Kinh nghiệm mua hàng qua mạng.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi hung_kute, 26/11/2011.

1. hung_kute

hung_kute Thành viên tích cực

Shopping trên mạng
    Màu thật của món hàng có thể sẽ không giống khi bạn nhìn thấy ảnh nó trên màn hình máy tính, trong khi đó thì nhà sản xuất thường đặt cho màu sắc sản phẩm những cái tên thật khó phân biệt.

Nhiều bạn gái làm văn phòng thường có thói quen lang thang hàng giờ liền trên những trang web bán hàng qua mạng. Rất nhiều website bán mỹ phẩm, quần áo, trang sức... rất bắt mắt và cập nhật nhiều sản phẩm mới, giá lại không đắt hơn so với mua tại cửa hàng.

Với phái đẹp, việc mua sắm qua mạng đem lại rất nhiều điều thuận tiện: tiết kiệm thời gian và công sức, hàng lại được giao tận nơi, khỏi lo phải đi lại ngoài trời nắng bụi hay chen chân để mua đồ. Một vài chú ý sau đây sẽ giúp việc mua sắm qua mạng của bạn thú vị hơn.

Tiết kiệm phí vận chuyển

Trừ phi bạn quá thích một món đồ và không cần quan tâm đến chi phí vận chuyển, bạn có thể đặt hàng bất cứ khi nào bạn thích. Còn nếu muốn tiết kiệm khoản này, bạn hãy đăng nhập thành viên vào những site bán hàng trực tuyến lớn, và họ sẽ thông báo cho bạn khi nào sắp có đợt bán hàng miễn phí vận chuyển. Có nhiều trang sẽ miễn phí vận chuyển cho bạn nếu bạn đặt mua vượt một mức tiền nào đó. Tương tự như vậy với tiền gói, bọc. Nếu bạn yêu cầu gói đẹp để tặng ai đó, có website sẽ yêu cầu bạn trả thêm tiền, có website lại không.

Chọn màu thật kỹ

Màu thật của món hàng có thể sẽ không giống khi bạn nhìn thấy ảnh nó trên màn hình máy tính, trong khi đó thì nhà sản xuất thường đặt cho màu sắc sản phẩm những cái tên thật khó phân biệt. Ví dụ, bạn có biết màu "cát" và màu "cát nóng" khác nhau thế nào không? Vì vậy, khi xem hàng qua mạng bạn khó mà biết nó có hợp với màu da mình không.

Có trả lại hàng được không? (cái này rất quan trọng này )
    Bạn nên lưu ý đến thông tin mình có được trả lại hoặc đổi hàng nếu không ưng ý hay không (việc này rất dễ xảy ra khi mua hàng online). Thông tin này thường có trong phần "Dịch vụ khách hàng" trên website. Những website bán hàng lớn thường cho phép đổi hoặc trả hàng trong thời gian nhất định kể từ ngày mua hàng.

Lưu lại danh sách hàng đã mua
    Nếu website đó hỏi bạn có muốn giữ lại danh sách các món hàng bạn đã đặt mua hay không, bạn nên đồng ý. Như vậy, bạn sẽ luôn biết mình đã từng mua gì, mình thích và không thích sản phẩm nào để những lần sau chỉ cần nhìn vào danh sách cũ là bạn đã biết mình muốn mua cái gì và nên tránh cái gì.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hung_kute
    Đang tải...

2. ninabag.com

ninabag.com Order và hàng có sẵn Us, Spain

Ðề: Kinh nghiệm mua hàng qua mạng.

Thanks bạn, đây cũng là gợi ý hữu ích cho những ai bán hàng online để có dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt hơn.

3. pho89

pho89 Thành viên tích cực

Topic rất hay, mình cũng mua bán hàng qua mạng nhiều thì thấy nhiều chuyện lắm nhưng bây giờ cạnh tranh cao thì người ta sẽ làm chuẩn cho mình, phần trăm người bán hàng không uy tín cũng không cao đâu, vấn đề này không cần quá lo. Có một món mình không bao giờ mua qua mạng là quần áo, hehe vì không biết cỡ nào vừa người mà mua cả

4. cherry_us

cherry_us Thành viên chính thức

Topic hay, mình cũng đánh dấu để theo dõi

5. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Mua hàng qua mạng tiết kiệm được khá nhiều, thời gian bỏ ra, rồi tốn xăng nhớt...quan trọng hơn là hàng bán qua mạng không tốn quá nhiều chi phí cho mở tiệm nên giá cả dễ chịu hơn nhiều. Nước mình từ từ sẽ quen với việc mua bán qua mạng.

