Cần giúp: Làm Cách Nào Cho Con Ngủ 1 Mạch Tới Sáng Mà Khôn

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi namphuongbambi, 16/11/2006.

1. namphuongbambi

namphuongbambi Thành viên tập sự

Các mẹ ơi , bé của em đã hơn 6 tháng rữoi rồi , nhưng mà tình hình bú đêm ngày càng tăng , làm cho 2 vợ chồng tối nào cũng phãi thức dậy đút con bú 3-4 lần , mà nó bú lâu lắm ,vì thế mà sáng ra cả hai đều rất mệt mỏi và đi làm trong tình trạng vật vờ . Mặc dù 1 ngày bé đã ăn 3 cử : 10Am ,4Pm , & 1 cữ nhẹ vào 8pm , rồi mới ru ngủ , thế nhưng từ 11h khuya trở đi là nó khóc đòi bú , trước đó thì bú xong rồi ngủ , nhưng gần cả tuần nay thì cứ đòi vừa ngậm bình sữa , vừa ngủ , sợ ngủ quên, con sặc , em thay ti giả cho nó thì ngậm 1 hồi phát hiện k có sữa hay sao ấy , lại khóc ré lên , la rất to , khiến ba mẹ ngủ mà ko yên , vì cứ mơ mơ màng màng vừa ngủ vừa canh con , nhà mình ai có kế sách thì chỉ em với , thanx các chị !:)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namphuongbambi
    Đang tải...

2. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Cho bé ăn thêm mấy bưa buổi tối

Chào bạn
    Khi mà trẻ đói thì đêm mới đòi bú như vậy, bé nhà bạn buổi tối ăn có 1lần vào 8 h là ít rồi nên bé đói

Bé Khoai nhà anhgioto hơn 7 tháng mà buổi tối phải cho ăn mấy lần bột và mấy lần sữa ngoài nữa đấy những mỗi lần 1 lượng ít, cũng có hôm bé đói đêm dậy bú cả đêm đó vì vậy BX sờ bụng xem còn đói không là lại cho ăn tiếp (vì bé tè cái là đói ngay). Bé nhà bạn đã ăn bột chưa vậy, bạn nhớ bổ sung cho bé ăn đầy đủ trước khi đi ngủ để bé ngủ ngon nhé, bé Khoai hôm nào ăn no là ngủ 1 lèo đến sáng luôn

Đúng rồi bạn đừng cho bé ngậm bình sữa khi ngủ dễ gây sặc nguy hiểm và sữa để lâu lạnh cũng không tốt cho bé

Chúc bé ngủ ngon nha

3. namphuongbambi

namphuongbambi Thành viên tập sự

Re: Cho bé ăn thêm mấy bưa buổi tối

Cảm ơn chị đã chia sẻ !
    Bambi nhà em đã được ăn bột 3 lần / ngày (1 lần ăn 80ml bột ) rồi đó chị , còn bú thì cháu bú khoảng 800-900ml / ngày .Em thấy lượng bột & sữa cháu ăn 1 ngày như thế là cũng khá .Thế mà tối vẫn bú đêm liên tục .Đến hôm nay vẫn thế , tụi em cũng nghĩ do đói nên mới đòi sữa , nhưg bây giờ thì mới phát hiện ra bambi ghiền nut sữa khi ngủ :( , thôi thì cứ ráng , mong 1 tgian nữa con lớn sẽ chịu ngủ yên 1 mạch tới sạng

4. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Thói quen

Là Bố anhgioto đấy
    Nếu như vậy thì là thói quen của bé rồi, nhưng bé Khoai nhà anhgioto đã no thì lăn ra ngủ, lúc nào đói thì tự động ngâm ti mẹ bú, no lại lăn ra ngủ, nếu là thói quen thì mẹ giảm thói quen đó của bé đi

