Kinh nghiệm: Sữa tươi Picnic

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi Me Bong xu, 20/6/2012.

1. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Bé nhà em được 26 tháng, bắt đầu uống sữa tươi từ 20 tháng và đến 24 tháng thì chuyển sang uống sữa tươi hoàn toàn. Hồi trước em vẫn cho dùng Paul của Úc nhưng hộp hơi nhỏ (160ml) so với nhu cầu của cháu (bình thường bé uống 180-200ml) mà không hiểu sao có mỗi loại socola với có đường. Em cũng cho thử uống Breka rồi mà bé lại không thích vị vani, mới cả hộp to quá (250ml) bé uống không hết, mẹ cứ phải cố hộ :-(

1/6 được cô bạn tặng cho cháu 1 thùng sữa Picnic nên cho uống thử, có cả vị dâu, socola, có đường với không đường. Hộp 200ml ban đầu bé uống không hết nhưng mấy hôm sau thì uống được hết, sữa cũng không ngọt quá hộp lại rất xinh.

Có mẹ nào cho bé uống sữa tươi Picnic rồi thì chia sẻ thêm kinh nghiệm cho em nhé. Em đang lăn tăn không biết có nên cho chuyển sang sữa Picnic không, vì giá cũng hơi chát (19k/hộp 200ml), nhưng quan trọng hơn là chất lượng sản phẩm thế nào. Em sợ bé thấy hộp xinh đòi uống thôi chứ chưa biết nhiều về sữa Picnic lắm, google thì cũng mới thấy ít thông tin quá.

Cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Bong xu
    Đang tải...

2. Me Bong xu

Ðề: Sữa tươi Picnic

Làm sao để xóa quote của bạn sangtaotrevn ở trên hả Mod? Mình thực sự cần các mẹ đã dùng, đã biết sản phẩm chia sẻ kinh nghiệm để cân nhắc tiêu dùng chứ không muốn có cái quote không nói gì đâu.

3. Me Bong xu

Em mới google được cái web www.picnic.com.vn và facebook, nhưng mà thấy mới quá. Mẹ nào dùng rồi chia sẻ nhé.

4. Ly Linh

Ly Linh Thành viên tập sự

Sữa này mới có mà mẹ nó, bé nhà em uống thử rồi, giá làm gì mà chát đâu mẹ nó, cũng như các loại sữa tươi nhập khẩu khác thôi mà. Sữa này em thích nhất là không ngọt quá, mặc dù có đường nhưng chỉ thao thảo thôi, đỡ lo các bệnh liên quan đến dùng nhiều đường để còn huấn luyện bọn trẻ sau này dùng ít đường.
    Ưu điểm sữa này em thấy có nhiều sự lựa chọn cho bé, cả vị dâu, vị sô cô la, có đường và không đường. Đặc biệt sữa dâu và socola ngon hơn hẳn loại khác
    Còn nhược điểm là hộp 200ml họ đóng sữa đầy hộp, nên khi cắm ống hút vào mà đưa bé ngay, thì bé dễ bóp mạnh bị rớt ra ngoài, ghét nhất cái đấy thôi.

5. zinmy

zinmy Thành viên mới

Tuần trước em cũng vừa mua thử trên www.irisnguyen.com
    Công nhận uống sữa này xong không muốn cho con uống sữa tươi loại khác nữa. Sữa thơm, ngậy vị sữa mà độ ngọt rất vừa phải. Em mới thử 1 vỉ 2 nàng uống hết veo trong 2 ngày, còn thùng Mộc Châu đang uống dở, đợi các nàng uống hết thì quay sang Picnic thôi. Cứ cầm 2 hộp uống thử mà so sánh thì thấy khác biệt hẳn, mặc dù hồi trước em là tín đồ trung thành của Mộc Châu.

6. Me Bong xu

Cảm ơn các mẹ. Thế thì em cũng yên tâm hơn. Sữa tươi dù sao cũng dễ nhận biết, cảm nhận hơn sữa bột, em cũng thấy thơm dễ uống. Giờ thì bố mẹ phải chiến đấu với Dũng sỹ giá để có thể tiếp tục cho con uống thôi.
    Mà mẹ Ly Linh nói đúng đấy, trẻ con cầm hay bóp chặt hộp nên hay bị sữa trào ra ngoài lắm.

7. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Sữa này mình thấy uống thì ngon, thơm và không ngọt quá. Nhưng mà hộp màu sắc không sắc nét, không bắt mắt lắm. Mình recommend sữa này cho ai đang dùng sữa tươi ngoại, chất lượng hơn Breka với Swiss milk, same same với Paul nhưng được cái có nhiều hương vị lựa chọn.