6. meshushin

meshushin Thành viên mới

Nhưng mà hiện tại thì chả công ty hay tổ chức nào làm việc này liêm chính và chỉnh chu cả. Nhiều đồ mua về trong tình trạng hỏng, vỡ mà có được bồi hoàn đâu. Do bảo là quá trình vận chuyển gây lỗi. Ngày trước trên muare có mấy bạn góp tiền mua đồ ở chỗ cùng nhau mua, mua 8 bộ thì có 5 bộ hỏng, vỡ mà chả đc bồi thường.
    Mới cả dù sao mua sắm qua mạng không sướng bằng trực tiếp mua..

7. goisuckhoe

goisuckhoe Gối Sức Khỏe

"Chúa ơi...4 năm học markting không ngờ lại hiệu quả đến thế" => Chúc bạn luôn thành công ở bất kỳ vai trò: người mua/người bán, người xem, người chia sẻ,.... nhé! Hehe, marketing là một sa mạc. 4 năm thôi mình nghĩ đó mới chỉ là kiến thức cơ bản phần nào. Nó sẽ là nền tảng cực tốt cho những ai biết vận dụng tốt để thành công hơn trong cuộc sống, mình nghĩ vậy. (Mình cũng cm chút về một góc chữ ký của bạn thôi, có gì không phải mong bạn bỏ qua nhé!) Rất vui được làm quen và cùng chia sẻ :)

8. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Nếu mua trên muare thì có lẻ cá nhân bán hàng chứ tổ chức thì sẽ có cách giải quyết khác chứ hả bạn? Tình trạng này sẽ không xảy ra nếu người bán sẵn sàng chịu lỗ để xây dựng uy tín, những người mua hàng thật thà hơn (xin lỗi, vì có trường hợp tự phá hỏng để trả lại), cho nên 2 bên không tin nhau. ý thức của người bán cũng như người mua cần nâng cao hơn nữa thì việc buôn bán online mới mạnh.

Ở chỗ mình sống họ cho mua hàng trả lại dễ dàng, có chỗ không cần hóa đơn vẫn trả được, không giới hạn thời gian, có thể 1-2 năm luôn (Kohls). Họ làm được như vầy vì họ tin khách hàng chân thành, hiếm ai lợi dụng cái offer "rất dễ thương" của cửa hàng mà làm chuyện trái lương tâm (trừ khi hàng hóa đó lỗi thực sự họ mới mang đổi lại).

Mình hay mua đồ online, vừa rồi có câu chuyện về hãng mỹ phẩm Clinique với mình. Họ ship hàng, mình mua hàng và được tặng gift bonus là 1 cây son, mình vô ý hồi nào không hay, mở ra xem và đóng nắp lại bị mẻ 1 miếng trên đầu son (mà không hay và không nhớ gì hết). Qua mấy hôm gửi về VN cho bạn, bạn nói bị mẻ son. Mình email máng vốn, họ lật đật ship cái bonus khác về cho mình, xin lỗi và cảm ơn rối rít).

Chuyện thứ 2 là cũng gift set kèm theo nhiều thứ nhỏ nhỏ, con mình nó "giấu" 1 cây chì nhỏ ở góc nhà mà mình không hay. Mình lại email, họ lại ship về bổ sung 1 cây chì nhỏ và cũng xin lỗi, cảm ơn.

Sau 1 thời gian mình phát hiện ra cây son hư là tại mình làm, cây chì nhỏ thì đã tìm ra. Mình cảm thấy rất mắc cỡ và ân hận vì đã nghĩ Clinique như vậy, bởi vì 1 công ty uy tín, dễ thương như vậy làm sao mà họ không cẩn thận khi ship hàng cho khách, mình email cho họ nói là họ không có lỗi, lỗi ở mình, lần sau mua hàng hãy trừ lại 2 món này của mình. Họ lại cảm ơn rối rít vì đã email cho họ, và họ nói không cần phải trừ lại....

