Ba chiến thuật cai nghiện mua sắm

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tranmaithoa, 27/3/2012.

1. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

(NDHMoney) Bạn đang muốn thoát khỏi thói quen chi tiêu vô độ của mình? Những chia sẻ của một cựu tín đồ mua sắm sau đây có thể giúp bạn giải quyết vấn đề.
    Tôi đã từng là một con nghiện mua sắm. Tôi thích dạo qua các website bán hàng trên toàn thế giới để xem xét xu hướng thời trang mới, đi đến các cửa hàng, siêu thị để ngắm nhìn các loại sản phẩm và tưởng tượng xem căn nhà của mình sẽ trở nên diễm lệ đến đâu nếu được trang bị bằng các món đồ ấy. Tôi từng mua rất nhiều quần áo, túi xách, giày dép… từ hàng hiệu tới hàng bình dân.
    Tuy nhiên, trong vài năm trở lại đây, tôi đã từ bỏ được thói quen xấu này. Bài học quan trọng nhất về việc dè sẻn mà tôi học được trong những năm qua là giá cả phải chăng chưa chắc đã làm cho một món đồ bắt mắt trở nên đáng mua.
    Tôi cũng rút ra rằng muốn một thứ gì đó không phải là xấu. Muốn không có nghĩa là mua và mua không có nghĩa là mua ngay lập tức. Vì thế tôi bắt đầu viết danh sách những thứ mình muốn mua rồi để bản thân tự tưởng tượng về chúng thật lâu. Đôi lúc tôi cũng đầu hàng:) mà đi rinh về một vài món nhưng không thường xuyên như trước.
    Một mẹo nhỏ nữa mà tôi thường dùng là tự đặt ra câu hỏi bản thân sẽ nghĩ gì nếu như thứ tôi muốn có được đem ra bày bán. Trước khi con gái tôi ra đời, tôi luôn mong muốn có một tấm mền ngủ thật đẹp cho bé. Tôi từng trông thấy tấm mền đắt tiền được bày bán ở siêu thị và cho nó vào giỏ hàng vài lần nhưng chưa bao giờ thực sự mang ra tới quầy thanh toán. Một hôm, tôi phát hiện ra tấm mền được bán hạ giá tới 60% ở một cửa hàng khác. Nhưng tôi đã dừng lại để tự hỏi liệu mình có thực sự muốn mua nó hay không, và câu trả lời là không. Tôi chưa bao giờ phải hối tiếc vì quyết định đó.
    Chiến thuật thứ ba giúp tôi chống lại cám dỗ là xác định xem mình muốn cái gì hơn: một món đồ trước mắt hay mục tiêu dài hạn của bản thân. Thường thì tôi luôn chọn mục tiêu dài hạn, nhưng đôi lúc tôi vẫn cho phép mình mua món đồ đó. Bạn không nên quá khắt khe với bản thân khi thực sự biết được mình cần gì.
    Mục đích cuối cùng của tôi không phải là tiêu ít tiền hơn hay tiết kiệm nhiều hơn mặc dù đây cũng là những kết quả tích cực dễ thấy. Điều cơ bản mà tôi muốn hướng tới là ý thức rõ ràng hơn về việc chi tiêu của mình.
    Để cai nghiện mua sắm thành công, bạn hãy kiên trì và luôn ghi nhớ ba câu hỏi: Mình muốn gì? Mình cần gì? Và mình sẵn sàng hi sinh những gì cho mua sắm?

NDHMoney - Biên dịch theo almostfrugal.com

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tranmaithoa
    Đang tải...

2. Me Kitty2k11

Me Kitty2k11 Thành viên tập sự

Ðề: Ba chiến thuật cai nghiện mua sắm

Hic, có lẽ mình cũng đang bị bệnh nghiện mua sắm, nếu ngày nào không mua được món dồ gì mới hay hay thì mình thấy cuộc sống chẳng còn hứng thú gì. Mình sẽ thử học theo cách bạn bảo xem sao. Hu hu...

3. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghiện mua sắm lắm, mà chưa cai dc, cái gì mà mình ko mua là mình ái náy ăn ko ngon ngủ ko yên.
    thèm mua sắm kinh khủng, và ngày nào cũng phải ngước dc 1 cái đồ mới.

tranmaithoa thích bài này.
  4. seu_shinbj

seu_shinbj Sếu Túi Xách 0964.291.042

em cũng có thú tính thế này các mẹ ạ
    khổ lắm cơ,
    thjk cái gì mà chưa mua được,trong lòng bứt rứt khó chịu,haizzzz,sẵn sãng bỏ zai nhưng không bỏ được shopping :))

tranmaithoachuonggio01 thích.
  5. rubich_shop

rubich_shop Thành viên chính thức

Chắc là phụ nữ ai cũng Nghiện mua sắm nhỉ! Em chắc cũng ko phải là ngoại lệ, nhiều lúc đi mua sắm cũng hay quá tay :rolleyes: vì thế hay thâm hụt ngân sách nên khi cần mua đồ gì đó cho con mà ko đủ lại thấy tội lỗi vô cùng.....](*,) Chắc em cũng nên cai nghiện dần đi thôi!:) Cuộc sống đôi khi cũng nhiều bất trắc mà mình ko ngờ đến nên phải biết tích kiệm cho bản thân và cho người khác nữa.

6. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hic nhưng cai nghiện thì nói thật em chẳng còn thú vui nào cả h chồng con rùi nên đi làm là 1 mạch về nhà ăn uống dọn dẹp là hết ngày huhu

7. tranmaithoa

tranmaithoa Bắt đầu nổi tiếng

Re: Ðề: Ba chiến thuật cai nghiện mua sắm

tớ chỉ thèm thôi chứ không nghiện mua sắm. giờ chưa nhiều tiền mà các việc phải lo ngổn ngang ra, thế nên ko dám mua sắm. Thời gian dành để chăm sóc shop và chăm sóc gia đình + công việc trong công ty đã hết sạch cả ngày rồi

8. anhduong09

anhduong09 Bắt đầu tích cực

k thể cai được, khổ quá
    mua liền 1 lúc 2 tuýp kem bôi:1 của shisedo, 1 của clinique
    công dụng như nhau, khổ quá
    thâm hụt quỹ, mà dùng thì cũng chỉ dùng 1 loại thôi, , , đành an ủi, đỡ phai đi mua săm nhiều lần

9. Vivi_lv

Vivi_lv Banned

Cứ ko đi coi đồ thì sẽ ko mua. Mình ko hiểu sao mỗi lần mình thực sự muốn đi mua đồ, cầm tiền rồi thẻ theo sẵn sàng lắm, nhưng lại về tay không. Còn lúc thì nghĩ bụng chỉ đi xem thôi, mà có lắm đồ đề mua thế >"<