8. Chipyeu081010

Chipyeu081010 Thành viên tập sự

Chào cả nhà!
    Chip nhà mình cũng uống picnic đc 2 tháng rồi, nghe chị cùng cơ quan giới thiệu. Mới đầu thì cũng định mua thử xem thế nào. Nhưng bi h thì thành tín đồ Picnic rồi.
    Bé nhà tớ thì thích nhất vị sô cô la, chưa đc 2 tuổi nhưng cứ trước ghi đi ngủ là tự ra gầm giường (mẹ cất sữa ở gầm giường) lấy 1 hộp PICNIC ra ngồi ghế bóc để uống. Hồi đầu thì còn õng ẹo mãi mới hết 1 hộp 200ml. Nhưng bi h thì quay đi quay lại là hết veo rồi.
    Tớ rất thích cho con uống sữa tươi, vì trộm vía là Chip nhà tớ cũng bụ bẫm, mà nghe nói là uống sữa tươi mát và trẻ hấp thụ Canxi trong sữa tươi dễ hơn sữa bột, lại ko béo. Nhưng sữa nhà mình thì toàn là sữa THANH TRÙNG, thành phần là sữa bột pha ra thành sữa tươi nên ko dám cho uống.
    Tớ cũng tìm hiểu mãi sữa tươi nhập khẩu, cũng sợ là sữa THANH TRÙNG như nhà mình nên pải tra mãi xem là LONG LIFE MILK là cái j. va theo như to tim hieu đc thì đó là sữa tươi đc heated ở 140 độ C, còn FRESH MILK thì heated ở 70 độ C, còn lại thì ko có j khác nhau cả nên tớ yên tâm lắm.
    Chả hiểu có j sai lầm ko nhỉ?
    Các mẹ nào biết thêm j thì cc cho mình với nhé!
    TKS các mẹ!
    I LOVE PICNIC!

9. Me Bong xu

Mẹ nó có vẻ hâm mộ sữa Picnic quá nhỉ. Nhà em thì chưa đến mức thế, khi uống thử đồng thời cùng sữa khác thì thấy Picnic thơm, vị thanh ngọt dịu nhẹ và dễ uống nhất thôi. Nhưng mà mẹ nó có tự tin về vụ thanh trùng tiệt trùng với nhiệt độ này kia không đấy? Em thì chả biết gì về vụ này, em chỉ biết:
    - Sữa tươi tiệt trùng: là sữa bò tươi 100% được xử lý tiệt trùng đóng hộp, nên nó là sữa tươi.
    - Sữa tiệt trùng: là sữa bột pha ra thành sữa nước và đóng hộp.

Còn cái vụ thanh trùng hay gì gì, nhiệt độ này kia thì em chịu. Có mẹ nào biết không, vào đây tư vấn dùm em với.

10. trocphekute

trocphekute Thành viên tập sự

Theo như mình hiểu:
    - Sữa tươi thanh trùng: là sữa tươi được thanh trùng ở nhiệt độ 74 độ C trong khoảng 15 giây, có thời hạn sử dụng trung bình 5 ngày và luôn cần được bảo quản dưới 6 độ C.
    - Sữa tươi tiệt trùng: là sữa tươi được tiệt trùng ở nhiệt độ 135-140 độ C trong 2 giây để diệt các vi khuẩn có hại, rồi được đóng trong hộp tiệt trùng nên có thời hạn sử dụng 6-9-12 tháng.
    - Sữa đặc: là sữa được cho thêm rất nhiều đường vào và giữ ở nhiệt độ 110-115 độ C trong 1-2 phút rồi được xử lý ở nhiệt độ 55-60 độ C để sữa bốc hơi từ từ, cuối cùng sữa được làm nguội xuống 30 độ C trước khi đóng gói. Sữa đặc thường có độ đậm đặc gấp 3 lần sữa thường.
    - Sữa bột: là sữa được sản xuất bằng cách dùng nhiệt độ để nước bốc hơi hết khỏi sữa. Sữa được cô đặc rồi được phun như sương vào một khu có không khí nóng,các hạt sữa sẽ nhanh chóng mất hết nước và tạo thành hạt bột.

Do vậy, các mẹ khỏi băn khoăn là sữa bột tốt hơn sữa tươi nhé, về bản chất thì sữa tươi còn tốt hơn. Nên nếu các bé lớn rồi (từ 2 tuổi trở lên) thì uống sữa tươi vẫn cung cấp nhiều dưỡng chất, đặc biệt canxi, mà sử dụng cũng tiện lợi, sạch sẽ nhanh gọn. Nhưng sữa bột trẻ em (còn gọi là sữa công thức) không phải sữa bột tự nhiên hoàn toàn mà được các nhà sản xuất bỏ thêm vitamin và khoáng chất vào rồi.

Mình hy vọng những thông tin trên giúp ích cho các mẹ.

mali148, zinmyMe Bong xu thích.
  11. Me Bong xu

Cảm ơn mẹ nó nhé, những thông tin mẹ nó cung cấp thật sự hữu ích đấy. Mình cũng chả để ý sữa từng loại nguồn gốc và cách sản xuất thế nào nữa. Cứ thấy ai cũng nói sữa bột tốt nhất, và cứ thế cho con uống sữa bột. Nhưng bây giờ bé nhà mình lớn rồi, ăn uống bổ sung dinh dưỡng từ thức ăn tươi (rau, quả, thịt, cá tôm...) nên mình nghĩ uống sữa tươi tiện lợi, vệ sinh hơn mà vẫn đảm bảo hàm lượng dinh dưỡng cần thiết cho trẻ, đặc biệt là canxi một trong những nhân tố giúp tăng cường phát triển chiều cao cho trẻ.

