự suy ngẫm sau mỗi thất bại của mình. Điều khó nhất là phải làm bạn của con chứ không phải là những người răn dạy chúng. Các mẹ thử suy nghĩ mà xem, con mình học bạn nó thì nhanh lắm chứ nghe theo mình thì còn phải mắng rồi giảng giải chán. NHỈ?

Hôm nay mới là lần đầu mình biết topic này. Sẽ vào đọc hàng ngày để được chia sẻ :)

12. Bigwill

Thông điệp của nó là người cha đang làm bạn với con đấy bạn, để chỉ ra hướng đi đúng đắn cho con. Người cha đó cũng đã nhìn ra cái sai của mình, thất bại của mình là do đâu và ngẫm lại để đồng hành cùng con đấy chứ. Đoạn người cha đó viết: "Bố thất bại vì bố đã quá cố gắng để theo đuổi sự thành đạt. Giờ đây bố nghiệm ra rằng, hãy cứ theo đuổi đam mê, hãy trở thành chuyên gia trong lĩnh vực mà mình lựa chọn. Khi đó thành công sẽ đến." Mình nghĩ có thể cách viết làm bạn hiểu rằng người cha đang giảng chăng. Mình thì nghĩ người cha đang tâm sự và đưa ra định hướng, lời khuyên cho con trai của mình.

13. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Ấy chết hihi. Cái đoạn mình viết "Điều khó nhất là phải làm bạn của con chứ không phải là những người răn dạy chúng. Các mẹ thử suy nghĩ mà xem, con mình học bạn nó thì nhanh lắm chứ nghe theo mình thì còn phải mắng rồi giảng giải chán" --> đấy là cái điều mình ngẫm ra và nói chung chứ không có ý nói rằng ng cha trong bài viết đang giảng giải cho con hihi

Bigwill thích bài này.
  14. thuyha1961

thuyha1961

Nước mắt chảy xuôi
    Nó nhớ ngày ba đưa nó vào Sài Gòn nhập học, má đứng dưới tàu mà khóc thật nhiều. Má dặn dò, rồi chuẩn bị cho nó thật nhiều thứ. Má lo lắm, lần đầu tiên nó đi xa thật xa nhà đến vậy...

Hôm ni đọc được mấy bài tham gia cuộc thi viết “Nơi ta đang sống” tự nhiên nước mắt nó tuôn trào, nó khóc tức tưởi như chính nó là những nhân vật trong những câu chuyện ấy…Cũng lâu lắm rồi thì phải nó không như hôm nay, hôm nay nó mít ướt như cô bé hồi năm nhất đại học.

Nó nhấc điện thoại gọi về nhà cho má, má hỏi sao giọng con nghèn nghẹt, mới ngủ dậy hay có đau bệnh gì không? Có ăn uống đàng hoàng không? Má không biết giọng nó nghèn nghẹt bởi vì nó vừa mới khóc… Nó nhớ.

Nó nhớ ngày ba đưa nó vào Sài Gòn nhập học, má đứng dưới tàu mà khóc thật nhiều. Má dặn dò, rồi chuẩn bị cho nó thật nhiều thứ. Má lo lắm, lần đầu tiên nó đi xa thật xa nhà đến vậy.

Nó nhớ, ngày ba tìm được nhà trọ cho nó, gửi gắm cho anh hai con cậu, an tâm rồi ba về quê. Ba không cho nó đưa ba ra ga. Nó đứng ngoài cổng nhà trọ thấy ba đi bộ ra đầu hẻm mà khóc như một đứa trẻ bị bỏ rơi. Lúc đó nó chỉ muốn theo ba về, rồi không học hành không tương lai gì cũng được. Và nó cũng biết rằng ba đang khóc.

Nó nhớ cái ngày nó lo lắng không biết ở quê có chuyện gì mà nóng ruột trong người đến vậy, muốn về nhà thật nhanh. Không báo trước cho ai, nó mua vé tàu về quê. Nó về nhà để thấy má lại khóc… Má khóc vì ba bệnh phải nằm viện, 3 đứa con lại đi học xa, má sợ, má cảm thấy cô đơn.

Nó nhớ ngày tốt nghiệp, ba bệnh nên mình má lặn lội đường xa để vào chúc mừng đứa con gái đầu lòng hoàn thành tốt khóa học. Nhìn thấy nó đừng trên bục nhận tấm bằng má lại khóc, má khóc vì mừng cho nó, má khóc vì má coi đó như là món quà nó trả ơn cho má. Má hạnh phúc. Nhưng má đâu biết rằng món quà đó quá nhỏ so với những gì má đã vì nó hi sinh.