Đó là cách làm việc rất "pro" của 1 công ty uy tín.

Kể từ đó mình cứ nhắm vào Clinique mà thôi.

goisuckhoewebmaster thích.
  9. mekutitc

mekutitc Banned

Bài viết cũng được nhưng có cần phải cho font chữ to thế không mẹ nó:D

10. hung_kute

Hiiii....to để mọi người đọc được rõ ràng hơn,khỏi phải nhầm lẫn thôi mà.

11. windy3000

windy3000 Thành viên sắp chính thức

bài viết hay đấy bác chủ tóp. từ giờ sẽ nhớ xem xem shop nào có phần có thể đổi lại hàng đã mua. trc kia em ít khi lưu tâm đến phần này. em là xong, em cũng ít khi bất mãn về sản phẩm mình đã mua :D

12. hung_kute

hiiiii.....1 khi mình đã bỏ tiền ra mua thì tất nhiên phải quan trọng chất lượng của nó chứ.

13. zbongxinhz

zbongxinhz Thành viên mới

em mà mua hàng trên mạng thì toàn tham khảo trên mạng rồi đến tận shop lấy hàng

luzclarita thích bài này.
  14. hang.khonggiansong.vn

hang.khonggiansong.vn Thành viên tích cực

Các mặt hàng thời trang mà k cho đổi thì chết, k dùng được thì biết làm thế nào. Đến tận nơi là tốt nhất các bác ạ, đỡ mất công đổi đi đổi lại

15. lanphuongtq

lanphuongtq Banned

topic này rất hay. Em cũng đang định mua mấy món (giày dép) online, nhưng vẫn muốn xem trực tiếp hơn, vì không biết màu sắc có đẹp vậy hay k, rồi cả chất liệu thế nào, mà mua order thì sao mà trả đc ?(
    Chị nào có cao kiến chỉ em với

16. Bim Tetua

Bim Tetua Bắt đầu tích cực

Mình toàn tự chụp và up lên mạng. Phương châm của mình là, khi mang tận nơi khách có thể không mua cũng được, nếu khách không ưng ý. Và không tính ship nếu các mẹ không mua luôn. Lạy trời, chưa bị trả lại hàng bao giờ hihihi

17. lanphuongtq

lanphuongtq Banned

Chị bán hàng thoải mái thế, bảo sao người ta k thể trả lại, hi

18. hang.khonggiansong.vn

hang.khonggiansong.vn Thành viên tích cực

Giống e. hj. Em cho khách thoải mái không ưng thì được đổi nhưng lần sau thì đến tận nơi cho chắc đỡ mất công cả mình cả của khách. Chứ hàng mà không cho đổi, k mặc được lại bức xúc, ai cũng thế thôi. Mình bán hàng k bán người này thì bán người khác chứ khách k mặc được chẳng nhẽ lại cho triển lãm :)

19. HieuQ

HieuQ 0983 115 492

Thế thì chỉ tận dụng được phần nào tiện ích của mua hàng online thôi ạ. Hi hi nhưng dù sao bản thân mình cũng thấy mua quần áo online chỉ thích hợp với người dáng tương đối chuẩn, dễ mặc đồ. Mình mới đây cũng order 1 loạt hàng xách tay Đức về, hý hửng vì ngồi nhà trông con mà mua được đồ tận ''bển'', hàng về màu sắc, chất đẹp nhưng khổ nỗi toàn bé quá ạ. Thế là lại bắt đầu sự nghiệp thanh lý của các mẹ nghiện order. Theo mình, người bán hàng thời trang online cần trung thực và ghi chú rõ ràng về chất liệu, số đo thực của hàng hóa cũng như sẵn sàng cho đổi đồ ( tất nhiên bên mua phải chịu các chi phí lquan) và bên mua thì cũng phải chịu khó mà hỏi cho kỹ càng về hàng hóa trước khi quyết định mua là ổn thôi mà.

20. Bim Tetua

Bim Tetua Bắt đầu tích cực

Cũng tùy loại hàng nữa. Mình bán balo thành ra hình với thật bên ngoài không khác nhiều. Có khi bên ngoài còn đẹp hơn do chụp ko đc chuẩn hihi. Có mẹ qua xem hàng còn lấy thêm vì đẹp quá, mua để dành khi bé lớn hihihi