các mẹ có con thuận tay trái thì vào đây nhé.

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi mecutivacutit, 12/7/2012.

1. mecutivacutit

mecutivacutit Thành viên kỳ cựu

Chào cả nhà!
    Con mình bây giờ được gần 3 tuổi rồi. Cháu hoàn toàn thuận tay trái, tất cả mọi việc đều làm bằng tay trái như: cầm thìa ăn, cầm cốc uống, chơi đồ chơi, cầm bút vẽ. Và đây là gen từ nhà nội, ông nội nó và vài người trong họ nội cũng vậy.
    Và mình để cháu tự do làm tay trái không nhắc nhở phải làm sang tay phải. Rất nhiều người nhìn và nghe thấy mình để con dùng tay trái đều có vẻ bất ngờ nói cần phải tập cho sang tay phải. Mình nghĩ tại sao phải tập như vậy? Con người ta sinh ra như thế thì cứ để phát triển tự nhiên. Tại sao tất cả phải giống mọi người.
    Nhưng có một điều mình băn khoăn: Rồi đây khi con vào học lớp 1 sẽ để con viết tay trái hay phải/ Mình nghĩ viết tay trái cũng không sao nhưng. Vấn đề luôn ở chữ nhưng
    - Cô giáo có đồng ý với mình không hay.........
    - Và khi xếp chỗ cho cháu chắc chắn sẽ bị vướng với các bạn khác khi viết.
    - Và khó khăn khi mình cầm tay để hướng dẫn con viết bài.
    Mình dạy và tiếp xúc với nhiều người nước ngoài thì người thuận tay trái vẫn viết tay trái rất bình thường. Cá biệt có người viết bằng cả 2 tay.
    Các mẹ cùng chia sẻ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecutivacutit
    Đang tải...

2. bra_1986

bra_1986 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: các mẹ có con thuận tay trái thì vào đây nhé.

cháu mình thì làm tay trái, cầm ta trái nhưng lại viết tay fai

3. shopchipxinh

shopchipxinh Bắt đầu nổi tiếng

Em thấy có nhiều người thuận tay trái, khi đi học thì tập viết bằng tay phải cũng không vấn đề gì đâu mẹ nó ạ
    Em rất thích những người thuận tay trái, em thấy họ có gì đó thông minh hơn chút so với người bình thường, vì thuận tay trái thì bán cầu não phải phát triển hơn bình thường mà.
    Lúc đi học nếu viết tay trái thì sẽ hơi khó cho bé vì mình viết từ phải sang trái. Nếu viết tay trái thì sẽ cổ tay và bàn tay sẽ đè lên mực vừa viết xong, chắc lem nhem, các cô giáo không cho đâu. :)
    Em nghĩ mẹ nó cứ để bé phát triển bình thường, lúc đi học các cô giáo sẽ có cách luyện để bé viết bằng tay phải
    Còn nếu bé viết tay trái, khó khăn khi mẹ nó hướng dẫn thì để anh xã hướng dẫn mẹ nó ạ :)
    Chúc bé nhà mẹ lúc nào cũng phát triển khỏe mạnh và thông mình :)

Xù Cún thích bài này.
  4. Xù Cún

Xù Cún Bắt đầu tích cực

Lại nhớ hồi bé em cũng thuận tay trái, ăn rồi viết tay trái luôn. Nhưng toàn nghuệch bạn bên cạnh nên bị cô đánh :((, cứ làm gì tay trái là bị vụt. Ôi sao hồi í dã man thế k biết. Sau 1 tuần em chuyển phỏm sang tay phải luôn. Giờ tay trái vẫn xài đc nhiều việc khó nhưng k đc như hồi đầu nữa :D Trộm vía, em thấy bảo ai thuận 2 tay thì sẽ thông minh vô cùng, nên chị hướng bé xài cả 2 tay cũng đc mà :D

shopchipxinh thích bài này.
  5. daobong

daobong

cu nhà mình thuận tay trái nhưng biết xúc thìa cả 2 tay, làm gì cũng bằng 2 tay luôn, đá bóng thì chuyên gia sút bằng chân, mà đúng là nó thông minh hơn anh thật

6. shopchipxinh

Ái chà :)
    Mình toàn thích người thuận tay trái thôi, bảo sao lại thích nàng thế :) (u)

Xù Cún thích bài này.
  7. shopchipxinh

Mẹ nó bồi dưỡng thêm cho bé đi
    Bé có tố chất từ bé cơ mà

Xù Cún thích bài này.
  8. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

chúc mừng các mẹ có con thuận tay trái nhé ! nghe nói Tổng thống Obama, Đức vua Napoleon hay thiên tài Bill Gates đều là những người thuận tay trái, chính vì vậy mà nhiều người cho rằng những người thuận tay trái thì đều là những người thông minh .
    Một điều dễ nhận thấy là những người chơi thể thao nếu thuận tay trái thì có lợi thế hơn so với những người thuận tay phải

9. saunon

saunon Thành viên nổi tiếng

con mình 18 tháng có biểu hiện thuận tay trái mà chưa rõ ràng lắm, bé cầm mọi vật đều bằng tay trái....ko biết sau này đi học có cầm bút tay trái hay ko? ông bà cứ nói sửa cho con mà mình mẹ mìn lắm....con thuận tay gì kệ con, cứ để con tự phát huy sở trường, hehe

10. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

tớ thuận tay trái, con tớ giờ ưa cầm tay trái lắm, chắc là vào hội này rồi

11. mẹ bé hoàng anh

mẹ bé hoàng anh và bé thủy tiên

bé nahf em cũng thế, hức hức, bé làm gì bằng tay trái cũng thấy mạnh và khỏe hơn, hxhxhx, cầm bút cũng toìan cầm tay trái, mẹ đánh, mẹ bắt đủ kiểu, mà con cầm tay phải thì nét nhẹ, mờ, mà chỉ được 2 giây là lại quay sang tay trái, hxhxhx, cứ mỗi lần tập di màu hay viết vẽ gì là 2 mẹ con như oánh nhau ý, vì mẹ bắt cầm tay phải mà con k nghe, cứ khóc um lên đòi dùng tay trái, hxhxhxhxhx

12. mecutivacutit

mecutivacutit Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ơi vất vả bắt ép con làm gì???để bé phát triển tự nhiên. Bé nhà mình ai cũng phải công nhận là bé thông minh, lanh lợi. Và có lẽ mình để đi học bé sẽ viết tay trái.

13. MeBonBill

MeBonBill Thành viên rất tích cực

Ôi mình cũng xin nhập hội này rồi!CU lớn nhà mình cũng thuận tay trái và chân trái!từ lúc đẻ ra đến giờ 5 tuổi cái gì cũng trái,đến mút tay cũng mút tay trái,đá bóng cũng thuận chân trái,cầm bút tô màu hay vẽ tranh đều tay trái,Lúc 4 tuổi cô giáo gọi mình ra bảo cháu có năng khiếu vẽ nhưng toàn thuận tay trái!mà công nhận vẽ bằng tay trái cháu vẽ đẹp lắm từ ngày bị cô nhắc chuyển sang phải tranh 5 tuổi giờ vẽ và tô xấu hơn nhiều lúc 4 tuổi(vì mình đều giữ tất cả các tờ tranh cháu vẽ từ bé) mình còn bảo sao càng ngày con vẽ càng xấu đi thế!Ko biết đến lớp thế nào chứ ở nhà nhắc đc 1 tý quay lại thì đâu lại vào đấy!Nếu nước mình đi học ko bắt buộc cầm bút tay phải như nhiều nước khác chắc mình cũng kệ theo tự nhiên của cháu nhưng cuối cùng chắc vẫn phải theo cái chung nên giờ cháu 5 tuổi mình đang phải huấn luyện dần và cũng dặn cô ở lớp nhắc cháu !

14. mẹ bé hoàng anh

hxhxhx, chắc bé giống bố em chị ạ, bố em thì chỉ đúng viết và cầm đũa là tay phải, còn làm mọi thứ thì bằng tay trái hết, nhưng em sợ dù thuận tay trái nhưng nhiều khi làm nhiều việc nó cũng rắc rối lắm, như bố em cầm dao tay trái để chặt ý, ôi, nhìn sợ kinh khủng, hxhxx, tuy nhìn thì sợ thế thôi chứ bố em dùng tay trái thuận nên cầm chắc lắm, chứ cầm tay phải thì ôi, chả làm được gì luôn, hxhxhxhx

15. mẹ bé hoàng anh

ơ, quy định là đi học bắt buộc phải viết tay phải hả chị, ôi,, thế thì chết em rùi, 2 mẹ con lại tiếp tục cuộc chiến vất vả đây, huhu

16. lolem.house

lolem.house Banned

Em nghe nói bé thuận tay trái sẽ thông minh đó ạ, những người như kiểu tổng thống hay thủ tướng gì đó đều thuận tay trái :D

17. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

Nhà em từ thời bà nngoaij em, mẹ em, các bác em,em, con gái em đều thuận tay trái, nhưng viết tay phải,
    Em thì ăn tay phải - tiến bộ hơn mọi người điều đó

18. iu a péo

iu a péo Bắt đầu tích cực

em có mấy người quen thuận tay trái ai cũng giỏi cả. khéo nữa. chúc mừng những mẹ thuận dc tay trái. em thì tay phải rùi. hj

19. Me_Huy_Hoang

Me_Huy_Hoang HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Nhà mình cả 2ku đều thuận tay trái làm tất cả mọi việc bằng tay trái chỉ có viết là tay phải.ku lớn trưocl học lớp1 còn đc đi thi viết chữ đep cơ đấy,ku bé thì năm nay mới học lớp1 nên cũng chưa biết đc,mẹ nó cứ yên tâm nhé,

20. MeBonBill

MeBonBill Thành viên rất tích cực

cu nhà mình sang năm vào lớp 1 mình giờ đang nhắc suốt mà cứ chỉ đc 1 phút là y ngay rằng con chuyển tay trái!mà buồn cười lắm vì hắn ta thuận tay trái nên toàn viết ngược,nhìn viết mấy số cứ như là bị soi gương chứ ko phải chữ thật ví dụ số 5,hay chũ 0 thường ta viết xuôi theo chiều kim đồng hồ thì con mình lại viết ngược lại!kể cả chuyển sang tay phải rồi thì vẫn viết ngươc!Vì giờ em chưa dạy viết chỉ biết mặt chữ và số nhưng cu cậu nhìn rồi bắt chước nhưng mẹ bắt gặp hay viết ngược lắm!thế mới thấy thuận tay trái cũng mệt!