Khác: Đã xây nhà mới cho bé Rồng tháng 11 mời các mẹ sang khánh thành :)

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Nhữ_Tú_Quyên, 7/5/2012.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Rồng con tháng 11... Well come all mum ...!

Ùi bạn ăn uóng bình thường tâm lý thoải mái thì chắc bé sẽ đc như vậy thui, trộm vía

Chắc các bạn sắp sỉnh ùi cùng quan tâm đến vấn đề kiêng cữ sau sinh, các mẹ đừng chủ quan nhé, ban đầu mình cũng nói " ôi giời ơi sao phải kiêng, về cái tắm rửa ngay, giặt giũ ngay chả sao cả, đầu bẩn hôi hám ai mà chịu đc, ăn uống có mỗi mấy món thì ai chịu đc, tớ ăn tuốt --- hay là quần áo dài ai chịu nổi, cứ mặc đồ ngắn cho mát - mấy ông bà cổ lỗ hũ nghe làm giè ... tớ trỏe mà máu me lắm".... thế nhưng giờ mình đã thấm thía... các mẹ đừng chủ quan như tớ nhé, mặc đồ sắt nách ngay sau sinh hoặc ngắn tay, sau này tay tớ cứ ê buốt khi trời lạnh.. tắm sớm nên giờ tớ sợ nc lạnh, mùa hè cũng nc nóng, yếu hơn trc nhiều, ăn uống vớ vẩn cái đau bụng ngay lập tức.... các mẹ vì vậy cố gắng kiêng cữ đc càng nhìu càng tốt nhé! trừ cái gì quá đáng quá cổ hủ quá thì xem xét.......

Đang tải...

2. k&g

k&g Thành viên đạt chuẩn

Hi hi, mẹ nó ơi nghĩ ngợi làm gì. Văn phòng tớ có 4 mẹ bầu cách nhau tầm khoảng 1 tháng, 3 bác kia tăng cân trông thấy, bụng lộ rõ - riêng mình chỉ nhỉnh hơn bình thường một tí, ai cũng kêu bụng bé. Mình chẳng nghĩ ngợi gì cả. Kể cả cân nặng mình cũng mới tăng chưa được 2kg mà cũng thấy vui vẻ, không làm sao hết ^^ Quan trọng là em bé có tăng cân không thôi, mình thì còn mong mẹ tăng ít cân càng tốt í chứ, hi hi.
    Mẹ nó hãy suy nghĩ tích cực, lạc quan lên nhé! :-\" :cool:

meodenngapNortherngirl thích.
  3. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Nói đến vấn đề kiêng thì mỗi nơi, mỗi vùng, mỗi gia đình kiêng nhiều lắm. nếu góp nhặt lại có mà: cái gì cũng kiêng. Mình thấy ngày trước, các cụ kiêng ăn thịt cá, ăn cơm nươc mắm thôi, hoặc cố nhét 4,5 bát cơm mỗi bữa, rồi kiêng tắm gội.....
    Bây giờ bác sĩ chỉ dăn là kiêng ăn một số loại cá có thủy ngân, ăn thịt thăn và nhiều thịt bò. Ăn rau ngót, bí đao, đa số rau xanh, chỉ kiêng một số loại rau cải gây lợi tiểu. Ăn hoa quả, uống sữa, uống thêm vitamin cho bà bầu sau sinh đến tận tháng thứ 4,thứ 5.
    Tắm gội thì sau 1,2 ngày sinh nên tắm, mẹ sạch thì mẹ con mới khỏe. Nhưng tắm nhanh, tránh trong 1 tuần đầu kỳ cọ người lâu. Ngồi điều hòa cũng vẫn tốt nhưng nên để 26,27 độ trong mùa hè, có thêm chậu nước trong phòng.
    Mình sinh nhóc đầu ở BV Việt Nhật, đến ngày thứ 2 chuyển ra phòng tự nguyện, háo nước quá, bảo chồng ra mua cho 2 hộp sữa chua, 1 quả bưởi da xanh. 2 vợ chồng ăn hết, mà sữa vẫn về ầm ầm, răng lợi chẳng sao, lại tốt tiêu hóa. Ngày thứ 2 sau sinh đã tắm rồi, ngày thứ 4 thì gội đầu. quần áo thì đúng là có nóng mấy cũng nên mặc quần áo dài tay trong 2 tuần đầu. Mình sinh nhóc trước vào tháng 3, may mắn là vẫn mát mát lạnh lạnh nên dễ dàng ăn mặc. Đẻ mổ về nhà, bà gần nhà bảo: "không được ăn bí đao, thịt bò vì ăn bí đao dò vết mổ, thịt bò gây lồi vết mổ". Thế mà 2 món đấy lại là món chính cùng với thịt thăn, rau ngót. Chẳng sao đâu, vết mổ vẫn ngon lành nhé.
    Quan trọng nhất là tâm lý và thời gian bố trí để sau sinh được nghỉ ngơi ấy. Còn tắm thì mình sợ nước nóng kinh khủng, chỉ 2 tuần đầu tắm tan giá thôi, còn sau đó là nước lạnh, trộm vía con gái mình cũng không thích tắm nước nóng, ít khi hắt hơi sổ mũi.
    Còn mấy tháng nữa nhỉ, lâu phết đấy. Mẹ nào có con lần đầu thì sẽ thấy nhiều biến chuyển vô cùng háo hức và cần tìm hiểu. Mình có nhóc này là nhóc thứ 2, tinh thần, tâm lý và mọi việc thấy nhẹ nhàng hơn nhiều, (mặc dù lại khó khăn về kinh tế hơn mấy năm trước).