12. zinmy

zinmy Thành viên mới

Ôi sữa thôi mà cũng phức tạp nhỉ! Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ thông tin để cùng làm bà mẹ thông thái mặc dù hichic mình thấy mình mít đặc quá.

13. trocphekute

trocphekute Thành viên tập sự

Ah, tin hót nhất đây các mẹ, sữa này đang có chương trình bán trên muachung đấy, giá mềm mà có chát đâu Me Bong xu.

Me Bong xu thích bài này.
  14. Me Bong xu

Mình cũng bon chen vào muachung mua thêm 2 thùng cho bé rồi, tranh thủ giá rẻ. 13k thôi, tính ra không đắt hơn sữa VN mấy mà chất lượng hơn hẳn, thấy có mẹ mua ở đó tới 10 thùng, chắc nhà mẹ này phải có 3 nhóc tiêu thụ mất.

15. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

đúng như tên gọi của sữa , khi đi chơi các mẹ cho con uống cũng tiện . Các mẹ cũng để ý thêm về hạn sử dụng khi đi mua sữa tươi nhé ! chúc các bé ngoan , hay ăn chóng lớn!

Me Bong xu thích bài này.
  16. Me Bong xu

Mẹ nó nói mới nhớ ra, lâu lắm cả nhà chả có khái niệm Picnic là thế nào nữa, từ thời buổi bão giá là cắt giảm hết, chỉ cố gắng duy trì sữa tốt cho con thôi.

17. newtec

newtec Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ trocphekute.

Mình xin được bổ sung thêm:

- Sữa chưa thanh trùng là sữa vừa vắt trực tiếp từ động vật ra, thường được gọi là sữa sống. Sữa sống thì có chứa nhiều vi khuẩn, trong đó có một số loại có thể gây hại cho cơ thể và đường ruột.

- Sữa thanh trùng (Pasteurized milk) là loại sữa đã được xử lý ở nhiệt độ thấp (khoảng 75-85 độ C) và làm lạnh nhanh theo phương pháp của Pasteur, nhờ đó tiêu diệt được một số loại vi khuẩn có hại nhưng không làm mất đi lượng vitamin và các chất dinh dưỡng có trong sữa.

- Ngoài ra còn có loại sữa tiệt trùng (UHT milk – Ultra-high-temperature processing milk) tức là sữa được xử lý ở nhiệt độ cực cao từ 135 độ C, ở nhiệt độ này hầu hết các vi khuẩn có trong sữa bị tiêu diệt, kèm theo đó là các vitamin và khoáng chất (đặc biệt là axit folic) có trong sữa cũng bị mất đi hầu hết.

Sữa sống thời gian bảo quản không lâu thường là khoảng từ 3-8 tiếng.

Sữa thanh trùng được bảo quản từ 3-10 ngày ở nhiệt độ thấp từ 2-4 độ C.

Sữa tiệt trùng thì có thể bảo quản ở nhiệt độ thường từ 3 -6 tháng.

Bé 1 tuổi trở lên là có thể uống được sữa tươi nguyên kem rồi các mẹ ạ. Các mẹ có thể xem thêm tại http://me yeu con.org/12718/khi-nao-tre-uong-duoc-sua-tuoi/

zinmyMe Bong xu thích.
  18. Me Bong xu

Cảm ơn mẹ newtec, đúng là newtec có khác, mẹ nó thật hiểu biết. Nhưng mình nghĩ các vitamin và acid folic trong sữa UHT bị mất đi một phần nhỏ nào đó, hay thế nào thôi chứ nếu mất đi hầu hết thì sữa làm sao còn giá trị nữa, mọi người sẽ đổ xô sang sữa tươi thanh trùng. Vì xử lý ở nhiệt độ cao chỉ để diệt vi khuẩn có hại thôi chứ mà bị mất hết các vitamin như vậy thì không còn ý nghĩa sữa tươi nữa rồi, trong khi UHT vẫn được gọi là sữa tươi đấy chứ.

Công nghệ Tetra Pak hay Combo có đóng vai trò gì ở đây không nhỉ?

19. puppy2104

puppy2104 Thành viên mới

Đúng là các mẹ thông thái, các mẹ biết nhiều thật đấy. Vào đây mình mới phân biệt được sữa tươi thanh trùng, tiệt trùng và sữa bột,sữa đặc được làm thế nào đấy. Cảm ơn các mẹ.

20. emvitbeo

emvitbeo Thành viên kỳ cựu

em toàn mua sưa hộp 1 lít cho con uống, sẽ kinh tế hơn đấy ạ