Rồi cũng có ngày nó sẽ trở thành má của những đứa trẻ, nước mắt lại chảy xuôi dòng. Nó sẽ lại lo lắng, hi sinh cho những đứa con của nó, để rồi nó giật mình khi nghĩ rằng má mất ngoại lúc vừa mới lên 3 tuổi, má không có được tình thương, không có được những giọt nước mắt yêu thương lo lắng cho má...

Thuy Duyen

15. tranthuykl

tranthuykl Thành viên rất tích cực

TRAI VIỆT NÊN HỌC TRAI TÂY

Sáng nay trên đường từ quê ra Đà Nẵng học, ngồi trên xe buýt Hội An - Đà Nẵng, tôi bắt gặp một câu chuyện mà cách hành xử của những người trong cuộc rất đáng lưu tâm. Chuyến xe này đông nghịt người, những hành khách bắt xe dọc đường của tuyến này chỉ còn mỗi tư thế đứng vì chỉ có khách đón ở bến mới có ghế ngồi.

Xe chạy đến ngã ba Khu công nghiệp Điện Nam – Điện Ngọc thì có hai bà lão tuổi ngoài 70 lọ mọ bước lên xe.

Lúc đó hàng ghế phía cuối xe có vài ba thanh niên người Việt và hai thanh niên người nước ngoài.

Hai cụ bà ngồi bệt xuống sàn.

Những thanh niên Việt thay vì nhường ghế lại ngồi im. Hai chàng trai Tây ngồi gần đó đã đứng dậy, giúp hai cụ ngồi vào ghế và sau đó hai anh chàng này ngồi bệt xuống sàn xe.

Đi được một đoạn đến ngã tư Điện Ngọc lại có một cụ bà bắt xe, hai chàng trai Tây tiếp tục đứng dậy nhường chỗ ngồi cho bà cụ.

Một bài học cho chúng ta, những người vốn vẫn được răn dạy “kính trên nhường dưới”.

16. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

vào topic này hay quá.đứa em 7 tuổi của em nó nghe em nhiều hơn mẹ nên ở khoản dạy dỗ tương đối ok nhưng nhiều khi cu cậu bướng quá , bực mình là em mắng luôn,

17. trangdt19886

trangdt19886 Thành viên chính thức

Cho tớ đánh dấu với nhé, đọc 2 bài đầu thấy hay quá.................... ;)

18. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

nhiều câu chuyện hay và ý nghĩa quá em đang đoc dần đây.

19. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Hôm qua đưa Ku nhà em đi Cung Thiêu Nhi chơi thấy có thằng bé tầm 10 tuổi đứng khóc mà xung quanh bao người chả ai hỏi han xem có giúp gì cho em được ko?
    Vừa hay gửi xe xong mình thấy em khóc. Đi lại gần hỏi:" Sao cháu khóc vậy".
    Thằng bé vừa khóc vừa nói:" Cháu tan học mà ko thấy bố mẹ cháu đến đón ạ"
    Vẻ mặt đầy sợ sệt vì với trẻ con tầm 8h30 tối các bạn về hết mà mình còn một mình chắc em sợ lắm
    Mình bảo cháu:" cháu có nhớ số điện thoại của mẹ cháu ko, cô gọi giúp cho mẹ cháu đến đón, có khi bố mẹ cháu quên"
    Cũng may nó kịp nhớ số" 098...., " Sau đó chỉ một thao tác đơn giản mình gọi điện gặp mẹ cháu và nói chuyện. Thực sự nhiều việc nên bố mẹ cháu ấy cũng quên ko đón con.
    sau đấy bố mẹ cháu bé nhờ mình dặn cháu ngồi im đấy bố cháu sẽ đến đón ngay.
    Chỉ một thao tác đơn giản mà sao bây giờ XH thấy mọi người vô tâm quá. Ai cũng chỉ biết đến mình ko muốn giúp đỡ người khác mặc dù những việc đó trong khả năng của mình
    Tui ko yên tâm để cháu bé ngồi 1 mình nên tui đã ngồi nói chuyện cùng cháu ấy cho nó bớt sợ. Dặn chồng tui cho con tui đi chơi mấy trò chơi mà mẹ ko đi cùng
    15 phút sau bố cháu ấy đến đón.
    Thế thui họ cảm ơn tui, tui thây vui vì nếu tui cũng cứ cố tình vô tâm thì tui sẽ rất áy náy
    làm được việc gì giúp người khác mình cũng thấy thanh thản hơn các bạn ạ. bài học đạo đức cho con trẻ chúng ta đâu cần xa xôi, nó từng những việc rất bé nhỏ đời thường các bạn ạ

20. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

đúng là làm được việc gì giúp người khác mình cũng thấy thanh thản hơn câu chuyện của mẹ nó ý nghĩa từ những việc làm nhỏ.