4. Mẹ Bi Thúi

Em cũng sinh việt nhât đấy chị ạ hihiih... ý em nói là đừng chủ quan, vì có thể cơ địa chị tốt, chị ko kiêng ko sao... nhưng có bạn "bất cần đời" như em - em nà em phủ nhận hoàn toàn chuyện kiêng kị - nên giờ mới thấm... Tóm lại đúng là có kiêng có lành. Nhưng ko phải ai nói gì làm nấy, cái gì hợp lý thì nên theo, cổ hủ quá thì thui.... Tâm lý thoải mái đúng là số 1 rùi.......

ôm con sướng nhỉ chị nhỉ, nó cứ buồn cười, iu iu ghét ghét đểu nhắm ý.......

Share mọi ng ảnh con zai em chụp cùng dồng bọn hehehe --- 6 tháng là bọn em tập chung bọn nó lại đi chụp... hiihh (ngước lên là Bi con em hii)

5. TranThanhNga

Ui trộm vía con nhà mẹ Bi Thúi yêu nhỉ, mắt tròn long lanh nữa chứ!!!!!!
    Mình cũng có kiêng đấy, mà kiêng chừng chừng thôi, có thể nhóc đầu chưa sao, có đến nhóc 2 lại yếu ra ấy chứ nhỉ!
    Có con thì tầm 3 tuổi như gái nhà mình bây giờ mới thấy...vừa yêu vừa ghét. Tuổi lên 3 ương bướng lắm, mẹ nói chưa xong con đã cãi xong, mà lý luận ra trò, chẳng bù tầm 5,6 tháng, mong con nhanh nhanh bi bô.

6. Mẹ Bi Thúi

Vậy mới có "khủng hoảng tuổi lên 3" - đứa nào cũng bướng lắm lắm lắm !!
    Bi nhà em 8 tháng roái nhanh quá ... trộm vía con 10kg, chả uống gì sữa ngoài. Chỉ ti mẹ... ah các mẹ ơi....
    Cố gắng cho con bú nhìu, sữa khác về, ko cần dùng sữa ngoài đâu......... Mình lúc nào cũng lo thiếu sữa nhung thực sự là ti mjẹ hoàn toàn đủ đó hiihihi đừng lo thiếu sữa nhé !! cứ cho bú, cho bú và cho bú !!!

TranThanhNga thích bài này.
  7. pig_pig

pig_pig Thành viên nổi tiếng

Ủa, sao em tiêm uốn ván gì mà sớm vậy. Có thai lần đầu thì 30 tuần tiêm mũi 1, 34 tuần tiêm mũi 2 chứ. Nếu có thai lần 2 thì tầm 35 tuần tiêm 1 mũi thôi mà em. Em kiểm tra lại đi nhé.