5. me John

me John Thành viên chính thức

Bạn thử canh giờ cho con bú xem sao. Ví dụ, sau 2 tiếng thì bé đói bụng thì 8giờ cho ăn, 10h cho bú.... John nhà mình ngày xưa cũng vậy . từ tối đến sáng là phải 4 bình (vì anh ta bú mỗi lần ít thôi nên nhanh đói). Bạn phải chuẩn bị trước bì bú sạch (vì nữa đêm ngủ mà đi rửa bình thì mệt lắm). cứ thế đến giờ là pha sữa cho anh ta bú là OK thôi, ngủ ngoan lặm Còn Ba Mẹ thì sẽ quen dần, đến giờ con bú là tự động dậy, không cần đồng hồ . Con bú xong là 1 phút sau mẹ cũng ngủ (vì làm việc cả ngày mà tối cũng phải làm osin nữa nên mệt lắm, nằm xuống là ngủ chẳng suy nghĩ vẫn vơ)

6. Tit ti

Tit ti Thành viên tập sự

bé nhà em lúc trước cũng hay dạy uống sữa đêm nhưng vợ chồng em thấy mệt mỏi quá nên quyết định cho bé thôi . Mấy hôm đầu cứ đến giờ ăn là bé dậy khóc đòi . Em không cho ăn mà bế ru bé ngủ lại . Cũng phải vài hôm thì bé quen và không dậy khóc nữa . Nhà em làm thế từ lúc cu cậu 4 tháng . Bây giờ cháu đã gần 14 tháng và đêm nào cũng ngủ 1 mạch rất ngoan . Chị thử theo cách đơn giản này xem . Nhưng lưu ý là em cho bé uống 1 bình sữa trước lúc đi ngủ (khoảng 10-11g). Chúc bé ngủ ngoan .

7. Sam & Ken

Sam & Ken Thành viên đạt chuẩn

Con em 5 tháng rồi các bác ạ, cũng ăn 2 cử /ngày, rồi còn bú nữa, nhưng buổi tối thì không thể nào bỏ bú đc, 1 buổi tối phải 3 lần, mỗi lần cách nhau 3 - 4 tiếng (150ml) không có là không ngủ đc, 2 vợ chồng 2 đứa, cũng mệt wé, đi làm cũng ngủ gục hoài, nhưng đành phải hi sinh thôi, không biết là đến mấy tháng mới ngưng đc, chắc cố gắng đến 1.5 tuổi wé

8. MeBebong

MeBebong Thành viên tích cực

Bé nhà em cũng 17 tháng rồi mà đem vẫn bú 2 cữ đây này, dù trước khi đi ngủ đã ăn một bát cháo lúc 8.30, 9h lên gác chơi 1 tẹo đến 9.30 tu 1 bình rồi ng ủ . Mà bé nhà em cứ ọ ẹ là phải nhét bình ngay vào mồm mới yên, chứ không là nó khóc toáng lên ngay. Vậy nên em phải chuẩn bị sẵn 1 bình nước, khi nào nó ọ ẹ thì tống bình nước trước, sau đó pha sữa xong thì đổi bình, tu hết sữa xong lại đổi bình nước cho tu 1,2 hơi là xong. Kinh nghiệm để pha sữa nhanh của em đây ạ: có 2 cái bình sạch, cho sữa (1 cữ) vào bình khô , còn bình kia thì cho nước lọc 3/4 . Lúc nào bé dậy thì cho thêm 1/4 nước nóng vào bình nước, chế sang bình đựng sữa , không phải lo nước nóng quá hay nguội quá, thìa sữa đầy quá hay vơi quá nữa . Bù lại phải săm 5-6 cái bình , hehe

9. jenny2005

jenny2005 Thành viên chính thức

Em nghĩ bé đã ăn dặm rồi mà vãn bú đêm hoàn toàn là do thói quen. Nói chung thói quen ăn đêm không tốt nên các mẹ nên bỏ đi a. Mẹ namphuongbambi ơi, em nghĩ là chị nên cho bé bú thêm một bình vào lúc 12h đêm và đến 6h sáng bú lại là hợp lý nhất . Trong khoảng thời gian đấy đừng cho bé bú nữa . Nếu bé dậy đòi bú thì chị cố gắng vỗ cho con ngủ lai. Nếu bé khóc giữ quá thì có thể bế lên. Cứ chịu khó làm thế khoảng 1 tuần thì em đảm bảo với chị là con sẽ không bú đêm nữa :) Theo em được biết, thì bé không bú đêm, ngủ một mạch đến sáng sẽ khỏe mạnh hơn nhiều đấy a. Bé ngủ đẫy giấc mà bố mẹ cũng không mêt. Từ lâu rồi bé nhà em không bú đêm mà cả nhà thấy thảnh thơi lắm :D

10. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

Con mình 9 tháng rồi mà vẫn thế . Bú mẹ suốt đêm, mẹ cứ mệt rũ ra nhưng nó ngủ cho là còn may, có hôm nó không chịu bú, không chịu ngủ mà cứ bò rồi khóc tức lắm cơ. Mà nhất quyết không ty bình nên mẹ cũng chả được nghỉ ngơi. Cho ăn bột muộn cũng không làm thay đổi tình hịnh E bất lực rồi các mẹ ạ

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Nhà tớ còn chán hơn; em Su đến tận bây giờ 2,5 tuổi mới xoay ra chơi đêm, từ 2h đến 4h sáng, dỗ thế nào cũng ko chịu ngủ :?

12. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Con nhà em cứ ngủ đến 9 - 10h, có Nhật kí Vàng Anh mới dậy xem, xong thức đến 1h cho đi ngủ. 2h dậy chơi đến 3 -4h mới chịu ngủ đến trưa. Không ép được, con thích ngủ lúc nào là lăn ra ngủ luôn.

13. huongchi

huongchi Thành viên tập sự

Bé nhà mình gần 2 tuổi rùi mà vẫn bú đêm đây . Mình cũng thử tập không cho bú đêm nhưng không được vì Cún khóc ghê quá . Mà mẹ Cún cho Cún vừa ngủ vừa bú từ khi còn bé tý đến giờ cơ . Nghe Bố Khoai nói cũng sợ bé Cún sặc nhưng trộm vía, từ bé đến giờ chưa sặc lần nào, thế thì tiếp tục có sao không bố Khoai nhỉ ? Nhà Bố Khoai có chị Hương còi à ? Đấy cũng là Nickname ngày bé của mẹ Cún đấy . Bé Cún cũng ngủ muộn lắm các mẹ ạ . Có hôm tận 11 giờ hơn mới ngủ , làm mẹ cũng phải thức theo, Cún ngủ rồi lại phải giặt quần áo có khi đến 12g mẹ mới ngủ mà sáng thì 5g mẹ đã dậy rồi . Thiếu ngủ trầm trọng nên đến công ty cứ gục lên gục xuống . Chán ghê cơ

14. Me_Chip

Me_Chip Bắt đầu tích cực

Nhân topic này, tớ cũng muốn hỏi đến giấc ngủ cuả con trai. Làm thế naò cho bé đi ngủ sớm được nhỉ?? Trước đây bú mẹ thì chỉ 9h, chậm nhất là 9h30 là bé ngủ khì rôì. Thế mà từ khi cai sưã mẹ thì sớm nhất cũng phải 10h30 mới đi ngủ, còn muộn nhất là 11h30 mới đi ngủ. Mà cứ đúng 9h30 là mình lại cho bé lên giường như trước đây đấy. Nhiêù hôm bực mình mắng bé ngâụ lên rôì laị thâý thương . Có mẹ naò gơị ý giúp mình caí. Thanks

15. lanvi

lanvi Thành viên tập sự

hihi..... đọc bài viết của mọi người lanvi thấy nuôi em bé không ai sướng....:p
    lanvi cũng vậy luôn, mỗi đêm thức cho con uống sữa khoảng 3hrs một lần....nhiều lúc cũng muốn được than thở với ai đó lắm... hic .. nhưng thôi cố gắng vậy ... :(

Sửa lần cuối: 30/6/2007
  16. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

Con bé nhà em từ lúc mới sinh cho tới lúc bỏ bình sữa ( khoảng tháng thứ 9 ) em luyện luôn , mua bình sữa có van chống sặc của Piegon , khi nào bắt đầu ọ oẹ là em cho bình sữa vào mồm và phải kê của bé gối hơi cao lên một chút . Trước khi ngủ cũng vậy , ban ngày thì cho nằm võng . Bé vừa bú bình vừa ngủ . Phù , trò ăn đêm kết thúc vào tháng thứ 7 , tự cai không uống sữa . Sướng quá .

17. mebehan

mebehan Thành viên tập sự

Vậy là các mẹ cũng có nỗi khổ như em rội Bé nhà em từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ biết đi ngủ sớm cả . Khổ nỗi bữa nay em lại theo dõi phim Hàn Quốc thế là mẹ 11h mới ngủ thì con cũng thế:confused:

18. huong_ken

huong_ken Thành viên mới

Các mẹ cứ tập cho bé đến giờ là tạm thời gác chuyện xem ti vi lại (coi như là hoãn cái sự sung sướng ấy lại, nhường không gian yên tĩnh cho con, khi con ngủ rồi thì coi tiếp. Các ông bố, bà mẹ phải kiên nhẫn tập cho con để thành thói quen ngủ đúng giớ), tắt đèn neon chỉ để đèn ngủ thật mờ. Thoa lưng cho bé kèm theo hát (nếu thấy cần thiết) như vậy sẽ dễ dàng đưa bé vào giấc ngủ hơn.

Còn nữa nên cho bé ăn thật no trước khi đi ngủ (bé nhỏ thì bú sữa, bé lớn thì buổi chiều cho ăn cơm, trước khi bé lớn đi ngủ phải cho bú thêm sữa). Khi bé no bé sẽ không quấy khóc (vì đòi ăn) lúc giữa khuya.

Các bé hay thức ban đêm chỉ có trường hợp đói (đòi ăn mới thức). Ngoại trừ trường hợp bé bị bệnh quấy khóc vào ban đêm. Vì vậy, mẹ Ken có mẹo nhỏ này chia sẻ với các bà mẹ cho con bú sữa bình (các mẹ tham khảo và thực hiện nhé), nói nhỏ nhé: cách này mẹ Ken đã áp dụng cho Ken rồi mẹ Ken bảo đảm bé sẽ ngủ ngon lành (bây giờ Ken nhà mẹ đã gần 3t rồi).

1/ Canh thời gian cho trẻ bú (khoảng 2h bú 1 lần), đúng thời điểm đó đưa bình sữa vào miệng bé khi bé đang ngủ (bảo đảm bé sẽ không sặt đâu - các mẹ cứ yên tâm) khi đó bé sẽ tự động bú no và ngủ được một giấc thật dài.
    2/ Cách bú sữa này các mẹ nên áp dụng cả ban ngày lẫn ban đêm. Ban ngày các bé sẽ ngủ sâu và dài.
    Ban đêm các mẹ cũng cố gắng canh thời gian như vậy thì bảo đảm các bé sẽ không bao giờ khóc và thức dậy đòi ăn ban đêm nữa vì đã có mẹ đáp ứng đúng thời điểm bé đói rồi.

Lưu ý: nên áp dụng cách bú sữa này cho bé dưới 2 tuổi.

19. MeThucQuyen

MeThucQuyen Thành viên tập sự

Cac me oi, em moi sinh Cun duoc hon 3 tuan thoi nen kinh nghiem chua co nhieu. Nhung Cun nha em khong chi ruon hay thuc dem ma ngu luc nao cung ga gat co cac me ah, luc nao cung phai o ben canh de do vi cu 10-15' la Cun lai van veo nguoi hay khoc hay giat minh. Ngay cung nhu dem lem em met pho, khong luc nao ngu duoc. Thanh ra con mat ca sua nua..hichic...em dang vua met moi vua lo lang qua..neu Cun ma cu the nay chac em quy mat thoi...cac me co cao kien gup em voi nhe

20. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Bạn ơi, tầm này là các bé hay đòi ăn lắm bất kể đêm hay ngày. Có thể bé nhà bạn bị đói. Vậy những lúc như vậy bạn cho bé ti xem sao. Và trước giấc ngủ đêm bạn nên cho bé ăn nhiều để bé no lâu hơn nhé.
    Chúc bạn thành công.