8. Mẹ Bi Thúi

Đúng thế bạn HoangGiang112 tiêm uốn ván hơi sớm nhểy. 28w-30w mũi 1 như chị nói là chuẩn đấy ;)
    chắc chắn là bé 1 rùi chị ơi hiihhiih

9. Mẹ Bi Thúi

Sửa lần cuối: 16/7/2012
    meodenngap thích bài này.
  10. TranThanhNga

Uh, khăn vải đa năng này mình cũng mới mua 3 gói loại to ấy, sắm dần dần, nhóc trước được cho 1 gói khăn vải đa năng thấy thích lắm, mà tiện dụng khi dùng nước ấm, không như giấy ướt.
    Bây giờ sắm được 2 túi bỉm newborn1, 1 túi BVS cho mama sau sinh, 2 chai nước giặt xả to loại 3 lít Dnee, 3 bịch khăn vải đa năng, quần bỉm, tã giặt được,,,, hết khối tiền rồi đấy :)

11. Hoanggiang112

Hoanggiang112 Thành viên tập sự

Hôm trc em đi khám, b.s chỉ định là chiều nay khám lại rồi tiêm luôn. Em cũng ko biết như nào. Vì lần đầu mang thai nên chẳng có kinh nghiệm gì hết. Mẹ Chồng em đi cùng lúc khám, b.s nói thế mẹ Chồng em cũng gật gù nên em cứ nghĩ là đúng rồi. Hix. E đang lo lắm lắm... Chiều nay tiêm rồi mấy chị ạ.

12. Hoanggiang112

Hoanggiang112 Thành viên tập sự

Đứa đầu chị ạ. Em đi khám b.s chỉ định thế nên em cứ biết mà làm theo thôi. :-S

13. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

nhà mìnht hì thấy khăn vải đa năng dùng ko mềm mại như giấy ướt mà nó cứ sột soạt ý hiii nên mùa hè này tớ toànd ùng giấy ứoit thôi hiiii

14. Mẹ Bi Thúi

ĐÚng là nếu có điều kiện dùng giấy ướt sẽ mềm mại hơn chị ạ hihihi... em chọn theo tiêu chỉ ngon-bổ-rẻ mà thui
    Ko thể mềm bằng giấy ướt. Đc cái ko có chất hóa học tẩm giấy thui...

15. meodenngap

meodenngap Thành viên tích cực

@ mẹ Bi Thúi ới! Nhìn bé yêu của mẹ mà lúc chưa đọc topic tưởng đâu là mẹ nó down ở trên mạng cho bà con cùng chiêm ngưỡng chứ, hic yêu quá cơ!

16. BƠFAMILY

BƠFAMILY Thành viên rất tích cực

Hehe, vụ giấy ướt và khăn giấy tớ không ý kiến, con bé đầu nhà tới đến tắm Latacyc con có vấn đề, chỉ nước lá và nước trắng nên chẳng dùng được bất cứ loại khăn, giấy ướt gì có hóa chất.Nhà tớ toàn mua bông cân về cắt ra dùng dần cho con

17. TranThanhNga

Ui thế ah, lần trước mình được cho thì khăn vải mềm lắm, như giấy ướt, nhưng mất cái vỏ bọc ngoài bao bì, nên không biết mua ở đâu.

18. mechuotconmeo

mechuotconmeo ĐẦM BẦU ONLINE-0987392062

nhà tớ cũng chỉ dùng khăn ướt cho con khi đi chơi hay mẹ lười thôi, còn đâu tốt nhất là rửa vừa sach sẽ vệ sinh con lại ko bị hăm, mà khăn ướt đa phần đều có mùi, tức là có hóa chất, khăn ướt chỉ tiện cho mùa đông thôi

19. ikily

ikily Minh Minh-Chăn ga gối đệm

Sorry chị Hà nhé vì em chưa chuyển ngay ga gối cho bác được. Dạo này vào vụ rồi mà nhà em có mỗi anh xe ôm quen, còn lại nhờ xã được lúc nào thì nhờ, nhiều đơn hàng nên chưa bố trí được. Chị thông cảm nhé. Cảm ơn chị đã ủng hộ ạ.

20. Nhữ_Tú_Quyên

Nhữ_Tú_Quyên Khăn hàng hiệu use 0905452992

Cho e xin 1 chân xe ôm nào ....!

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.